Bố cũng giỏi nuôi con bằng… sữa mẹ!

• 24 Lượt chia sẻ
  • 4.58K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,489 Bài viết

• 2,929 Được cảm ơn

Nếu ai đó tưởng chuyện này là đùa thì người ấy hẳn chưa biết đến những “ông-bố-Philips Avent” rồi. Hãy cùng ghé thăm nhà một ông bố hiện đại, kiểu mẫu như thế để biết bố tuyệt vời như thế nào trong việc giúp nuôi con bằng sữa mẹ!

Chỉ có mẹ mới biết cho con bú?

Căn hộ xinh xắn giữa lòng quận 3 mấy tháng nay có nhiều thay đổi. Hàng xóm nào tinh ý, nhìn lên dây phơi sẽ thấy đầy ắp những bộ quần áo sơ sinh bé xíu, cả bao tay, vớ, nón... Hóa ra nhà vừa có thành viên mới, một bé trai kháu khỉnh đáng yêu. Và đây cũng là lúc anh Quốc Dũng - ông bố trẻ - thay đổi hẳn nhịp sinh hoạt của mình.

1-54_zps595b5df3
    “Cái cảm giác ẵm con mình trên tay, cho con ăn từng thìa sữa mẹ, nhìn con cười, quan sát từng cái chép miệng ngon lành của con làm tôi xúc động lắm” (Ảnh được cung cấp bởi Philips Avent)

Bình thường, sau giờ làm, khoảng 5h chiều là anh Dũng sẽ theo bạn bè ra sân tennis. Đến 6h sẽ lai rai một lon bia, tán gẫu với bạn bè chốc lát rồi về nhà cho kịp bữa cơm tối vợ và người giúp việc chuẩn bị sẵn sàng. Giờ thì khác! Chỉ khoảng 5h30 đã thấy anh có mặt ở nhà. Tắm rửa, thay quần áo xong là anh vào nựng nịu, ẵm “cục cưng” cho vợ nghỉ. Khi con ngọ nguậy có vẻ đói, đòi ăn, anh biết cách mở tủ lạnh lấy sữa mẹ đã được hút sẵn và trữ đông trong các hộp đựng chuyên dụng ra, đặt sữa vào tô nước ấm để làm tan sữa, sau đấy cẩn thận đút từng thìa cho bé.

Chị Hoài Anh, vợ anh khoe: “Có con xong, ảnh... giỏi hẳn lên luôn đó! Tham gia mấy lớp tiền sản với vợ nên ảnh có kiến thức về cách chăm sóc bé tốt lắm, nhất là chuyện nên nuôi con bằng sữa mẹ suốt 2 năm đầu đời, trong đó cần cho bé bú mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu tiên. Thấy mình mệt vì chăm con, ảnh học cách phụ giúp, chia sẻ việc để vợ được nghỉ ngơi cho sữa về nhiều. Hai vợ chồng theo tư vấn của bác sĩ, mua máy hút sữa Philips Avent để tránh sữa bị căng tức, kích thích sữa về đều. Ảnh học cách vệ sinh máy, vợ hút sữa xong là biết cách trữ đông sữa đúng cách. Khi mình mệt, không cho bé bú trực tiếp, ảnh vẫn có thể tự cho bé ăn sữa mẹ được trữ đông một cách rất nhuần nhuyễn và khéo léo rồi!”.

Anh Phan Công Trí (quận 5) cũng là một “ông-bố-Philips Avent” khi rất giỏi trong việc cho con ăn mỗi ngày. Bé được 5 tháng tuổi là tròn 5 tháng anh học cách làm quen với việc đút sữa cho con ăn. Anh bộc bạch: “Cái cảm giác ẵm con mình trên tay, cho con ăn từng thìa sữa mẹ, nhìn con cười, quan sát từng cái chép miệng ngon lành của con làm tôi xúc động lắm. Bé rất quấn bố, bà nội, bà ngoại đều bảo rằng một phần chính là nhờ bố trực tiếp cho ăn, chăm sóc bé như vậy. Vợ tôi sức khỏe không tốt lắm. Tôi muốn cô ấy được nghỉ ngơi nhiều để giữ gìn sức khỏe và có nhiều sữa cho con. Một vài việc nho nhỏ thế này, phụ được vợ thấy rất vui. Mà cũng nhờ chiếc máy hút sữa Philips Avent. Máy rất tiện dụng nên người làm bố như tôi giờ vẫn có thể... nuôi con bằng sữa mẹ đấy chứ!”.

