Chuyên gia đã tư vấn thế này thì bố mẹ thấp mấy, con vẫn có thể cao lớn vượt trội 1m95 như chàng hot boy bóng rổ Tuấn Tú

• 41 Lượt chia sẻ
  • 5.91K Lượt đọc
  • 228 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6,162 Bài viết

• 2,680 Được cảm ơn

Em có cô con gái năm nay vừa tròn 10 tuổi, con đam mê nghề tiếp viên hàng không y như mẹ thời trẻ. Nhớ lại hồi đó mẹ chỉ lo học, ít vận động nhiều, lại thêm thiếu chất nên ốm nhom, lùn xịt, ngoại hình không có rồi từ bỏ ước mơ luôn. Giờ con gái mỗi lần xem tivi thấy quảng cáo của các hãng hàng không là không bao giờ rời mắt, suốt ngày hỏi mẹ làm thế nào được làm tiếp viên hàng không mà em sướng bụng lắm!

Đúc kết kinh nghiệm bản thân nên ngay khi con còn nhỏ em cũng chú trọng bổ sung các dưỡng chất như canxi, vitamin D để con có thể cao lớn tối ưu. Ngoài ăn uống ra, em cũng cho con chơi một số môn tốt cho việc phát triển chiều cao như bơi lội, đu xà ngang.. để con có thể “nhổ giò” nhanh chóng. Nhưng nếu so với các bạn đồng trang lứa thì con em vẫn còn thấp, nên em cũng đăm lo…

May mà hôm nay, tình cờ lướt Facebook thấy buổi giao lưu trực tuyến “Bí quyết vàng giúp con cao lớn vượt trội dù cha mẹ thấp lùn” có sự tham gia của Ốc Thanh Vân, TS. BS Trương Hồng Sơn - Phó tổng thư ký Tổng hội Y học Việt Nam, Viện trưởng Viện Y học ứng dụng Việt Nam và chàng hot boy bóng rổ Tuấn Tú - đại diện đội tuyển bóng rổ quốc gia Việt Nam. Chương trình chia sẻ tất tần tật những kiến thức khoa học lẫn thực tế về bí quyết giúp trẻ đạt được chiều cao lý tưởng, thấy hay quá nên em chia sẻ cho các mẹ liền kẻo nguội đây

Chia sẻ trong chương trình, Ốc Thanh Vân đã thể hiện lo lắng vì hầu hết các ngành nghề ngày nay đều đòi hỏi ngoại hình, nhất là chiều cao, trong khi bản thân cô cũng không cao lắm. Khi được Ốc Thanh Vân hỏi “Liệu có phải canxi chính là chất quyết định chiều cao trẻ không” thì chuyên gia Trương Hồng Sơn đã khẳng định thế này, em trích lời của bác sĩ cho các mẹ dễ hiểu nhé: “Khoa học đã chứng minh, gen di truyền sẽ chi phối dưới 65% chiều cao người châu Á, phần trăm còn lại sẽ bị chi phối bởi các yếu tố môi trường mà chủ yếu là dinh dưỡng. Đặc biệt là trẻ trong độ tuổi tiền dậy thì 7-12 tuổi, cha mẹ cần đảm bảo dinh dưỡng đầy đủ và hợp lý cho sự phát triển xương của trẻ. Canxi vốn đã rất phổ biến và được nhiều người biết đến, tuy nhiên để có một chiều cao tối ưu và bộ xương khỏe mạnh, cơ thể trẻ vẫn còn cần những vi chất khác như vitamin D và vitamin K2. Vì thế, bộ ba hoàn hảo cho sức khỏe xương phải là canxi – vitamin D – vitamin K2 chứ không chỉ là canxi và vitamin D”

Lif

Không biết các mẹ có giống em không, nghe xong em vừa mừng mà cũng vừa lo các mẹ ạ! Mừng là em đã bổ sung canxi cho con qua bữa ăn hàng ngày như cua, ốc, sữa, viên uống bổ sung… còn lo là em mù tịt kiến thức về loại vitamin K2 như bác Sơn chia sẻ. Nghe tiếp thì được biết, vitamin K2 có chức năng chính là gắn canxi vào xương và giúp canxi không bị lắng đọng ở các thành mạch máu… Loại này có nhiều trong đậu phụ, đặc biệt đậu phụ lên men kiểu Nhật (Natto), lòng đỏ trứng và các sản phẩm từ sữa, nhất là phô mai, bơ và sữa chua.

