Dạy trẻ biết quản lý tiền tiêu vặt?- Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.2K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Thưa tiến sĩ,

Như tiến sĩ đã trở lời trong 1 topic ở trên thì chúng ta nên cho trẻ (trẻ tiểu học) tiền tiêu vặt. Vậy làm thế nào để trẻ biết quản lý tiền tiêu vặt ah? Chẳng may, trẻ sử dụng tiền vào những mục đích không lành mạnh thì sao?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Mình nghĩ là muốn quản lý được tiền tiêu vặt của con thì ba mẹ chỉ hạn chế số tiền cho con tiêu vặt theo tuần, ngày thui. Chứ nếu bé cứ xin mà ba mẹ cứ cho thì không thể quản lý nổi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho bé ít tiền tiêu vặt và dạy bé cách tiêu tiền: con nên mua gì ăn, kể những món con ăn được, thường mình kể tên cho con những món con ăn được, còn những món như: nước uống có màu không phải đóng chai thì không nên và đọc cho con nghe những bài báo viết về những thức ăn của Trung Quốc có hại cho sức khỏe,...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vuhathailien Xem bài viết
    Mình nghĩ là muốn quản lý được tiền tiêu vặt của con thì ba mẹ chỉ hạn chế số tiền cho con tiêu vặt theo tuần, ngày thui. Chứ nếu bé cứ xin mà ba mẹ cứ cho thì không thể quản lý nổi
    Cảm ơn bạn. Câu trả lời của bạn đã cho mình một câu trả lời khác là: Bố mẹ nên quy định một số tiền tiêu vặt nhất định hàng ngày/hàng tuần/hoặc hàng tháng và chỉ cho thêm khi thật sự cần thiết và phải có giải trình. Và con được phép quyết định chi tiêu trong số tiền đó. Và câu hỏi ở đây, mình muốn hướng tới là làm thế nào để trẻ biết và học cách quản lý tốt số tiền mình có??
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThanhQuynh Xem bài viết
    Cảm ơn bạn. Câu trả lời của bạn đã cho mình một câu trả lời khác là: Bố mẹ nên quy định một số tiền tiêu vặt nhất định hàng ngày/hàng tuần/hoặc hàng tháng và chỉ cho thêm khi thật sự cần thiết và phải có giải trình. Và con được phép quyết định chi tiêu trong số tiền đó. Và câu hỏi ở đây, mình muốn hướng tới là làm thế nào để trẻ biết và học cách quản lý tốt số tiền mình có??
    Với bé mới học lớp 1, mình nghĩ trước tiên cần giúp con luyện tập các bài toán cộng trừ hàng trăm, hàng ngàn, hàng chục ngàn. Kế đến là những ví dụ minh họa để con hiểu thế nào là quản lý tiền.

Vd: Hôm qua mẹ cho 5000, con mua kem hết 3000. Hôm nay mẹ cho con tiếp 5000. Vậy hiện tại con đang có bao nhiêu tiền? Con sẽ mua gì? Nếu mua 1 ổ bánh mì thịt, con phải dùng hết 6000, còn mua 1 ổ bánh mì ngọt chỉ hết 2500. Con sẽ mua gì? Số tiền còn lại con sẽ làm gì? Bỏ ống heo tiết kiệm hay để ngày mai ăn vặt?
    Khi con suy nghĩ và tự tìm ra câu trả lời, con đang dần biết cách quản lý số tiền mình đang có. Không biết mình nghĩ thế có đúng không nữa? Mong chờ tư vấn từ BTC !
    • 212 Bài viết

• 492 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có nhiều trẻ được bố mẹ cho tiền tiêu vặt sử dụng vào việc chơi điện tử và một thời gian bố mẹ mới biết nên để quản lý được tiền tiêu vặt của con cũng rất khó đấy mẹ nó nhỉ? Theo mình thì mẹ nó nên cho con tiền định kỳ mỗi ngày là bao nhiêu rồi hỏi hôm nay con cần mua gì không nếu không mua thì con giữ số tiền đó trong người nhỡ có lúc phải cần đến chẳng hạn, chứ không phải cho con tiền ngày nào là con tiêu hết ngày đó, mình nghĩ là con sẽ hiểu được những gì mẹ muốn dạy cho con
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Nếu trẻ có nhu cầu được cho tiền tiêu vặt thì phụ huynh nên cho trẻ nhưng cần phải hướng dẫn trẻ cách sử dụng tiền hợp lý. Cách đơn giản và hiệu quả là mua tặng trẻ ống heo, khuyến khích trẻ tiết kiệm tiền tiêu vặt hàng ngày… Đồng thời, hướng dẫn trẻ biết cách sử dụng số tiền đó sau một thời gian tiết kiệm như mua sách vở, dụng cụ học tập, quyên góp cho bạn nghèo…
    Chúc bạn và gia đình luôn hạnh phúc!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)