Khi bố sẵn lòng nuôi con bằng sữa mẹ

Các chuyên gia dinh dưỡng đều cho biết, khi bố hiểu rõ tầm quan trọng của việc nuôi con bằng sữa mẹ và trực tiếp hỗ trợ, giúp đỡ mẹ trong hành trình này thì cơ hội bé được bú mẹ lâu dài sẽ cao hơn hẳn. Một thuận lợi lớn cho các ông bố là hiện nay, những chiếc máy hút sữa được yêu chuộng toàn cầu như Philips Avent hỗ trợ những cặp bố mẹ trẻ rất tốt trong việc này.

2-39_zps5a346110
    Ngoài thời gian vui chơi cùng con, bố có thể giúp nuôi con bằng sữa mẹ (Ảnh được cung cấp bởi Philips Avent)

Anh Nguyễn Thành An (quận 7) cho biết: “Vợ chồng mình ngay từ lúc đi học lớp tiền sản đã được các bác sĩ hướng dẫn cặn kẽ những khó khăn có thể phát sinh trong quá trình nuôi con bằng sữa mẹ. Các bác sĩ cũng tư vấn chọn mua những chiếc máy hút sữa có lực hút mạnh, đệm mát xa mềm mại nhất. Vợ dùng máy Philips Avent rất thoải mái, ngồi không phải nghiêng người về phía trước gì cả mà sữa về đều và nhiều. Mình thì quen thuộc dần với từng việc nhỏ như cách trữ đông, cách cho con ăn... Giờ mình tự tin biết ngay khi nào con đói, con ăn bao nhiêu thì no, nên ẵm bé khi cho ăn như thế nào, cách làm ấm sữa ra sao để không mất chất!”.

Ngay cả đến khi kết thúc giai đoạn 6 tháng nghỉ sinh, vợ đi làm trở lại, anh Thành An vẫn là người cùng “phối hợp” nhịp nhàng với vợ để duy trì dòng sữa mẹ cho con. Chiếc máy hút sữa Philips Avent nhỏ gọn dễ dàng theo chị đến nơi công sở. Bé vẫn được bố và bà nội cùng giúp, để tiếp tục được nuôi lớn bằng dòng sữa mẹ ngọt lành.

Thông tin được cung cấp bởi Philips Avent
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 279 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Mình làm việc ngành du lịch, ở Q1, ngày nào cũng chạy về cho bé bú vào lúc 11h trưa (nhà mình quận Thủ đức), nên mình hiểu cảm giác thế nào. rồi mình tìm hiểu và vắt sữa dành cho con, bố nó đang theo học cao học nên quyết định "ở ẩn" làm luận văn và chăm con. nhờ sữa có sẵn nên mình ko còn chạy về thường xuyên nữa.
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không biết các mẹ thế nào chứ theo kinh nghiệm nhà em thì lúc bé đói cứ ti mẹ là nhanh nhất, sữa nóng ấm và thơm. Em bé ko đợi được đến lúc hâm sữa cho ấm đâu, bé đói là phải cho ăn ngay, chứ không bé khóc ầm lên ngay. Cách này chỉ áp dụng được khi bé lớn hơn, ăn sữa tương đối đúng giờ, cha mẹ có thể căn giờ đề hâm sữa trước, bé đói là cho ăn luôn, đặc biệt hữu ích khi mẹ đi làm trở lại. Tuy nhiên nếu bé ăn ko nhanh thì sữa sẽ bị nguội
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Không ngờ gà trống cũng có thể nuôi con, ước gì "ông bố" nhà mình được như thế
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhìn thấy các ông bố chăm sóc con thiệt là ngưỡng mộ, ước gì ông xã nhà mình cũng như thế, tiếc là ảnh bận việc nhiều quá
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