Bên cạnh các kiến thức khoa học, trong chương trình còn có chàng hot boy Tuấn Tú là minh chứng thực tế, khi cậu chia sẻ bí quyết để có được chiều cao 1m95 trong khi bố mẹ có chiều cao khiêm tốn, bố Tú cao 1m65 và mẹ Tú cao 1m63. Thì ra, ngay từ nhỏ cậu hot boy này đã năng nổ tham gia nhiều môn thể thao như bóng đá, bóng rổ, bơi lội, cầu lông va có chế độ dinh dưỡng vô cùng hợp lý luôn.

Buổi trò chuyện thật thú vị và bổ ích, giúp em cập nhật rất nhiều thông tin, kiến thức trong việc nuôi dạy và bổ sung dinh dưỡng cho con. Có xem mới biết, muốn con sở hữu chiều cao lý tưởng thì mẹ phải là người biết thật nhiều kiến thức để có thể bổ sung dinh dưỡng cho con một cách đầy đủ và hợp lý nhất. Xem xong chương trình, biết được quá nhiều kiến thức nên em đỡ áp lực và lo lắng hẳn, vậy là từ nay em đã có bí quyết giúp con “nhổ giò” nhanh chóng và góp phần hiện thực hóa giấc mơ làm tiếp viên hàng không của con ngay từ nhỏ rồi các mẹ ạ!

Trong buổi trò chuyện còn bật mí nhiều tips hay về chế độ ăn như thế nào là chuẩn và giàu Vitamin K2, nên em chia sẻ lại link cuộc trò chuyện ở đây để mẹ nào đang băn khoăn về chiều cao của con trẻ thì xem lại nhé!

“Bí quyết vàng giúp con cao lớn vượt trội dù cha mẹ thấp lùn”

Nguồn do Kun cung cấp
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CafeWebtretho; 08/01/2018 vào lúc 08:53 AM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 134 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

H nhiều loại sữa quá chẳng biết loại nào tốt nhất cả
    • 3,839 Bài viết

• 1,267 Được cảm ơn

Con trai em năm nay cũng 10 tuổi đó chủ top ạ, em thì cũng không quan niệm cao lớn hay thấp lùn là do gen di truyền. Nhiều gia đình Bố Mẹ cao mà con thấp,và ngược lại, sở dĩ như vậy là do yếu tố môi trường và dinh dưỡng. Nếu các mẹ chú trọng cho con những đứa trẻ tiền dậy thì ăn uống thực phẩm giàu canxi như cua, ốc, sữa, phô mai…thì kiểu gì con cũng cao như cầu thủ bóng rổ.hihi
    Yahoo Nguyenlethuy85
    Facebook Thúy Nguyễn (Mẹ Nhím Gia Huy)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 560 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimyeu2008 Xem bài viết
    Con trai em năm nay cũng 10 tuổi đó chủ top ạ, em thì cũng không quan niệm cao lớn hay thấp lùn là do gen di truyền. Nhiều gia đình Bố Mẹ cao mà con thấp,và ngược lại, sở dĩ như vậy là do yếu tố môi trường và dinh dưỡng. Nếu các mẹ chú trọng cho con những đứa trẻ tiền dậy thì ăn uống thực phẩm giàu canxi như cua, ốc, sữa, phô mai…thì kiểu gì con cũng cao như cầu thủ bóng rổ.hihi
    Mình cũng lo lắng quá chừng, cha mẹ vốn dĩ không được cao, sinh con ra mà cứ sợ con di truyền gen của ba mẹ thì tội nghiệp quá, cố gắn bổ sung canxi càng nhiều mong muốn sau này con cao lớn hơn cha mẹ xíu mà ko biết có cải thiện được hay không nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,696 Bài viết

• 974 Được cảm ơn

Bữa trước em có xem clip livestream của các mẹ share về mà ngưỡng mộ chàng cầu thủ bóng rổ ghê luôn đấy các mẹ. Nghe chia sẻ của BS và em ấy cũng khá thú vị, vợ chồng em cao chưa được mét sáu, sinh 2 đứa con ra thấy sao mà tụi nhóc cứ lùn tè, sợ sau này tụi nhỏ như vợ chồng em ko nhỉ, thấy bổ sung vitamin K2 có trong sữa em rất tò mò, chắc cũng mua sữa cho con uống nhiều hơn quá!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,240 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuocuong Xem bài viết
    Bữa trước em có xem clip livestream của các mẹ share về mà ngưỡng mộ chàng cầu thủ bóng rổ ghê luôn đấy các mẹ. Nghe chia sẻ của BS và em ấy cũng khá thú vị, vợ chồng em cao chưa được mét sáu, sinh 2 đứa con ra thấy sao mà tụi nhóc cứ lùn tè, sợ sau này tụi nhỏ như vợ chồng em ko nhỉ, thấy bổ sung vitamin K2 có trong sữa em rất tò mò, chắc cũng mua sữa cho con uống nhiều hơn quá!
    Giống mình, mới biết được ở giai đoạn con từ 7-12 tuổi cần bổ sung canxi vì tuổi này là trong độ tuổi các con nhổ giò nhanh lắm, nhưng nghe nói phải bổ sung K2 nhưng lăn tăn lờ mờ không biết K2 có trong thực phẩm nào để mà bổ sung cho đúng các mẹ nhỉ!
    • 1,363 Bài viết

