TIN TÀI TRỢ.

Bất đồng quan điểm trong việc chăm bé giữa Mẹ chồng- nàng dâu!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.84K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Các Mẹ ơi! mình đang đau cả đầu trong việc bất đồng quan điểm chăm bé với Mẹ chồng...Ai đời con mình lớn rồi Bà nội bé còn nhá cơm cho cháu, rùi muỗi cắn thì lấy nước miếng thoa thoa chỗ bị cắn..không cho bé ăn dầu ăn hay mỡ vì sợ bé khó tiêu...mình nhờ chồng can thiệp thì Bà nội nhảy dựng lên nào là " tôi quê mùa mà nuôi anh được lớn khôn như thế này?" nào là " tôi chả cần biết khoa học khoa hóc gì cả...đấy thôi...tôi sanh 5 đứa, nuôi 6 đứa cháu đứa nào cũng khỏe mạnh chứ hà cớ Vợ anh giỏi đâu???"..........ùi ui...stress quá quá..kíu mình với các Mẹ ơi! hôm bữa nhỏ cháu ngoại phỏng pô bà còn lấy nước mắm rửa rửa...kết quả nhiễm trùng đi BS la quá trời......thế kỷ 21 rùi...còn cách chăm con chăm cháu vậy sao trời!?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,579 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy chuyện bất đồng quan điểm giữa MC- ND thì nhiều lắm, như mình nè, lúc bà nội lên chăm cháu, bà cứ nói cho con ăn dặm sớm cho cứng cáp, giống như ngày xưa nuôi chồng mình vậy, nhưng mình nói không được, ăn sớm thì ko tốt cho hệ tiêu hóa của con...với lại lúc đó nhà cũng có kết nối internet, mình mở các bài báo nuôi con ra cho bà đọc, thế là quan điểm được thay đổi ngay.

Mình nghĩ mẹ nó cũng nên dùng chiêu này đi, cho bà tham khảo các thông tin hiện nay, chắc chắn sẽ khác thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Về nhai cơm cho cháu ăn thì bạn hãy nói miệng mình rất hôi và nhiều vi khuẩn, có khi là có cả bệnh về răng miệng nữa. Việc nhai cơm cho cháu ăn sẽ rất dễ lây bệnh cho cháu, ba thương cháu chắc là sẽ không làm nữa đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bà mẹ chồng ở quê mới sợ chứ, vừa bẩn và vừa bảo thủ. Mình là dâu nói là tự ái liền có khi còn ảnh hưởng tới hạnh phúc gia đình mình. Theo mình bạn chủ động giành quyền cho con ăn. Mẹ chồng bạn quên nhai cơm cho bé, dù bạn có giải thích thế nào không bỏ được thói quen đó đâu, khi không có mặt bạn bà lại nhai cơm cho bé thôi. Bạn nên nhờ chồng, chồng cùng quan điểm với mình là thắng lợi rồi. Đành phải mưa dầm thấm lâu thôi. Và cả chấp nhận nữa.
    • 2,016 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi. như thế thì quá đáng quá. mình thì rất may mắn vì mẹ chồng mình rất tiến bộ.
    nhiều khi mình còn không cẩn thận bằng bà nữa
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sanbangtatca Xem bài viết
    Các Mẹ ơi! mình đang đau cả đầu trong việc bất đồng quan điểm chăm bé với Mẹ chồng...Ai đời con mình lớn rồi Bà nội bé còn nhá cơm cho cháu, rùi muỗi cắn thì lấy nước miếng thoa thoa chỗ bị cắn..không cho bé ăn dầu ăn hay mỡ vì sợ bé khó tiêu...mình nhờ chồng can thiệp thì Bà nội nhảy dựng lên nào là " tôi quê mùa mà nuôi anh được lớn khôn như thế này?" nào là " tôi chả cần biết khoa học khoa hóc gì cả...đấy thôi...tôi sanh 5 đứa, nuôi 6 đứa cháu đứa nào cũng khỏe mạnh chứ hà cớ Vợ anh giỏi đâu???"..........ùi ui...stress quá quá..kíu mình với các Mẹ ơi! hôm bữa nhỏ cháu ngoại phỏng pô bà còn lấy nước mắm rửa rửa...kết quả nhiễm trùng đi BS la quá trời......thế kỷ 21 rùi...còn cách chăm con chăm cháu vậy sao trời!?
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Mình mới nói chồng mình ổng lại: " thôi em...lâu lâu mẹ lên phụ vài bữa rồi đâu vào đó cả thôi!"....nhìn bà nhai cơm..thề với lòng e ọi k ăn nổi huống chi...........Mới nói nhỏ nhẹ, ý tứ với bà thì mai bà bảo bà về quê:" anh chị thu xếp mà ở nhà chăm con..tôi nhà quê không biết chăm con vàng con bạc nhà anh chị!"...chết dở k cơ chứ...Chồng e đang nài nỉ kìa....em thì....hự hự...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Các bà hay bảo thủ lém, nhiều khi mình góp ý lại dỗi, bảo: Thế thì tao trả con, hay tao vẫn nuôi chúng mày thế, vẫn lớn đấy thôi ((((( Mình cũng chung cảnh đấy. Nhưng giờ nhẹ rồi, mình ra ngoài ở riêng, thi thoảng cho con về thăm ông bà thôi. Ko gì quý hơn độc lập tự do
    • 1,909 Bài viết

