Học kế toán thực hành ở đâu tốt tại Tp. HCM, Hà Nội?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 65.4K Lượt đọc
  • 312 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,890 Bài viết

• 2,840 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em là sinh viên năm cuối, học đúng chuyên ngành kế toán mà kiến thức học trên trường chỉ như cưỡi ngựa xem hoa, chẳng có chút kỹ năng gì hết. Sắp tốt nghiệp nên em cũng lo lắng không biết đi làm thế nào. Em thấy bạn bè có đi học các khóa kế toán thực hành, mấy đứa cũng khuyên em nên đi học để sau tốt nghiệp đi làm không phải bỡ ngỡ vì thiếu kinh nghiệm cũng như kỹ năng nghiệp vụ thực tế. Tiện đây em nhờ các mẹ, những anh chị đồng nghiệp đi trước tư vấn giúp em là liệu có nên tiết kiệm tiền đi học một khóa không và nên học kế toán thực hành ở trung tâm nào tốt tại Hà Nội và Tp. HCM vậy ạ? Em ở Hà Nội nhưng có thể qua năm sẽ vào Tp. HCM làm và học luôn trong đó, là sinh viên nên kinh phí cũng không có nhiều, nếu học ở đâu hiệu quả thì cũng cố gắng đầu tư. Mong anh chị đồng nghiệp đi trước tư vấn giúp em ạ. Em cảm ơn rất nhiều!

Cập nhật: Cảm ơn tất cả các anh chị đã tư vấn giúp em ở topic trước, hiện tại thì em đã đi làm rồi ạ. Thực sự thì hôm trước cũng nhiều anh chị tư vấn cho em một số trung tâm tại Hà Nội và Tp. HCM, nhưng nhiều quá nên em rất khó lựa chọn. Nói chung là nghe tư vấn nhiều khi cũng hoang mang lắm nên quyết định tìm chỗ nào cho học thử luôn.

Thực ra lúc đó em cũng khá nản, phân vân không biết nên đi làm rồi tích lũy kinh nghiệm dần hay tìm một chỗ học nghiệp vụ chất lượng, được mấy anh chị đi trước bảo qua bên VinaTrain nên em cũng đi học xem thế nào. Nói thật là trước khi học, em nghĩ mình biết chút ít về kế toán rồi, nhưng sau buổi đầu em xác định luôn là mình chẳng biết gì cả các mẹ ạ. Những kiến thức sách vở khác hoàn toàn so với những gì đi làm. Giảng viên của em lúc đó là chị Hương, một kế toán trưởng với hơn 16 năm kinh nghiệm ( Theo như em biết thì tất cả giảng viên ở đây là kế toán trưởng các doanh nghiệp lớn ). Phải nói là rất ấn tượng khi giảng viên đóng vai trò là người truyền nghề, đồng nghiệp, sẵn sàng giải đáp thắc mắc khi học viên cần. Học đến đâu cầm tay làm tới đó, thậm chí sau khi mình đi làm, có khó khăn, thắc mắc gì vẫn được giải đáp kịp thời.

Chính nhờ tâm huyết của người dẫn đường, giờ đây em cảm giác kế toán không còn khô khan nữa, mà nó chính là cuộc sống (thế mà có lúc em cảm thấy sai lầm khi theo ngành này và chắc chắn không ít bạn cũng như em).

Bây giờ không biết chị Hương còn dạy ở đó không, nhưng theo như mình biết giảng viên muốn vào giảng dạy, đứng lớp ở Vinatrain thì không dễ dàng gì. Hầu hết giảng viên ở đây đều phải có một Profile cực kỳ tốt vì VinaTrain xuất phát điểm là một hệ thống đào tạo, tư vấn tài chính cho các doanh nghiệp tập đoàn lớn nên giảng viên đều phải là những chuyên gia đầu ngành trong lĩnh vực kế toán.

1

Trên đây là những chia sẻ rất thật lòng của em, mong sẽ giúp các bạn có thể vững vàng hơn trên con đường sự nghiệp. Thực sự thì nếu các bạn không cố gắng học hỏi thì vẫn có thể xin được việc thôi nhưng mức lương chỉ trung bình thấp hoặc không tìm được việc làm đúng chuyên ngành. Tuy nhiên đừng nản chí, hãy luôn vững tin, yêu nghề, các bạn mới tốt nghiệp muốn nâng cao kỹ năng kế toán thì nên học ở một số nơi đào tạo kế toán thực hành thực sự có tâm và uy tín sẽ rút ngắn được thời gian tự tìm hiểu. Việc học thực hành sẽ giúp học viên thành thạo các phần hành kế toán, tự lập, đọc và phân tích được báo cáo tài chính. Đặc biệt, tại một số nơi đào tạo nghiệp vụ kế toán chuyên nghiệp như VinaTrain sẽ truyền đạt, bồi dưỡng thêm kỹ năng mềm, xử lý chứng từ, nghiệp vụ phát sinh (đây là mảng thiếu và yếu của kế toán hiện nay)

Với nghiệp vụ vững, có thêm vốn tiếng anh tốt, giờ em đang đi làm cho một doanh nghiệp nước ngoài cũng thoải mái với mức lương khá cao so với hồi đầu mới đi làm rồi.