• 997 Được cảm ơn

Mình thấy cần con cao lớn là phải uống nhiều sữa nha các mẹ, nhóc lớn nhà mình ngày đó ai cũng gọi ẻm là Tin lùn, vốn dĩ cả bố mẹ không được cao, sinh ảnh ra ảnh lùn tè, đã vậy bắp chuối còn bự nữa nên xác định là lùn mất, thế là mình không ngừng bổ sung sữa cho con, hầu như cho con uống sữa thay nước, may mắn là ảnh chịu uống sữa, bây giờ lớn rồi, 20 tuổi rồi, cao hơn mét 7, mẹ mừng rơn luôn,.

• 1,696 Bài viết

• 974 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lnsm Xem bài viết
    Giống mình, mới biết được ở giai đoạn con từ 7-12 tuổi cần bổ sung canxi vì tuổi này là trong độ tuổi các con nhổ giò nhanh lắm, nhưng nghe nói phải bổ sung K2 nhưng lăn tăn lờ mờ không biết K2 có trong thực phẩm nào để mà bổ sung cho đúng các mẹ nhỉ!
    Nói chứ cũng sợ, vì thời buổi này hầu như các bé cao hơn thời mình hồi đó nhiều rồi, bởi các con được ăn uống đầy đủ hơn mình hồi đó chị à.
    Em nhớ mang máng bữa coi trực tiếp thì BS bảo K2 có trong sữa, phô may, các loại thực phẩm được chế biến từ sữa thì phải, em chỉ nghe qua lần ko nhớ rỏ lắm ạ. Nhưng đa phần cứ bổ sung thêm sữa thì chắc con cũng sẽ cải thiện được chiều cao nhị heng.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,499 Bài viết

• 1,790 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Gặp đúng topic mình quan tâm rồi, bố mẹ thấp nên thật sự lo lắng về chiều cao của con. Vẫn nghĩ gen di truyền quyết định phần nhiều cả nhà ạ, bổ sung cho con chắc chỉ 1 phần thôi nhỉ?
    Với người khác, thành công của con cái làm họ hạnh phúc. Riêng với tôi, nhìn con cái hạnh phúc là thành công

FABOOK
    • 868 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Em tìm hiểu thì thấy gen chỉ quyết định 1 phần thôi đó chị, mình có thể bổ sung cho con vitamins và dưỡng chất cũng giúp chiều cao con phát triển mạnh hơn nè.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Gặp đúng topic mình quan tâm rồi, bố mẹ thấp nên thật sự lo lắng về chiều cao của con. Vẫn nghĩ gen di truyền quyết định phần nhiều cả nhà ạ, bổ sung cho con chắc chỉ 1 phần thôi nhỉ?
    • 3,499 Bài viết

• 1,790 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tomchua2011 Xem bài viết
    Em tìm hiểu thì thấy gen chỉ quyết định 1 phần thôi đó chị, mình có thể bổ sung cho con vitamins và dưỡng chất cũng giúp chiều cao con phát triển mạnh hơn nè.
    chị cũng cho con bổ sung nhiều loại đó chứ, mà cảm thấy cũng không ăn thua thì phải. Mà bổ sung canxi không biết đã đủ chữa nữa ý.
    Với người khác, thành công của con cái làm họ hạnh phúc. Riêng với tôi, nhìn con cái hạnh phúc là thành công