• 2,199 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tớ confirm vụ muỗi đốt mà bôi nước bọt luôn thì nốt bị đốt tịt nhah kinh khủng, nhà tớ toàn làm thế hoặc cầu kỳ thì bôi = nước hoa
    ubUVp7
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Nói nghe gớm chứ đúng là bôi nước bọt vào chổ muỗi đốt thì mau lành thiệt đó. Nhất là lúc mới ngủ dậy hoặc lúc bụng đói.

Còn về vụ nhai cơm mớm thì ối trời ơi, vụ này hồi xưa nghe nhiều chứ bây giờ thì máy xay đó làm gì, rây đó làm gì?? Em cản vụ này triệt để đi em ơi.

Không nói vụ MC-ND nữa, hàng xóm mình có bà GV kia cũng mớm cho con chủ nhà ăn nè, mình thấy mình còn nói nữa chứ nói j MC.

Mất vệ sinh và bé dễ bị lây bệnh nữa.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Tình hình là Bà nội lên chơi vài tháng thôi..chứ ở luôn chắc em mướn KS ở cho sướng....Còn phải nói chứ Bà chăm cháu mà như chăm Ba bé có nước e ngất! chồng e vừa còi vừa yếu vừa nhát....em là em rất k đồng tình với cách chăm" hồi xưa tao.." của Bà...hên là cuối tuần này Bà về....cố gắng chịu sống cùng lũ vài hôm....qua nay e kiếm cớ tha thằng con đi Sthi để thoát Bà nội..hic
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Hehe, hỏng lẽ giành giật chăm con với bà chứ nghe em nói về BN sao chị sợ quá. May sao chị sống với BNgoại mà BNgoại thì tân thời lắm nên đỡ ghê cơ .. Chị mà để tả quên thay là bà nhắc suốt luôn. Nhắc mà mình chậm thay quá cũng la rồi tha bé đi thay luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhai cơm cho trẻ là một thói quen nhiều bà hay làm, các bà nghĩ việc làm này giúp bé có hệ tiêu hóa tốt, là trao đổi tình yêu thương, thế nhưng mớm cơm lại vô cùng có hại cho sự phát triển của con. Bởi việc nhai cơm bón cho trẻ là việc làm hoàn toàn không nên, điều này ảnh hưởng xấu tới hệ tiêu hóa của bé, dễ khiến trẻ lây viêm dạ dày nếu người lớn mắc vi khuẩn gây bệnh thậm chí có về lâu về dài sẽ bị biến chứng thành ung thư dạ dày. Vì vậy, kể cả người nhai cơm cho bé có giữ vệ sinh răng miệng tới đâu, cẩn thận tới mức nào thì vẫn khó có thể "cản" được những vi khuẩn có hại truyền sang bé. Bạn hãy nhờ chồng can thiệp giúp tránh bất hòa giữa nàng dâu - mẹ chồng nhé.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Nhai cơm cho trẻ là một thói quen nhiều bà hay làm, các bà nghĩ việc làm này giúp bé có hệ tiêu hóa tốt, là trao đổi tình yêu thương, thế nhưng mớm cơm lại vô cùng có hại cho sự phát triển của con. Bởi việc nhai cơm bón cho trẻ là việc làm hoàn toàn không nên, điều này ảnh hưởng xấu tới hệ tiêu hóa của bé, dễ khiến trẻ lây viêm dạ dày nếu người lớn mắc vi khuẩn gây bệnh thậm chí có về lâu về dài sẽ bị biến chứng thành ung thư dạ dày. Vì vậy, kể cả người nhai cơm cho bé có giữ vệ sinh răng miệng tới đâu, cẩn thận tới mức nào thì vẫn khó có thể "cản" được những vi khuẩn có hại truyền sang bé. Bạn hãy nhờ chồng can thiệp giúp tránh bất hòa giữa nàng dâu - mẹ chồng nhé.
    Cái quy luật nàng dâu mẹ chồng là đề tài muôn thủa rồi Mẹ nó nhỉ? mình hên là có nhà riêng và k ở chung với MC...nhưng cứ bao h bà lên là y như rằng có chuyện, nói chồng thì chồng bảo " nhịn đi em, có mấy ngày à!".........Ôi giời, nhịn mấy ngày mà mình muốn khùng nè..toàn kiếm cớ vác con đi ra ngoài k à!hic!
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Cái quy luật nàng dâu mẹ chồng là đề tài muôn thủa rồi Mẹ nó nhỉ? mình hên là có nhà riêng và k ở chung với MC...nhưng cứ bao h bà lên là y như rằng có chuyện, nói chồng thì chồng bảo " nhịn đi em, có mấy ngày à!".........Ôi giời, nhịn mấy ngày mà mình muốn khùng nè..toàn kiếm cớ vác con đi ra ngoài k à!hic!
    Chị thì nói cho chồng chị biết quan điểm dạy con của chị, và ông bà mà can thiệp vô thì chỉ có thiệt thân thôi hà em ơi. Chị mang tiếng dữ rồi nên không câu nệ người ta nghĩ gì về mình, miễn sao con mình nó được nuôi dạy tốt là ok roài.