Một lần nữa rất cảm ơn các mẹ trên Webtretho cũng như các anh chị kế toán đồng nghiệp đã nhiệt tình tư vấn giúp em. Chúc tất cả mọi người luôn thành công trên con đường sự nghiệp mình đã chọn nhé!

Nguồn do CLUB Kế Toán cung cấp

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chắc sắp tới mình cũng phải đi học một khóa kế toán thực hành. Chứ giờ tốt nghiệp ra đúng là trang giấy trắng luôn. Đợt rồi có xin thử việc ở một công ty. Tính là chịu khó học hỏi nghiệp vụ dần dần nhưng làm một thời gian chẳng học hỏi được gì nhiều mà công việc quá Stress nên nghỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con đường của tớ cũng có phần giống với chủ top đấy. Hồi trước cũng học đúng chuyên ngành kế toán (văn bằng 2 của Đại Học Kinh Tế - ĐH Quốc Gia Hà Nội), nhưng sau đó đi xin việc liên quan gì tới kế toán, mãi 2 năm sau xin nghỉ , muốn làm một công việc với đúng chuyên môn của mình là Kế Toán. Khi đó nghĩ bắt đầu lại đã khó, rồi để có kinh nghiệm cạnh tranh với mọi người thì càng vất vả hơn. Sau đó tìm hiểu review trên mạng cũng như nhiều anh chị em trong nghề thì thấy mọi người đánh giá rất tích cực về VinaTrain, thấy những nhận xét chi tiết rất thực tâm và phản hồi tốt của mọi người nên mình đã đăng ký học ở đây.
    Hầu hết các giảng viên ở đây đều là kế toán trưởng, những người có kiến thức nghiệp vụ rất vững vàng rồi mới được đứng lớp ở VinaTrain, hướng dẫn rất nhiệt tình. Học xong có gì không hiểu, hỏi các anh chị ấy thì luôn nhận được sự hỗ trợ chi tiết. Nhờ đó mà giờ mình thấy tự tin hơn với nghề.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em hóng các anh chị có nhiều kinh nghiệm chia sẻ, em mới tham gia diễn đàn. Đang tìm hiểu địa chỉ học kế toán thực hành uy tín tại TPHCM. Mọi người ai có kinh nghiệm lựa chọn nơi học tốt thì chia sẻ giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimngan1608 Xem bài viết
    Em hóng các anh chị có nhiều kinh nghiệm chia sẻ, em mới tham gia diễn đàn. Đang tìm hiểu địa chỉ học kế toán thực hành uy tín tại TPHCM. Mọi người ai có kinh nghiệm lựa chọn nơi học tốt thì chia sẻ giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều!
    Ở TPHCM b có thể tham khảo VinaTrain, nếu không thì Nhất Nghệ, kế toán An Tâm cũng khá ổn. Nhưng nếu là mình thì mình không phân vân chọn VinaTrain, quá nổi tiếng về chất lượng đào tạo nghiệp vụ thực tế. Không phải chỉ riêng trong ngành kế toán đâu
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E tìm trên mạng thấy Kế Toán Thiên Ưng khá nổi tiếng. Không biết học kế toán bên Thiên Ưng có tốt không??? có mẹ nào học ở đó chưa ạ???
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tình hình là sắp ra trường rồi mà tất tần tật các thứ e đều không biết gì mấy thì làm thế nào ạ. Có ai giống em không? help me
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimchangchee Xem bài viết
    Tình hình là sắp ra trường rồi mà tất tần tật các thứ e đều không biết gì mấy thì làm thế nào ạ. Có ai giống em không? help me
    Bây giờ tự đọc tự ngâm cứu thử mấy thứ này xem có ngấm được k
    chuyên ngành thì đại khái qua như
    tổng quát ktdn
    bao nhiêu chuẩn mực kế toán
    Công việc của 1 kế toán viên là gì
    biết phần mềm nào không, hoặc tối thiểu cũng phải biết về Exel
    ...........
    nói chung là khả năng ứng xử và xử lý tình huống nhanh và khéo
    • 113 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chủ top ơi, chị cho em xin kinh nghiệm với chứ em cũng là sinh viên mới ra trường, đi phỏng vấn mấy nơi mà chưa được vì người ta chê không có kinh nghiệm thực tế ạ, hix
    • 282 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Ui..mình cũng từng đi học thêm về kế toán ở 1 trung tâm rồi, nhưng cũng không khá khẩm hơn học ở trong trường mấy, toàn là lí thuyết rập khuôn thôi ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