FABOOK
    • 1,163 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Em giống mẹ hoanang1 nè, chỉ biết bổ sung cho con canxi và vitaminD thôi chứ không biết phải làm sao, hic. Bạn lớn nhà em năm nay 7 tuổi, ăn uống thì lười mà bổ sung thêm canxi được hôm nhớ hôm quên nữa chứ, huhu
    • 560 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Hôm trước em vào FB đúng lúc WTT có phát trực tiếp chương trình bác sĩ tư vấn này nè, em xem được 1 tí thì sếp gọi chứ. Giờ ngồi xem lại thấy có thông tin bổ sung vitamin K2 cho con mà bất ngờ ghê, trước giờ chỉ biết bổ sung sữa rồi ăn uống thức ăn nhiều canxi thôi ạ
    • 1,163 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Bổ sung sữa cũng đúng rồi ạ, mà không biết sữa nào có chứa vitamin giúp con phát triển chiều cao đó chị. Cu lớn nhà em lười ăn nhưng được cái chịu uống sữa lắm, vì thế em cũng phải tìm hiểu xem cho con uống loại nào phù hợp với nhu cầu cơ thể giai đoạn hiện tại đây.
    • 560 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Giai đoạn tiền dậy thì là phải tranh thủ giúp con bổ sung vitamin mới kịp ấy, qua giai đoạn này chiều cao tăng trưởng chậm hơn sẽ rất khó chị em nhỉ, mẹ nào có thêm bí kíp hay thì chia sẻ cùng cả nhà với nha. Học hỏi chăm con cho kịp chứ không cũng sốt ruột quá ạ, hic
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 854 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tueminhcute_1 Xem bài viết
    Hôm trước em vào FB đúng lúc WTT có phát trực tiếp chương trình bác sĩ tư vấn này nè, em xem được 1 tí thì sếp gọi chứ. Giờ ngồi xem lại thấy có thông tin bổ sung vitamin K2 cho con mà bất ngờ ghê, trước giờ chỉ biết bổ sung sữa rồi ăn uống thức ăn nhiều canxi thôi ạ
    buổi livestream này diễn ra lúc nào thế mom, tiếc quá không biết để vào đặt câu hỏi tư vấn luôn, hì. Con gái mình 8 tuổi cũng đang bị thiếu chiều cao. Bố mẹ thấp quá, gen cả nhà nội ngoại cũng không được cao thành ra vấn đề này chắc là khó đây ạ
    • 868 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Thấy có mẹ nhắc tới vitamin K2, mà nói thiệt mình lần đầu tiên nghe tới loại này luôn này luôn đấy. Có mẹ nào biết chi tiết không chia sẻ cho mình với?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 854 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tomchua2011 Xem bài viết
    Thấy có mẹ nhắc tới vitamin K2, mà nói thiệt mình lần đầu tiên nghe tới loại này luôn này luôn đấy. Có mẹ nào biết chi tiết không chia sẻ cho mình với?
    Trong bài cũng chia sẻ cũng có thông tin rồi nè mom ơi:
    vitamin K2 có chức năng chính là gắn canxi vào xương và giúp canxi không bị lắng đọng ở các thành mạch máu… Loại này có nhiều trong đậu phụ, đặc biệt đậu phụ lên men kiểu Nhật (Natto), lòng đỏ trứng và các sản phẩm từ sữa, nhất là phô mai, bơ và sữa chua.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,240 Bài viết

• 814 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuocuong Xem bài viết
    Nói chứ cũng sợ, vì thời buổi này hầu như các bé cao hơn thời mình hồi đó nhiều rồi, bởi các con được ăn uống đầy đủ hơn mình hồi đó chị à.
    Em nhớ mang máng bữa coi trực tiếp thì BS bảo K2 có trong sữa, phô may, các loại thực phẩm được chế biến từ sữa thì phải, em chỉ nghe qua lần ko nhớ rỏ lắm ạ. Nhưng đa phần cứ bổ sung thêm sữa thì chắc con cũng sẽ cải thiện được chiều cao nhị heng.
    Uh thì cũng hy vong là vậy thôi, có thể nói chúng ta cũng đừng quá lo lắng em à, nhiều ba mẹ ko cao lắm nhưng thế hệ sau các con cao vượt trội cả đấy thô, nhưng cũng phải biết rỏ bổ sung chất nào và bổ sung như thế nào để con nhận đúng và đủ các chất để mà cung cấp cho cơ thể kịp thời điểm mới mong con phát triển tốt nè.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 560 Bài viết

• 429 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatkycuame2010 Xem bài viết
    Mình thấy cần con cao lớn là phải uống nhiều sữa nha các mẹ, nhóc lớn nhà mình ngày đó ai cũng gọi ẻm là Tin lùn, vốn dĩ cả bố mẹ không được cao, sinh ảnh ra ảnh lùn tè, đã vậy bắp chuối còn bự nữa nên xác định là lùn mất, thế là mình không ngừng bổ sung sữa cho con, hầu như cho con uống sữa thay nước, may mắn là ảnh chịu uống sữa, bây giờ lớn rồi, 20 tuổi rồi, cao hơn mét 7, mẹ mừng rơn luôn,.
    Nhiều bé chịu uống sữa cũng dễ, sữa nào uống cũng được nên mẹ khỏe re vậy heng, nhưng có bé ko chịu uống mới cực chị ạ, mình phải biết cách làm sao cho con chịu uống, chứ thấy Việt Nam mình chiều cao so với các nước còn kém xa quá mà. Để cải thiện chiều cao cũng ko phải riêng mỗi yếu tố uống sữa ko mà cần phải tập thể dục thêm nữa ạ.
Web Analytics