Giải pháp nào cho những hậu quả khi làm trắng da bằng corticoid?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 225 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,489 Bài viết

• 2,929 Được cảm ơn

Sau một thời gian dài sử dụng kem trộn với thành phần chính là corticoid cho đến khi bạn dừng lại thì da bạn đã chịu nhiều tổn thương nặng nề cả những lớp tế bào bên trong và lớp bào vệ da bên ngoài. Ngoài ra, kem trộn còn phá hủy cấu trúc da, khiến cho hệ thống miễn dịch của da trở nên yếu đi tạo điều kiện cho các loại vi khuẩn xâm nhập vào da gây nên các biến chứng khó lường. Để giải quyết những hệ lụy mà kem trộn mang lại chúng ta cần làm gì…

Điều trị một làn da bị nổi mụn, nám, sắc tố đã là một điều khó, do đó khi làn da đã bị kem trộn hủy hoại thì việc chữa trị lại càng khó hơn vì lan da đang mang cùng lúc rất nhiều vấn đề. Để không phải đối mặt với sự xuống cấp “ không phanh” cho làn da, người sử dụng cần có sự tư vấn, theo dõi chặt chẽ của bác sĩ hoặc chuyên viên thẩm mỹ và cần kiên trì theo từng bước điều trị.

Hinh-116

Tùy theo mức độ thời gian sử dụng kem dài hay ngắn mà chúng ta có phác đồ cắt giảm khác nhau. Từ việc sử dụng kem thoa mỗi ngày chúng ta giảm xuống còn 3 ngày/tuần → 2 ngày/tuần → 1 ngày/tuần → sau đó ngựng hẳn. Việc thoa giảm liều lượng sẽ giúp da quen lại với việc không có kem và giảm thiểu những triệu chứng kích ứng, vì nếu ngưng kem đột ngột sẽ tạo “phản ứng ngược” là những vấn đề da sẽ bùng phát cùng một lúc khiến người sử dụng cũng như bác sĩ sẽ khó kiểm soát hơn trong quá trình điều trị.

Trường hợp nặng, việc cai nghiện bằng cách thoa thuốc gặp khó khăn, có thể áp dụng đổi qua bằng đường uống, để giảm thiều tối đa các biến chứng có thể xảy ra tiếp theo và can thiệp điều trị tại chỗ một cách hiệu quả nhất.

Xen kẽ những ngày không thoa kem trộn chúng ta có thể sử dụng những sản phẩm giúp phục hồi da nhạy cảm, da yếu, giãn mao mạch hoặc tùy theo từng loại da mà bác sĩ hoặc chuyên viên kê toa.

Hãy luôn nhớ rằng “làn da nhạy cảm sẽ dễ bắt nắng”, vì vậy luôn thoa kem chống nắng hoặc mang theo bên mình để “thoa tiếp sức”. Bảo vệ da bằng kem chống nắng là bước điều trị đơn giản, dễ thực hiện nhưng góp phần không nhỏ cho việc điều trị hiệu quả hơn.

Hinh-214

Giải quyết các triệu chứng hiện có trên bề mặt da bằng các phương pháp như thoa sản phẩm mỹ phẩm điều trị, có thể bằng đường uống, kết hợp sử dụng máy điều trị với sự hướng dẫn và giám sát của bác sĩ hoặc chuyên viên.

Hinh-39

Hạn chế sử dụng các loại mỹ phẩm dưỡng da hoặc mỹ phẩm trang điểm không rõ nguồn gốc trong thời gian điều trị. Tuyệt đối không tiếp thu những lời đồn thổi hay “bí kíp” từ bất cứ nguồn nào để tránh phát sinh các vấn dề da không thể kiểm soát được.

Hinh-48

Bất kỳ liệu trình điều trị nào cũng cần có đủ thời gian và liều lượng sử dụng theo hướng dẫn của bác sĩ mới mang lại kết quả, nếu nóng lòng muốn hiệu quả nhanh đôi khi bạn lại đi vào “lối mòn” của việc sử dụng sai mỹ phẩm dẫn đến “mất khả năng” phục hồi những thương tổn cho làn da.

