Giải pháp nào cho những hậu quả khi làm trắng da bằng corticoid?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 225 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 582 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ke_du_hanh Xem bài viết
    Hic, thì ra nghiện tắm trắng là nghiện corticoid gì đó hả. Vấn đề chung của nhiều chị em ham làm trắng rồi, nhưng có giải pháp nào vừa an toàn vừa tiện lợi hơn không nhỉ? Đọc mà sợ quá.
    Ui, cũng nhờ đã từng bị như thế nên mình nghiên cứu rất kỹ về vấn đế này, bạn tham khảo nhé:
    "BS Trần Thế Viện - giảng viên bộ môn Da liễu Trường ĐH Y Dược TP.HCM cho biết: “MP chứa corticoid làm trắng da và căng mọng da rất nhanh vì da ngậm nước mạnh. Nhưng corticoid lại gây ra những biến chứng vô cùng nghiêm trọng, có khi vĩnh viễn không phục hồi.
    Khi dùng MP có chứa corticoid, làn da trở nên trắng mịn rất nhanh, chỉ trong vòng 12 - 24 tiếng sau khi bôi. Sau đó các loại mụn cám, mụn trứng cá biến mất. Các vết nám, tàn nhang, vết nhăn nhạt màu dần. Nhưng nếu sử dụng MP chứa corticoid thời gian dài, da mặt sẽ trắng bất thường hơn các vùng cổ, ngực. Các mao mạch trên da bắt đầu có hiện tượng dãn nở, làn da lúc nào cũng ửng hồng. Da từ từ mỏng dần, gân và vết nám cũng dần dần xuất hiện. Vết nám ngày càng sâu, đậm, lan rộng dần, càng diễn tiến nặng khi gặp nắng. Hiệu ứng phản hồi khi ngưng sử dụng MP có corticoid diễn biến phức tạp và rất xấu. Da trở nên sần sùi, đen sạm lan rộng, nhăn nheo, khô, tiết nhiều chất nhờn và mụn nhiều hơn. Các vết nám càng lan rộng và đậm màu hơn trước. Khi gặp các tác nhân nắng, gió, bụi, da rất dễ ngứa, đỏ, rát."

Ui, hơn 1 năm ám ảnh làm đẹp với kem trộn, vật vờ, lo lắng, mất ăn mất ngủ vì nó. Giờ coi như tạm ổn và bắt đầu một hành trình làm đẹp mới các bạn ạ.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,980 Bài viết

• 1,578 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cá nhân mình nghĩ làm đẹp là phải qua quá trình, phải có thời gian để cái thiện tình hình, chứ không thể một sớm một chiều mà có thể biến làn da trở nên trắng mịn. Như thế chắc chắn là độc hại, không chỉ đơn giản là hại cho da mà còn hại tới cả sức khỏe nữa ý chứ.
    • 1,465 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MEBONSURI Xem bài viết
    Dùng các loại mỹ phẩm bán trôi nổi trên thị trường không rõ nguồn gốc là hậu quả khó lường về sau, nhỡ ai đã và đang dùng thì ngưng lại vẫn còn kịp nhé. Tìm hiểu thêm và dùng các loại mỹ phẩm có nguồn gốc rõ ràng, uy tín từ công ty mỹ phẩm quốc tế để cải thiện lại làn da xinh đẹp của mình nào.
    Nhiều khi các mẹ phải gặp bằng chứng thực tế mới tỉnh ngộ chứ bình thường chắc nghe và đọc thông tin chắc còn bán tín bán nghi. Rõ ràng làm đẹp là quyền lợi và nhu cầu chính đáng đáng của phụ nữ nhưng làm đẹp phải trên cơ sở hiểu biết và khoa học chứ đừng nghe người này, học người kia nguy hiểm lắm đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nhỏ bạn em nghe người ta rỉ tai xài kem trộn, rủ rê luôn em mà e sợ bị nám này kia do trước đây hay đi nắng. Thời gian đầu e thấy da nó trắng trắng em cũng ham lắm, muốn da đẹp như vậy. Đc 1 thời gian giờ thấy da nó nhìn ghê lắm, bị mụn quá trời mà còn có mủ nữa.