Hồi tết năm ngoái về, Tom không chịu ăn cơm mà ham chơi không, bình thường là ngồi vào bàn ăn. Thế là chị cầm chổi lông gà phát 1 cái vào mông, ối zời ơi, bà Nội hết hồn chạy ra xoa mông cháu rồi nói chị là sao đánh nó ác vậy, chồng chị bảo mẹ cứ để yên cho T. Vậy đó. May là chồng chị cũng biết và tôn trọng ý kiến của chị. Chứ không chắc to chuyện rồi em nhỉ?

Quan trọng là em và chồng đã nói về chuyện này chưa, chứ chẳng lẽ cứ né hoài hả em.
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Mẹ bạn em còn không cho nó dùng bỉm cho cháu cơ, kêu vòng kiềng, hăm này kia. Cả ngày bắt "truồng tè" làm nó chỉ suốt ngày thay giặt cho con muốn oải luôn, đêm cũng không ngủ yên giấc. Nó chứng minh đc rằng "bọn tây đóng bỉm có vòng kiềng đâu" thì cuối cùng bà cũng phải thừa nhận nhưng bà vẫn sợ hăm. Nó nằn nì mãi xin đc dùng thử bỉm một tuần. Phải lựa bỉm ghê lắm vì không được quá đắt (bà sẽ lấy lý do này để phản đối) và tuyệt đối không hăm. Em tư vấn cho nó dùng Pamper active baby. Trộm vía ốn cả. Bây giờ thì bạn em khỏe re rồi.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chị yêu Cún lắm Xem bài viết
    Mẹ bạn em còn không cho nó dùng bỉm cho cháu cơ, kêu vòng kiềng, hăm này kia. Cả ngày bắt "truồng tè" làm nó chỉ suốt ngày thay giặt cho con muốn oải luôn, đêm cũng không ngủ yên giấc. Nó chứng minh đc rằng "bọn tây đóng bỉm có vòng kiềng đâu" thì cuối cùng bà cũng phải thừa nhận nhưng bà vẫn sợ hăm. Nó nằn nì mãi xin đc dùng thử bỉm một tuần. Phải lựa bỉm ghê lắm vì không được quá đắt (bà sẽ lấy lý do này để phản đối) và tuyệt đối không hăm. Em tư vấn cho nó dùng Pamper active baby. Trộm vía ốn cả. Bây giờ thì bạn em khỏe re rồi.
    Cái vụ vòng kiềng thì Mẹ đẻ mình làm khó...còn MC nhà quê k biết bỉm là gì???hehe...chỉ có vụ nhai cơm, cho uống nc đá...cho ăn kẹo...k đánh răng....là mình với MC...người Đông người Tây!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,941 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn, mình may mắn có mẹ chồng tuyệt đối tôn trọng việc chăm con của mình, bên cạnh đó mình luôn chủ động trong mọi việc, k để bà phải chăm cháu ngày nào
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Hihi, mẹ chồng em hiền, không can dự chuyện em chăm con. vả lại trộm vía, con em ngoan, cân nặng chìu cao tốt, lúc nào cũng sạch sẽ thơm tho nên cũng chẳng ai có lý do gì mà phàn nàn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    Chia sẻ với bạn, mình may mắn có mẹ chồng tuyệt đối tôn trọng việc chăm con của mình, bên cạnh đó mình luôn chủ động trong mọi việc, k để bà phải chăm cháu ngày nào
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Sau này mình cũng sẽ làm...mẹ chồng...mình sẽ k can dự chuyện con dâu mình chăm con...trừ khi....( nghĩ xa quá...khi con trai mình mới 3T này)con dâu mình quá đoảng!hic
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Sau này mình cũng sẽ làm...mẹ chồng...mình sẽ k can dự chuyện con dâu mình chăm con...trừ khi....( nghĩ xa quá...khi con trai mình mới 3T này)con dâu mình quá đoảng!hic
    Ờ ờ, mai mốt chị cũng làm mẹ chồng. Chắc chị âm thầm chăm cháu nếu "nó" cần, chứ can thiệp vào chi hen em, vì mình đã vất vả chăm "chồng" nó rồi. hihi... Phụ "nó" bằng cách mua cho cháu mình những món cần thiết như bỉm, sữa, đồ chơi thôi..
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2