Những bước chăm sóc bình thường hằng ngày tưởng chừng như là không quan trọng nhưng nó góp phần không nhỏ cho quá trình điều trị gồm:

1. Làm sạch,

2. Thoa sản phẩm điều trị (theo hướng dẫn của bác sĩ hoặc chuyên viên)

3. Thoa kem chống nắng ban ngày (hoặc bất kỳ lúc nào khi da tiếp xúc với nhiệt hoặc ánh nắng)

4. Hoặc thoa dưỡng ẩm ban đêm

Ngoài ra, bạn nên cần thư giãn tâm lý, tham gia các hoạt động giải trí hằng ngày, tránh để stress “ viếng thăm” bạn sẽ ảnh hưởng đến kết quả điều trị. Bổ sung bằng đường ăn uống những thực phẩm giàu vitamin và khoáng chất nhằm tăng sức đề kháng cho làn da giúp kích thích quá trình tái tạo da một cách tốt nhất.

Hinh-56

Chúc các bạn thành công!

Nội dung được cung cấp bởi Image Skincare Việt Nam.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 414 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hic, thì ra nghiện tắm trắng là nghiện corticoid gì đó hả. Vấn đề chung của nhiều chị em ham làm trắng rồi, nhưng có giải pháp nào vừa an toàn vừa tiện lợi hơn không nhỉ? Đọc mà sợ quá.
    .....lang thang, vô định.........
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình mong nhiều bạn đọc thấy được hậu quả này để không còn sử dụng mấy loại kem trộn đó nữa. Đen duyên cũng đẹp mà. Trắng mong manh, huy hoàng đc bao lâu đâu? sau này bỏ tiền điều trị lại mới thấy tiếc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 239 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đây, nhân chứng sống, nghiện trắng dễ sợ giờ cái mặt ra nông nổi này, nhìn như cái bánh đa sần sùi í.

Giờ sợ rồi không dùng nữa nhưng tình trạng vẫn không cải thiện là bao mặc dù đã dùng hết cách từ đắp mặt nạ thiên nhiên này nọ. Hay là nó bị từ bên trong ra không biết nữa. Kiều này sao dám tự tin ra đường được đây????
    Rút dao chém nước, nước càng mạnh. Nâng chén tiêu sầu, càng sầu thêm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hầu như chị em nào cũng muốn có được làn da trắng mịn, sáng đẹp và mình cũng không ngoại lệ. Haizzzz, thấy mọi người mua kem trộn về dùng đẹp hẳn lên trong một thời gian ngắn nên mê luôn, ai biết thành phần chính là corticoid gì đấy. Hic.
    • 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    da đã nghiện cái chất này thì chỉ có khi nào ngưng sử dụng mới biết thôi các mẹ ạ, vì lúc dùng mấy cái sản phẩm kem trộn hay mỹ phẩm trôi nổi không nguồn gốc thì thấy da đẹp lắm, tới lúc ngưng xài mới thấy được hậu quả nghiêm trọng, tốt nhất cứ mỹ phẩm xuất xứ rõ ràng uy tín mà xài. Mà mình thắc mắc, trong thực tế các mẹ đã "cai nghiện corticoid" cho da bằng cách nào vậy ?
    • 2,698 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đã có câu: " nhất dáng, nhì da, thứ ba là mặt" rùi mà, 1 trong những nét thoạt nhìn ban đầu là dáng vóc và nước da, ai cũng mong muốn có nước da trắng, mịn màng nhìn trẻ trung xinh xắn . nhiều bạn thấy quảng cáo trên mạng rất hấp dẫn về những kem trắng da tự chế nhưng lại ko quan tâm tới thành phần nguồn gốc mà mua về tự ý sử dụng thì rất nguy hiểm các bạn ah
    • 900 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dongphuong_batbai Xem bài viết
    Mình đây, nhân chứng sống, nghiện trắng dễ sợ giờ cái mặt ra nông nổi này, nhìn như cái bánh đa sần sùi í.