em cũng dùng máy hút sữa avent đây ạ, phải nói là rất hài lòng với sản phẩm. Lực hút mô phỏng theo kiểu mút sữa tự nhiên của bé cùng với đệm matxa co giãn theo thao tác hút sữa, nhẹ nhàng xoa bóp đầu ngực, giúp kích thích dòng sữa tiết ra tự nhiên là điều mà em thích nhất.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocbb Xem bài viết
    em cũng dùng máy hút sữa avent đây ạ, phải nói là rất hài lòng với sản phẩm. Lực hút mô phỏng theo kiểu mút sữa tự nhiên của bé cùng với đệm matxa co giãn theo thao tác hút sữa, nhẹ nhàng xoa bóp đầu ngực, giúp kích thích dòng sữa tiết ra tự nhiên là điều mà em thích nhất.
    mẹ ơi, mình chưa bao giờ dùng máy hút sữa, ko biết dùng có khó ko vậy mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhtocdo Xem bài viết
    mẹ ơi, mình chưa bao giờ dùng máy hút sữa, ko biết dùng có khó ko vậy mẹ?
    em có thể vào đây để xem thao tác khi sử dụng máy hút sữa avent nhé

Đệm matxa thiết kế đặc biệt, mô phỏng theo kiểu mút sữa của bé. Sữa được hút trực tiếp vào bình, dễ dàng cho bé bú sữa mẹ ngay hoặc trữ trong tủ lạnh, tủ đông. Nhớ vệ sinh và tiệt trùng bình sữa trước khi trữ lượng sữa hút ra nhé
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình ở nhà đang dùng máy hút sữa bằng tay của Philips Avent BPA Free là loại hút sữa mà mình thấy tốt nhất dành cho các bà mẹ đang cho con bú. Hút sữa êm dịu không đau, nhẹ nhàng giống như lực hút, mút của bé. Hút sữa có thiết kế kiểu dáng phù hợp với bầu vú mẹ đồng thời hút sữa có phần yếm (là phần tiếp xúc với ngực mẹ) mềm mại, nhẹ nhàng massage ngực trong mỗi lần hút nên mình thường ko cảm thấy không đau, rát khi hút & lượng sữa hút được sẽ nhiều hơn hẳn so với các loại hút sữa khác bán trên thị trường.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 545 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bạn hút sữa bằng máy hay loại cầm tay của Philip vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanasuri Xem bài viết
    Bạn hút sữa bằng máy hay loại cầm tay của Philip vậy?
    mình hút bằng máy bạn ạ
    • 16 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bàn ngoài lề tí: nhà chỉ có 2 vợ chồng, chưa có con thì cần gì người giúp việc đâu ta. @@
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình có dùng máy vắt sữa, đồng thời cũng trữ sữa trong tủ lạnh luôn, nhưng khâu mình sợ nhất là tiệt trùng bình sữa , mình thường tráng sơ qua nước ấm, nấu nước sôi thì sợ nhựa chảy ảnh hưởng đến sk bé, còn tráng qua nước ấm thì sợ không sạch, còn vi khuẩn, mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này ko ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meonhobe Xem bài viết
    mình có dùng máy vắt sữa, đồng thời cũng trữ sữa trong tủ lạnh luôn, nhưng khâu mình sợ nhất là tiệt trùng bình sữa , mình thường tráng sơ qua nước ấm, nấu nước sôi thì sợ nhựa chảy ảnh hưởng đến sk bé, còn tráng qua nước ấm thì sợ không sạch, còn vi khuẩn, mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này ko ạ?
    Nếu mẹ sợ những vấn đề trên, có thể mua máy tiệt trùng hơi nước để tiệt trùng đươc an toàn mà không mất nhiều thời gian. Máy tiệt trùng hơi nước cấp tốc Philips Avent sử dụng những phương pháp an toàn như trong các bệnh viện để tiệt trùng những dùng cụ, đồ dùng cho bé ăn, uống trong khoảng 8 phút. Ở đây có hướng dẫn sử dụng luôn nè mẹ ơi
    http://www.youtube.com/watch?v=mjQxd...C3yKog&index=9
    Tiệt trùng xong có thể tha hồ vắt sữa và trữ để cho con bú, nuôi con bằng sữa mẹ là tốt nhất mà
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 279 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Có mẹ nào tham gia chương trình http://tuhaonuoiconbangsuame.com/be-me-tit-sua-me không?

