TIN TÀI TRỢ.

Tiết kiệm điện, có nên để bé thực hành - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 881 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Thưa Tiến sĩ,

Bé nhà em 19 tháng tuổi. Hiện tại, Bé có thể tự bật và tắt quạt, đèn, ti vi, đầu DVD, amply. Nhưng sợ nguy hiểm, em luôn giám sát kỹ, có ba/mẹ ngồi bên cạnh, bé mới được làm. Mỗi lần ra khỏi phòng, em đều nói với bé "Tiết kiệm điện cho nhà nước" và đưa tay tắt công tắc đèn. Có một lần bé ra khỏi phòng và tự tắt công tắc đèn, bé rất thích thú. Còn gia đình người bạn của em, bé lớn đang học lớp 1, nhưng cấm tuyệt đối không được chạm tay vào bất cứ thiết bị điện nào. Nên em rất phân vân, dạy bé tiết kiệm điện, nhưng khi nào thì cho bé được thực hành ah?

Cám ơn chương trình,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việc cho bé tiếp xúc với ổ điện rất nguy hiểm nếu như điện không có thiết bị bảo vệ chẳng may vô tình con thò tay vào mà lúc đó bố mẹ không ở bên thì nguy hiểm lắm, ở nhà em lúc con em còn nhỏ tất cả các ở điện đều được dán và bọc lại bằng băng dính để con không có sờ được vào. Em nghĩ những hành động hàng ngày của mẹ đã có những ảnh hưởng đến con rồi vì thế mẹ cũng không cần cho con thực hiện tắt điện đâu vì ở nhà mình thì không sao nhưng nhỡ sang nhà hàng xóm thì lại phiền lắm cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi naivang2008 Xem bài viết
    Việc cho bé tiếp xúc với ổ điện rất nguy hiểm nếu như điện không có thiết bị bảo vệ chẳng may vô tình con thò tay vào mà lúc đó bố mẹ không ở bên thì nguy hiểm lắm, ở nhà em lúc con em còn nhỏ tất cả các ở điện đều được dán và bọc lại bằng băng dính để con không có sờ được vào. Em nghĩ những hành động hàng ngày của mẹ đã có những ảnh hưởng đến con rồi vì thế mẹ cũng không cần cho con thực hiện tắt điện đâu vì ở nhà mình thì không sao nhưng nhỡ sang nhà hàng xóm thì lại phiền lắm cơ.
    Lời khuyên của mẹ nó thật chí lý. Cám ơn mẹ nó nhé
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để đảm bảo an toàn cho bọn trẻ, ổ cắm nào nhà mình cũng dùng bịt ổ điện, khi nào sử dụng đến thì người lớn tháo ra. Giáo dục cho trẻ về sự nguy hiểm của điện và cách sử dụng điện an toàn, tuyệt đối không cho trẻ dùng phích cắm hay bất kỳ vật nhọn nào cắm vào ổ điện.
    Dạy trẻ ý thức tiết kiệm điện là tốt, và chỉ an toàn khi các thiết bị không bị rò rỉ điện. Các nút tắt, bật ở những thiết bị như quạt, tivi, đèn, đầu DVD đều có chống giật nên có thể cho trẻ sử dụng được, tuy nhiên người lớn vẫn phải giám sát phòng khi những thiết bị đó hỏng hóc, gây nguy hiểm cho trẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Cho mình hỏi việc cấm trẻ tuyệt đối không chạm tay đến các thiết bị điện, như gia đình bạn của mình, có đúng hay không?
    • 720 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Không nên cấm tuyết đối như vậy với trẻ lớp 1, vì như vậy bé dễ trở thành gà công nghiệp, mà nên dạy bé cách đề phòng các hiểm họa về điện. Với bé nhà bạn không nên để tiếp xúc với điện, vì các thiết bị có thể rò điện rất nguy hiểm
    • 3,016 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Con em mới 19 tháng tuổi đừng nên cho bé tiếp xúc với các thiết bị điện vì các thiết bị điện có thể rò rỉ điện và gây nguy hiểm cho bé bất cứ lúc nào, mà bố mẹ cũng không có nhiều thời gian để theo và chú ý tới bé suốt ngày được. Bố mẹ chỉ cần nói và giải thích cho bé biết tiết kiệm như thế nào là đủ rồi. Chừng bé khoảng 3,5 - 4 tuổi thì mẹ nó có thể nhờ con tắt giùm công tắc đèn hoặc quạt, hoặc tivi qua remote, như thế là an toàn nhất cho bé.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Mến chào bạn!
    Bé còn nhỏ nhưng biết thực hiện những hành vi tiết kiệm như vậy là rất tích cực, cần phát huy... Tuy nhiên, do bé còn nhỏ cần có sự quan sát phù hợp, đồng thời hướng dẫn con một số cách bảo vệ bản thân như tay ướt thì không đụng vào điện, quy định cho con công tắc nào an toàn con có thể thực hiện và đâu là công tắc mà con cần sự giúp đỡ của ba mẹ...
    Việc hướng dẫn bé tiết kiệm từ nhỏ sẽ rất tốt cho những hành vi, thói quan tích cực trong tương lai.
    Chúc gia đình luôn hạnh phúc!