May quá, đúng cái mình đang cần. Trước mình cũng học ở mấy Trung tâm ra nhận chứng chỉ giỏi mà đi làm cũng chẳng biết gì. Nên đang tìm chỗ nào học được trải nghiệm luôn chứ như này chẳng dám đi xin việc ở đâu vì thiếu tựu tin về nghiệp vụ quá.
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi San2010 Xem bài viết
    May quá, đúng cái mình đang cần. Trước mình cũng học ở mấy Trung tâm ra nhận chứng chỉ giỏi mà đi làm cũng chẳng biết gì. Nên đang tìm chỗ nào học được trải nghiệm luôn chứ như này chẳng dám đi xin việc ở đâu vì thiếu tựu tin về nghiệp vụ quá.
    Bạn này nói buồn cười, chứng chỉ giỏi hay không liên quan gì, giống như bằng đại học ấy, quan trọng là tốt nghiệp ở đâu, có chứng chỉ ở trung tâm nào. Làm sao đánh đồng được. Với lại theo mình nghĩ là cái gì bạn đọng lại sau toàn bộ quá trình học mới là yếu tố quyết định, đó là nguyên nhân tại sao mà bạn học tại mấy nơi như đào tạo kế toán thực hành tốt nhất hiện nay như VinaTrain nó khác hoàn toàn với việc bạn học ở mấy trung tâm đào tạo kế toán mọc lên như nấm sau mưa. Mình trước kia cũng nghĩ đơn giản là đi học kiếm cái chứng chỉ đào tạo ngắn hạn ghép vào cái bằng đại học đi xin việc cho dễ. Sau này mới vỡ lẽ ra là các công ty họ quan trọng gì mấy cái chứng chỉ đâu, quan trọng là bạn làm được gì, nghiệp vụ của bạn ra làm sao. Thế nên mới ra trường hoặc chưa có kinh nghiệm thì việc học 1 khóa thực hành là rất tốt, tuy nhiên học ở đâu thực sự giúp bạn nâng cao nghiệp vụ là một yếu tố rất quan trọng, cái nào cũng có hai mặt của nó cả
    • 482 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Ui sv bây giờ ra đi làm chán lắm, chả biết làm ăn gì cả, tuyển vào chỉ mất công đào tạo lại
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 315 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình cũng đi học về kế toán thực hành ở Vinatrain đấy chủ top ơi, công nhận ở đó dạy hay mà dễ hiểu thật
    • 382 Bài viết

• 216 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi fantastic_1106 Xem bài viết
    Ui sv bây giờ ra đi làm chán lắm, chả biết làm ăn gì cả, tuyển vào chỉ mất công đào tạo lại
    Bạn ơi, ai lúc đầu cũng chưa có kinh nghiệm mà, công ty nào cũng khắt khe như vậy thì làm sao các bạn ý ra làm việc mà có kinh nghiệm được.
    • 101 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ui mình cũng từng đi học thêm về kế toán ở 1 trung tâm rồi, nhưng cũng không khá khẩm hơn học ở trong trường mấy, toàn là lí thuyết rập khuôn thôi ạ
    • 458 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Mình cũng thấy là sv giờ chỉ giỏi lí thuyết thôi chứ thực hành kém lắm, tuyển người mới cứ phải cầm tay chỉ việc mất thời gian lắm
    • 128 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songbiennui Xem bài viết
    Bạn ơi, ai lúc đầu cũng chưa có kinh nghiệm mà, công ty nào cũng khắt khe như vậy thì làm sao các bạn ý ra làm việc mà có kinh nghiệm được.
    May có chị hiểu được suy nghĩ của bọn em ạ, em cũng là sv năm cuối, nghĩ về đi làm mà em cũng hoang mang quá
    • 594 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sushi_susana Xem bài viết
    May có chị hiểu được suy nghĩ của bọn em ạ, em cũng là sv năm cuối, nghĩ về đi làm mà em cũng hoang mang quá
    Em gái mình cũng là sv năm cuối, học kế toán mà mình thấy kĩ năng kém lắm,may là mình làm kế toán nên thi thoảng còn chỉ thêm cho nó được ít.
    O7EFp7
    • 113 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bọn em cũng biết thế chị ạ nhưng cơ chế đào tạo của mình vậy rồi, bọn em cũng biết làm thế nào đâu ạ
Web Analytics