em vừa được nhận quà, liền khoe với các mẹ liền nek
    946678_10200140427103672_1152796180_n

Quà về, gói rất dễ thương.

260309_10200140427303677_727942772_n

Bộ sản phẩm nek

971173_10200140427663686_1355594346_n

Từ nay bé con sẽ được mẹ hút sữa dành sẵn để ba cho bé ăn những lúc vắng mẹ. thích quá đi mất, cảm ơn chương trình và Philips Avent nhé.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình hút bằng máy bạn ạ
    loại dùng điện và máy có khác gì nhau ko chị ơi?
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

giờ khác xưa rồi nhỉ, ước gì ông bố nào cũng đảm đang như vậy thì các bà mẹ đỡ được nhiều rồi. Mà nói ra cũng phải nhờ các cty như avent này nhỉ giờ hút sữa thì có máy, cho con ăn thì có máy xay thức ăn, cần gì bấm nút là có liền sướng thậ đấy
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr_Bill Xem bài viết
    Có mẹ nào tham gia chương trình http://tuhaonuoiconbangsuame.com/be-me-tit-sua-me không?

em vừa được nhận quà, liền khoe với các mẹ liền nek
    946678_10200140427103672_1152796180_n

Quà về, gói rất dễ thương.

260309_10200140427303677_727942772_n

Bộ sản phẩm nek

971173_10200140427663686_1355594346_n

Từ nay bé con sẽ được mẹ hút sữa dành sẵn để ba cho bé ăn những lúc vắng mẹ. thích quá đi mất, cảm ơn chương trình và Philips Avent nhé.
    ui, hộp quà dễ thương quá, lại còn gói màu tím, màu mà thích nữa chứ ^_^, cuộc thi này mình có tham gia, mà hổng may mắn được giải, nhưng rất thích sân chơi này, cứ như là nơi để có dịp khoe con mình vậy đó, con khỏe mạnh, bú sữa mẹ tốt là hạnh phúc nhất của cha mẹ rồi, cám ơn Avent đã tạo ra sân chơi này cho các bà mẹ nhé
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mẹ ơi, cho mình hỏi chút, mình có đọc thông tin máy hút sữa điện đơn và muốn hỏi, trong trường hợp mất điện, thì mình xài pin, nhưng bộ pin này sạc trong bao lâu và xài trong bao lâu thì hết năng lượng ạ? Có mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này chỉ em với ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 34 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng dùng MHS của PhillipsAvent, rất ok và dễ sử dụng. Ban đầu mình hút bằng tay. Sau này mỏi quá đổi sang hút bằng điện ^^ Lúc đầu thì bố cho bé bú bình, sau này 2 vợ chồng đi làm bận rộn thì đã có bà. Có MHS công nhận tiện lợi và đỡ cho mẹ nhiều lắm. Dĩ nhiên cho ti trực tiếp là tốt nhất không gì bằng. Nhưng lúc con ngủ, con no, mẹ vẫn còn nhiều sữa mà cứ để đấy cho căng, không hút ra vừa phí (vì hút ra hết sẽ tạo sữa mới về nhanh hơn) mà có khi còn căng tức khó chịu nữa cơ.
    Có điều cái máy điện của mình dùng pin thường không chạy nổi, phải loại pin xịn, mà dùng được 2-3 lần là hết pin, nên mình toàn cắm điện thôi ^^
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
Web Analytics