Giờ sợ rồi không dùng nữa nhưng tình trạng vẫn không cải thiện là bao mặc dù đã dùng hết cách từ đắp mặt nạ thiên nhiên này nọ. Hay là nó bị từ bên trong ra không biết nữa. Kiều này sao dám tự tin ra đường được đây????
    Bạn dùng kem trộn được bao lâu thì ngưng hẳn, đúng ra bạn phải giảm số lần thoa kem xuống dần để da làm quen sau đó mới ngưng hẳn, vì nếu ngưng kem đột ngột sẽ tạo “phản ứng ngược”, là những vấn đề da sẽ bùng phát cùng một lúc khiến người sử dụng cũng như bác sĩ sẽ khó kiểm soát hơn trong quá trình điều trị. bạn đến tư vấn Bás Sĩ hoặc chuyên viên thẩm mỹ xem sao, mình nghĩ vẫn có cách để điều trị đấy. Để mình tìm hiểm thêm chia sẻ với bạn nhé.
    • 900 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Vit_Xiem_ Xem bài viết
    đã có câu: " nhất dáng, nhì da, thứ ba là mặt" rùi mà, 1 trong những nét thoạt nhìn ban đầu là dáng vóc và nước da, ai cũng mong muốn có nước da trắng, mịn màng nhìn trẻ trung xinh xắn . nhiều bạn thấy quảng cáo trên mạng rất hấp dẫn về những kem trắng da tự chế nhưng lại ko quan tâm tới thành phần nguồn gốc mà mua về tự ý sử dụng thì rất nguy hiểm các bạn ah
    Bởi vậy nên đừng có mà ham hố, trắng đẹp lúc đó nhưng hậu quả khó lường Vịt Xiêm nhỉ.
    • 582 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày xưa da mình đẹp lắm, nhứng chắc tại do mình dùng mỹ phẩm không hợp và không đúng cách nên giờ da xấu đi nhiều, con gái có làn da rất quan trọng,nhìn da đẹp phải trẻ được mấy tuối nhỉ mọi người.
    • 239 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lunh-Linh Xem bài viết
    Bạn dùng kem trộn được bao lâu thì ngưng hẳn, đúng ra bạn phải giảm số lần thoa kem xuống dần để da làm quen sau đó mới ngưng hẳn, vì nếu ngưng kem đột ngột sẽ tạo “phản ứng ngược”, là những vấn đề da sẽ bùng phát cùng một lúc khiến người sử dụng cũng như bác sĩ sẽ khó kiểm soát hơn trong quá trình điều trị. bạn đến tư vấn Bás Sĩ hoặc chuyên viên thẩm mỹ xem sao, mình nghĩ vẫn có cách để điều trị đấy. Để mình tìm hiểm thêm chia sẻ với bạn nhé.
    Mình bắt đầu thấy nổi mẩn với ngứa mới thôi không dùng nữa thì tình trạng nặng hơn, đi Da liễu thì bác sĩ cũng kê đơn bôi với uống thuốc mà thấy lâu hết quá. Có thông tin gì bạn báo mình với nha. Cảm ơn lắm lắm!
    Rút dao chém nước, nước càng mạnh. Nâng chén tiêu sầu, càng sầu thêm
    • 582 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bữa trước có cô bạn mua sản phẩm làm trắng da trên mạng, thấy dùng công nhận trắng da nhưng kiểu trắng bệnh và mài mòn ra, bôi được 1 tuần thì thấy mẩm ngứa, cô bạn mình hãi quá phải đi khám da liễu.
    • 2,698 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BongBong0813 Xem bài viết
    Bữa trước có cô bạn mua sản phẩm làm trắng da trên mạng, thấy dùng công nhận trắng da nhưng kiểu trắng bệnh và mài mòn ra, bôi được 1 tuần thì thấy mẩm ngứa, cô bạn mình hãi quá phải đi khám da liễu.
    thường là những kem tự chế có thành phần chính là corticoid, khi mới dùng thì thấy da trắng lên rõ rệt nhưng sau đó 1 thời gian ngừng sử dụng thì da càng mẩn đỏ, mụn lại nhiều lên và tấy đỏ, vùng nào bôi nhiều thì vùng đó càng bị nặng hơn. sau này tìm hiểu kỹ thông tin về thuốc này thì thấy còn rất nhiều hậu quả khôn lường khác ảnh hưởng tới sức khỏe nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Minh la co chi ban mo spa, minh thuong xuyen toi spa chi ay va gap nhieu khach toi chua tri trinh trang sai san pham bi hu da ghe lam. My pham phai tu tu chu ham trang nhanh la de chet lam ah. Tot nhat la nen chon san pham co nguon, ma bay gio cung kho lam vi cac hang my pham cu quang cao la hang my hoac nhap nguyen lieu tu my that ra tron o day ban khong. Minh nguoi mua bi thiet thoi nhat thoi. Minh co mot bi quyet chi cac ban xem hang do co nguon goc tu nuoc ngoai hay khong nhe, cac ban dung xem website viet nam, o viet nam lam may chuc web ma khong duoc. cac ban le trang cua nuoc nguoi check coi co website va y kien hay khong la biet hang tu dau thoi.
    xin loi vi may minh khong co dau nen cac ban doc hoi kho tho, thong cam nhe😃 that su minh rat buc xuc vi tinh trang hu hai da cua phu nu vietnam.
    rieng minh thi da hoi bi tuyet voi vi minh rat ky.
    • 2,698 Bài viết