    • 582 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái được làn da đẹp là sướng nhất còn gì, đúng là muốn có làn da đẹp phải có nhiều yếu tố, trước tiên là yếu tố trời ban, sau đó là phải biết cách chăm sóc da mặt và sử dụng đúng sản phẩm hợp với da mặt mình. Còn mấy sản phẩm tự trộn, không có nhãn mác dùng nguy hiểm vì không biết thành phần của nó thế nào, và thường thì sẽ có corticoid sẽ phá hủy làn da của mình một cách từ từ.
    • 582 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vào mùa hè nắng nóng như này chị em ra đường đừng quên bôi kem chống nắng và bổ sung vitamin C nhé, trước đây trên một diễn đàn nào đó có một mẹ tên Panda hay sao nhỉ, chuyên bán kem tự trộn làm trắng da, giá cả khá đắt, thấy quảng cảo ghê lắm, mình cũng đã từng định mua nhưng vì thấy nó không có nhãn mắc lại trắng siêu tốc nên sợ lại thôi, cũng may chưa mua chứ không lại tiền mất tật mang.
    • 1,980 Bài viết

• 1,578 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mummim1010 Xem bài viết
    Hic, đọc bài viết nhớ cái hoàn cảnh của mình ngày xưa quá đi, kem trộn là nổi ám ảnh gần một năm nay. Nghe mọi người bảo trắng da rất nhanh thế là bon chen dùng, tích cực thoa mong rằng da dẻ khá hơn tí vì trước giờ mình rất tự ti về làn da ngăm đen của mình. Hic, giờ nghĩ lại vẫn còn sợ.
    Ôi trời, đây là nhược điểm của phụ nữ chúng mình, cái gì cũng muốn có kết quả thật nhanh. Làm trắng bằng kem trộn khiến chúng ta có cảm giác biến chuyển nhanh nhưng như thế là sai lầm nghiêm trọng. Mọi loại mỹ phẩm dù có tốt tới đâu cũng cần phải có thời gian thẩm thấu, trong khi kem trộn có tác dụng làm trắng da nhanh thì đương nhiên sẽ có hiểm họa ngay sau nó thôi mẹ nó ạ.
    • 582 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung ai đã chót mua kem tự trộn làm trắng da, và hàng không có nhãn mác nên dừng việc sử dụng lại, đừng nên tin mù quáng và nếu ai đã có hiện tượng sử dụng loại mỹ phẩm này mà đã nổi mụn thì tốt nhất là nên gặp bác sĩ da liễu để có lời khuyên tốt nhất làn da của mình chứ đừng tự điều trị tại nhà mà nguy hiểm.
    • 1,980 Bài viết

• 1,578 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BongBong0813 Xem bài viết
    Vào mùa hè nắng nóng như này chị em ra đường đừng quên bôi kem chống nắng và bổ sung vitamin C nhé, trước đây trên một diễn đàn nào đó có một mẹ tên Panda hay sao nhỉ, chuyên bán kem tự trộn làm trắng da, giá cả khá đắt, thấy quảng cảo ghê lắm, mình cũng đã từng định mua nhưng vì thấy nó không có nhãn mắc lại trắng siêu tốc nên sợ lại thôi, cũng may chưa mua chứ không lại tiền mất tật mang.
    Kinh nghiệm của mình là dùng bất cứ thứ gì, nhất là tác dụng trực tiếp tới da thì đừng bao giờ mua loại không nhãn mác nhé các mẹ. Kem trộn quảng cáo thì rõ là hay nhưng bao nhiêu bài học đắt giá phải trả chắc các mẹ cũng đọc rồi, không thể coi thường được đâu. Mình cứ sản phẩm có thương hiệu, có uy tín, đảm bảo chất lượng thì mới sử dụng,
    • 90 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Da bạn em trước đây cũng ko đến nỗi, xài kem trộn xong cái mặt nó mụn nhỏ li ti đầy ra, còn có cả mụn nữa nhìn ghê lắm ah. Giờ phải điều trị như thế nào ạ, các chị chỉ em với
    • 2,698 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui, cũng nhờ đã từng bị như thế nên mình nghiên cứu rất kỹ về vấn đế này, bạn tham khảo nhé:
    "BS Trần Thế Viện - giảng viên bộ môn Da liễu Trường ĐH Y Dược TP.HCM cho biết: “MP chứa corticoid làm trắng da và căng mọng da rất nhanh vì da ngậm nước mạnh. Nhưng corticoid lại gây ra những biến chứng vô cùng nghiêm trọng, có khi vĩnh viễn không phục hồi.
