Làm gì khi con hay cho đồ? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 918 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 67 Bài viết

• 889 Được cảm ơn

Con trai tôi năm nay 6 tuổi. Tôi rất lo lắng bởi tính hay cho đồ của con trai mình. Những món đồ chơi tôi mua cho cháu, lúc đầu cháu rất thích, nhưng chỉ được vài ngày, cháu chán và vứt quăng quật lung tung. Bạn bè của cháu đến nhà thấy đồ chơi và xin, con trai tôi lấy cho bạn liền. Và điều đặc biệt khi cho các bạn món đồ chơi ấy tôi thấy thái độ của cháu không tiếc chút nào. Rất nhiều lần con trai tôi đã lấy đồ chơi của mình cho bạn, thậm chí có món đồ con trai tôi đang chơi nhưng nếu bạn thích và xin, con trai tôi cũng cho liền, và cho bạn với thái độ rất vui vẻ.
    Tôi nghĩ: Chia sẻ đồ chơi với bạn bè là tốt, nhưng cho người khác đồ của mình một cách tùy tiện, không thương tiếc thì tôi lại không đồng tình với con trai mình.
    Tôi đã khuyên nhủ, giảng giải cho con trai rằng: những món đồ chơi ấy là công sức của bố mẹ làm vất vả cực nhọc cả ngày, cả tuần, thậm chí tôi giảng giải mãi không được, có lần tôi đã quát, mắng cháu…
    Điều đặc biệt là khi giảng giải, con trai tôi tỏ vẻ lắng nghe và liên tục trả lời: Vâng! rất ngoan, mỗi lần bị tôi quát mắng vì tội cho đồ con trai tôi rất buồn, những lúc ấy tôi cứ nghĩ con trai tôi đã chịu hiểu, nhưng chứng nào vẫn tật nấy, con trai tôi vẫn cho đồ của mình mỗi khi bạn, hoặc bọn trẻ trong xóm xin, và cho một cách điềm nhiên không tiếc nuối.
    Thưa Tiến sĩ TS Huỳnh Văn Sơn - Trưởng khoa Tâm lý ĐH KHXH Nhân văn HCM!
    Việc tôi không đồng tình với cách cho đồ của trai mình là đúng hay sai?
    Tiến sĩ hãy giúp tôi có cách nào để dạy cháu biết quý trọng những món đồ ấy để cháu nhận thức được rằng những món đồ ấy chính là công sức lao động của bố mẹ làm ra vất vả cực nhọc.
    Mong nhận được lời khuyên từ Tiến sĩ!
    Chúc Tiến sĩ luôn vui, mạnh khỏe, hạnh phúc và thành công trong cuộc sống!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 43 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

ca này khó đỡ, hóng bác sĩ kiếm thêm kinh nghiệm @@!
    con là tất cả của cha mẹ
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Thường thì trẻ con hay có tính ngược lại với con bạn tức là mặc dù đồ chơi không còn muốn chơi nửa, nhưng không cho ai cái nào hết. Nhưng trẻ con mà không biết chia sẻ với bạn lại là tính xấu, còn nếu cho bạn nhiều như thế thì mình thấy cũng lạ. Tốt hơn hết bạn hãy khuyên con nhẹ nhàng, phân tích cho con hiểu giá trị từ những món đồ chơi, bạn hãy có tủ lưu giữ cẩn thận như trang trí cho đẹp, giúp con thấy đồ chơi luôn có giá trị trong nhà mình, còn ném lung tung, nhiều khi con trẻ cho rằng chơi rồi thì bỏ đi, nên không tiết đó!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 67 Bài viết

• 889 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi THÚY KIỀU Xem bài viết
    Thường thì trẻ con hay có tính ngược lại với con bạn tức là mặc dù đồ chơi không còn muốn chơi nửa, nhưng không cho ai cái nào hết. Nhưng trẻ con mà không biết chia sẻ với bạn lại là tính xấu, còn nếu cho bạn nhiều như thế thì mình thấy cũng lạ. Tốt hơn hết bạn hãy khuyên con nhẹ nhàng, phân tích cho con hiểu giá trị từ những món đồ chơi, bạn hãy có tủ lưu giữ cẩn thận như trang trí cho đẹp, giúp con thấy đồ chơi luôn có giá trị trong nhà mình, còn ném lung tung, nhiều khi con trẻ cho rằng chơi rồi thì bỏ đi, nên không tiết đó!
    Cảm ơn bạn!
    Đúng là con trai mình như thế mình mới lo. Những cách thông thường mình đã thử rồi, nhưng mà vẫn chưa thấy hiệu lực. Mình thường nhặt gọn đồ cho con, và dạy con cách nhặt đồ gọn gàng. Mình đã mua một cái sọt đựng đồ chơi, và luôn dặn con chơi đồ xong phải cất vào đó. Thường thì con trai mình chỉ để gọn đồ lúc mình nhắc nhở, sau đó lại đâu vào đấy!
    Tính con trai mình rất hay cho đồ, thậm chí mang đồ chơi đi chơi cũng không nhớ mang về, khi bỏ quên hoặc đánh mất cũng không tiếc. Mình chỉ sợ khi con mình lớn lên sẽ không biết quý trọng sức lao động thôi!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Con trai bạn có nhu cầu không hay là được hưởng thụ những đồ chơi đó một cách vô điều kiện. Mình nghĩ, bạn hãy giúp con trai tạo ra nhu cầu đó và hạn chế khả năng đáp ứng của bm để con biết "tiếc của" hơn.
    • 222 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo như mình hiểu thì con trai bạn đã biết sẻ chia đồ chơi với bạn, trong trường hợp này của bạn có thể là con thích gì bạn cũng mua cho con và con chỉ thích lúc đó thôi có rồi chơi con lại chán, trong từng trường hợp bạn nên biết nói không với con để con không vòi vĩnh cái gì cũng được bố mẹ đáp ứng làm con sinh hư và cũng rất lãng phí, dạy con tính tiết kiệm nhưng ngay từ bản thân mình bố mẹ cũng hay biết tiết kiệm để con noi theo.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Mến chào bạn!
    Nếu lời hướng dẫn không phù hợp sẽ có thể khiến bé nhà mình hình thành một tính cách tiêu cực khác là tính kibo, không biết chia sẻ những gì mình có với mọi người xung quanh... Tiết kiệm phải đi kèm với sự chia sẻ... Chính vì vậy, ở khía cạnh nào đó việc bé cho bạn bè những món đồ mình không sử dụng nữa là thể hiện tính chia sẻ nhưng nếu bé cứ cho đi một cách thoải mái mà không suy nghĩ tức “phóng khoáng quá mức”... Bạn không nên cấm con không cho đồ chơi các bạn nhưng cần quy định những đồ nào có thể cho và đồ nào cần để dành lại để chơi tiếp... Và ba mẹ cũng đừng nên dễ dãi quá trong việc mua đồ chơi liên tục cho con khiến con không có ý thức trân trọng.
    Chúc gia đình luôn hạnh phúc! : :X