• 2,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dongphuong_batbai Xem bài viết

có lẽ bạn dùng trong 1 thời gian lâu nên corticoid ngấm vào da và phá hủy dần làn da, Da từ từ mỏng dần, gân và vết nám cũng dần dần xuất hiện. Vết nám ngày càng sâu, đậm, lan rộng dần, càng diễn tiến nặng khi gặp nắng. Da có cảm giác rát, ngứa, ửng đỏ hơn khi đi ra nắng hoặc khi đứng gần bếp lửa.

Hiệu ứng phản hồi khi ngưng sử dụng MP có corticoid diễn biến phức tạp và rất xấu. Da trở nên sần sùi, đen sạm lan rộng, nhăn nheo, khô, tiết nhiều chất nhờn và mụn nhiều hơn. Các vết nám càng lan rộng và đậm màu hơn trước. Khi gặp các tác nhân nắng, gió, bụi, da rất dễ ngứa, đỏ, rát.
    bây giờ mình nghĩ tốt nhất bạn nên đi khám BS da liễu, ngưng sử dụng tất cả các loại mỹ phẩm, đồ trang điểm, tránh bít tắc lỗ chân lông, để da khô thoáng và theo chỉ dẫn đơn thuốc của BS để đièu trị nhé
    • 1,465 Bài viết

• 1,305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc bài này chắc nhiều mẹ giật mình. Làm gì cũng phải nghĩ tới hậu quả lâu dài chứ đừng nghĩ mọi thứ đơn giản nha, nhất là với làn da của mình. Đẹp là mục tiêu hướng tới nhưng phải an toàn.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị nói đúng đấy ạh, thật sự thì em cũng 28 rùi mà ra đường vẫn được gọi là bé, nhưng thật sự em nghĩ muốn có làn da đẹp thì có nhiều yếu tố tác động lắm chị ạh. Trước đây da em vừa sạm mà vừa đầy mụn, nhờ em chịu khó dùng thuốc nam cả 6 tháng mà giờ tới kì cũng chỉ vài cái mụn mọc lên rùi xẹp liền hà. Em nghĩ mấy chị không nên ham hố nước da trắng làm gì, cứ có da khoẻ là đẹp rùi ạh😄
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BongBong0813 Xem bài viết
    Ngày xưa da mình đẹp lắm, nhứng chắc tại do mình dùng mỹ phẩm không hợp và không đúng cách nên giờ da xấu đi nhiều, con gái có làn da rất quan trọng,nhìn da đẹp phải trẻ được mấy tuối nhỉ mọi người.
    Dưỡng da lại đi bạn, bây giờ có nhiều loại mỹ phẩm chất lượng rất tốt, da bạn ngày xưa đẹp mà giờ không dưỡng lại thì tiếc lắm đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Rivermoon2011 Xem bài viết
    Đọc bài này chắc nhiều mẹ giật mình. Làm gì cũng phải nghĩ tới hậu quả lâu dài chứ đừng nghĩ mọi thứ đơn giản nha, nhất là với làn da của mình. Đẹp là mục tiêu hướng tới nhưng phải an toàn.
    Dùng các loại mỹ phẩm bán trôi nổi trên thị trường không rõ nguồn gốc là hậu quả khó lường về sau, nhỡ ai đã và đang dùng thì ngưng lại vẫn còn kịp nhé. Tìm hiểu thêm và dùng các loại mỹ phẩm có nguồn gốc rõ ràng, uy tín từ công ty mỹ phẩm quốc tế để cải thiện lại làn da xinh đẹp của mình nào.
    • 582 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, đọc bài viết nhớ cái hoàn cảnh của mình ngày xưa quá đi, kem trộn là nổi ám ảnh gần một năm nay. Nghe mọi người bảo trắng da rất nhanh thế là bon chen dùng, tích cực thoa mong rằng da dẻ khá hơn tí vì trước giờ mình rất tự ti về làn da ngăm đen của mình. Hic, giờ nghĩ lại vẫn còn sợ.
Web Analytics