    Khi dùng MP có chứa corticoid, làn da trở nên trắng mịn rất nhanh, chỉ trong vòng 12 - 24 tiếng sau khi bôi. Sau đó các loại mụn cám, mụn trứng cá biến mất. Các vết nám, tàn nhang, vết nhăn nhạt màu dần. Nhưng nếu sử dụng MP chứa corticoid thời gian dài, da mặt sẽ trắng bất thường hơn các vùng cổ, ngực. Các mao mạch trên da bắt đầu có hiện tượng dãn nở, làn da lúc nào cũng ửng hồng. Da từ từ mỏng dần, gân và vết nám cũng dần dần xuất hiện. Vết nám ngày càng sâu, đậm, lan rộng dần, càng diễn tiến nặng khi gặp nắng. Hiệu ứng phản hồi khi ngưng sử dụng MP có corticoid diễn biến phức tạp và rất xấu. Da trở nên sần sùi, đen sạm lan rộng, nhăn nheo, khô, tiết nhiều chất nhờn và mụn nhiều hơn. Các vết nám càng lan rộng và đậm màu hơn trước. Khi gặp các tác nhân nắng, gió, bụi, da rất dễ ngứa, đỏ, rát."

Ui, hơn 1 năm ám ảnh làm đẹp với kem trộn, vật vờ, lo lắng, mất ăn mất ngủ vì nó. Giờ coi như tạm ổn và bắt đầu một hành trình làm đẹp mới các bạn ạ.

nhiều khi do quảng cáo "hay" và dùng thử thấy hiệu quả ngay và luôn , chỉ trong 2-3 ngày mà nốt mụn đã xẹp, da có vẻ láng mịn rồi nên nhiều mẹ đã tin vào hiệu quả thần thánh mà quên việc check đến thành phần chất lượng, đến khi dùng 1 thời gian dài rồi mới thấy tác hại thì lúc này để lại hậu quả nặng nề trên da rồi
    • 2,698 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dongphuong_batbai Xem bài viết
    Mình bắt đầu thấy nổi mẩn với ngứa mới thôi không dùng nữa thì tình trạng nặng hơn, đi Da liễu thì bác sĩ cũng kê đơn bôi với uống thuốc mà thấy lâu hết quá. Có thông tin gì bạn báo mình với nha. Cảm ơn lắm lắm!
    bạn đi BS da liễu rồi thì cố gắng điều trị theo đơn thuốc BS đã cho 1 thời gian xem sao, ngoài ra ko nên dùng loại mỹ phẩm nào trong thời gian này cả, chỉ nên dùng những loại mặt nạ từ hoa quả như: bơ, chuối, sữa chua ... thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 876 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi teresa.vuongquynh Xem bài viết
    mình mong nhiều bạn đọc thấy được hậu quả này để không còn sử dụng mấy loại kem trộn đó nữa. Đen duyên cũng đẹp mà. Trắng mong manh, huy hoàng đc bao lâu đâu? sau này bỏ tiền điều trị lại mới thấy tiếc.
    Có nhiều giải pháp để làm trắng da, nhưng phải trên cơ sở an toàn, cải thiện dần dần, để da có thời gian thích ứng với sự tác động của mỹ phẩm chứ. Làm đẹp là quyền của chị em chúng mình mà,
    • 851 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thấy các mẹ còn nhiều thắc mắc, chưa hiểu rõ corticoid là gì, mình xin giải thích thêm nhé
    Corticoid được ứng dụng để điều trị rất nhiều bệnh khác nhau. Chính vì nhiều công dụng như thế nên nhiều người lầm tưởng thuốc corticoid là loại “thần dược”, trị được bách bệnh.
    Những tác hại này thường gặp ở những người dùng corticoid lâu dài. Nhiều loại kem trị mụn chứa corticoid nếu dùng dài ngày sẽ làm mụn nổi nhiều hơn khi ngưng thuốc hoặc gây nám da mặt.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 876 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung ai đã chót mua kem tự trộn làm trắng da, và hàng không có nhãn mác nên dừng việc sử dụng lại, đừng nên tin mù quáng và nếu ai đã có hiện tượng sử dụng loại mỹ phẩm này mà đã nổi mụn thì tốt nhất là nên gặp bác sĩ da liễu để có lời khuyên tốt nhất làn da của mình chứ đừng tự điều trị tại nhà mà nguy hiểm.
    Mình là mình kịch liệt lên án kem trộn nhá. Các mẹ đừng tin vào những lời quảng cáo mà làm hại mình. Làn da với phụ nữ chúng mình quan trọng cực kỳ, là "mặt tiền" đấy ạ, vì thế muốn làm gì với nó cũng phải lựa chọn những sản phẩm tốt, hiệu quả và đảm bảo an toàn thực sự cho làn da của mình.
    • 2,698 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruabe. Xem bài viết
    Mình là mình kịch liệt lên án kem trộn nhá. Các mẹ đừng tin vào những lời quảng cáo mà làm hại mình. Làn da với phụ nữ chúng mình quan trọng cực kỳ, là "mặt tiền" đấy ạ, vì thế muốn làm gì với nó cũng phải lựa chọn những sản phẩm tốt, hiệu quả và đảm bảo an toàn thực sự cho làn da của mình.
    đã là phụ nữ thì vấn đề làm đẹp thì ai cũng muốn và rất quan tâm nhưng quan trọng là nguồn thông tin và sản phẩm đáng tin cậy.e cũng đang muốn tìm kiếm sản phẩm an toàn cho làn da mà chưa biết nên sử dụng loại nào?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bữa trước có cô bạn mua sản phẩm làm trắng da trên mạng, thấy dùng công nhận trắng da nhưng kiểu trắng bệnh và mài mòn ra, bôi được 1 tuần thì thấy mẩm ngứa, cô bạn mình hãi quá phải đi khám da liễu.
    Ai cũng thấy trắng da trước mắt nên lầm tưởng đó bạn. Nếu đã biết rồi chúng ta cùng loan tin để những cô gái xinh đẹp hay những mom ước có làn da trắng như mình không bị lừa như thế nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, đọc bài viết nhớ cái hoàn cảnh của mình ngày xưa quá đi, kem trộn là nổi ám ảnh gần một năm nay. Nghe mọi người bảo trắng da rất nhanh thế là bon chen dùng, tích cực thoa mong rằng da dẻ khá hơn tí vì trước giờ mình rất tự ti về làn da ngăm đen của mình. Hic, giờ nghĩ lại vẫn còn sợ.
    Chị ơi, kinh nghiệm thế nào chia sẻ để mọi người còn biết cách phòng tránh với nha. Nếu đã từng dùng kem trộn, làn da bây giờ sần sùi thật là tệ thì làm sao cải thiện lại chị nhỉ?
    • 900 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dongphuong_batbai Xem bài viết
    Mình bắt đầu thấy nổi mẩn với ngứa mới thôi không dùng nữa thì tình trạng nặng hơn, đi Da liễu thì bác sĩ cũng kê đơn bôi với uống thuốc mà thấy lâu hết quá. Có thông tin gì bạn báo mình với nha. Cảm ơn lắm lắm!
    Ui, bạn mình cũng rất nhiều người cả tin dùng kem trộn, một thời gian sau thì rất tệ hại, nói chung là chẳng muốn đi làm, gặp gỡ bạn bè chi hết. Mấy tháng liền tìm hiểu thêm từ bạn bè, Bác Sĩ da liễu,...thì bạn ấy dùng Vital C serum – Serum là loại kem dưỡng ẩm, giảm kích ứng và chống lão hóa da đó bạn. Bạn nên dùng loại này một thời gian để phục hồi làn da bị tổn thương của bạn trước nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 900 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi smile&smile Xem bài viết
    Cá nhân mình nghĩ làm đẹp là phải qua quá trình, phải có thời gian để cái thiện tình hình, chứ không thể một sớm một chiều mà có thể biến làn da trở nên trắng mịn. Như thế chắc chắn là độc hại, không chỉ đơn giản là hại cho da mà còn hại tới cả sức khỏe nữa ý chứ.
    Vì phụ nữ là phái đẹp mà, ai cũng muốn được xinh đẹp, được có một làn da trắng hồng trong thời gian ngắn nên mới dễ bị lừa vậy đó bạn. Lỡ rồi biết làm sao, giờ phải lo tìm cách cải thiện, trị bệnh để níu kéo lại làn da của một thời.
Web Analytics