TIN TÀI TRỢ.

Thưởng cho bé 10.000đ mỗi khi bé được điểm 10 để vào heo đất có được không ạ? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.01K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa Tiến Sĩ !

Chị gái em có cháu gái nay học lớp 1. Từ đầu năm để khuyến khích cháu học tất tốt, Ông bà cháu đã nói" Mỗi lần cháu Ông học giỏi được điểm 10 thì Ông thưởng cho 1 bông hoa " đồng tiền" nhé. (1điểm 10 =10.000 đồng) Bé rất hào hứng mỗi khi hôm nào đi học cô cho 10 điểm để về nuôi heo mau lớn. Xin hỏi Tiến sĩ, làm cách này có được không ạh?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,024 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Thưa Tiến Sĩ !

Chị gái em có cháu gái nay học lớp 1. Từ đầu năm để khuyến khích cháu học tất tốt, Ông bà cháu đã nói" Mỗi lần cháu Ông học giỏi được điểm 10 thì Ông thưởng cho 1 bông hoa " đồng tiền" nhé. (1điểm 10 =10.000 đồng) Bé rất hào hứng mỗi khi hôm nào đi học cô cho 10 điểm để về nuôi heo mau lớn. Xin hỏi Tiến sĩ, làm cách này có được không ạh?
    Mình nghĩ do ông bà thương cháu quá mà đưa ra giải thưởng "1 điểm mười được 10k" để khuyến khích cháu học giỏi, nhưng việc này tạo ra một tiền lệ không tốt cho bé sau này, mỗi khi bé làm việc gì đó tốt, thì bé sẽ lại vòi tiền. Nếu không đáp ứng cho cháu thì cháu sẽ giận dỗi, có khi buông lời xúc phạm ông bà cha mẹ. Mẹ nó nên nói nhỏ với ông bà là đừng chiều cháu như thế nữa. Coi chừng thương con cháu mà hóa ra hại con cháu đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Mình đang áp dụng cách này với học sinh của mình. Cứ 5 điểm 10 sẽ được 1 tặng 1 đồng tiền vàng (kẹo socôla hình đồng tiền). Mình thấy các bé trong lớp rất tích cực phát biểu và làm bài tập thật nhanh để được quà. Đây cũng là hình thức khuyến khích khá hay.

Nhưng có lẽ cũng tùy từng bé thôi, cũng có những bé không chịu tập trung học, nhưng khi cô giáo đặt câu hỏi, lại luôn hỏi "trả lời câu hỏi này của cô có được đồng tiền vàng không cô?"
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình thì không thích cách thưởng này vì cái này giống mướn bé học quá, mình thì nghĩ cứ nói với bé, con cố học giỏi thì mẹ yêu con nhiều, mẹ cho con đi du lịch, con sẽ là tấm gương tốt cho em, được cô giáo yêu...chứ cho tiền thì mình thấy không ổn
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Thực ra không hẳn là có thưởng thì bé học, không có thưởng thì bé không học đâu.

Mình có 2 cháu, năm nào ông nội cũng treo giải: học xuất sắc = 500k, học giỏi = 300k, học khá = 200k, trung bình = 100k. Thế mà anh trung bình đều đều. Còn em kết quả lúc nào cũng xuất sắc. Do ý thức và sự ham học của từng cháu nữa.

Giải thưởng tiền mặt cũng là để khích lệ bé học mà. Mà tiền để bỏ ống heo tiết kiệm chứ không xài phung phí.

Ngoài giải thưởng cần hướng bé tới cái đích xa hơn, học cho tương lai của con, con muốn làm doanh nhân, làm bác sĩ ... con phải nỗ lực học tốt ngay từ bây giờ.
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc câu hỏi của mẹ nó lại nhớ ngày xưa đi học cứ hôm nào được điểm 9 điểm 10 là mang vở sang ông bà lĩnh tiền lúc đó ông bà chỉ cho có 1k thui nhưng mà thích thú lắm, khuyến khích trẻ học và cho tiền trẻ để trẻ tiết kiệm là một việc làm rất tốt vậy nhưng bố mẹ nên quản lý số tiền mà con có để con chi tiêu hợp lý, hoặc mẹ có thể cho con bỏ tiền vào heo đất sẽ rất tốt cho bé
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 33 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Mình đang áp dụng cách này với học sinh của mình. Cứ 5 điểm 10 sẽ được 1 tặng 1 đồng tiền vàng (kẹo socôla hình đồng tiền). Mình thấy các bé trong lớp rất tích cực phát biểu và làm bài tập thật nhanh để được quà. Đây cũng là hình thức khuyến khích khá hay.

Nhưng có lẽ cũng tùy từng bé thôi, cũng có những bé không chịu tập trung học, nhưng khi cô giáo đặt câu hỏi, lại luôn hỏi "trả lời câu hỏi này của cô có được đồng tiền vàng không cô?"
    Ủng hộ cô giáo này khuyến khích học sinh học bằng kẹo. Thực ra không phải cứ có kẹo bé mới học mà đây chỉ là một hình thức khuyến khích bé để việc học vui vẻ và thú vị hơn thôi.
    Còn việc cứ cho tiền bé khi được điểm 10 thì mình lại không ủng hộ. Mình nghĩ giống ban hoangthien, điều này sẽ tạo tiền lệ không tốt cho bé. Để khuyến khích bé, khi bé làm một việc tốt, hay được nhiều điểm 10 thì tặng một món quà nho nhỏ, hoặc bố mẹ dẫn bé đi công viên chơi ... thì sẽ tốt hơn là cho bé tiền. Nếu bố mẹ vẫn muốn cho tiền bé để bé tiết kiệm heo đất thì 5 -6 điểm 10 hãy cho bé một lần để bé cố gắng. ^_^
    fS0hp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,954 Bài viết

• 4,139 Được cảm ơn

Trong một lần xem chương trình Gia đình trẻ trên ti vi, chuyên gia có nói đến việc dạy con. E có nhớ một nội dung đại ý là đối với con trẻ nên trao phần thưởng chứ đừng ra điều kiện. Trong trường hợp này em thấy nếu để là phần thưởng thì chắc là ổn thôi ah! Còn ra điều kiện là con phải ... thì mới được cho ... thì đúng là không nên ah!
    Mong con yêu luôn mạnh khỏe và vui vẻ,

eNortjKzUjI0szQwtVSyBlwwFaoC2w,,92
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có con trai học lớp 1 , bé học cũng thuộc dạng khá trong lớp , trung binh 1 ngày bé được 2 điểm 10 , nếu thưởng như bạn thì --> 1 tháng mất khoảng 400-500k tiền thưởng . Theo mình không nên "treo" thưởng như thế , chỉ nên căn cứ vào kết quả cuối học kỳ hay cả năm thôi . Quan trọng là làm sao giúp bé cảm thấy " thích" học chứ ko phải " thích" tiền nên học !
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hồi mhor ba m cũng hay thưởng tiền mỗi lần đc điểm 10, mà mình toàn móc heo mang đi mua kem ăn hết
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Theo mình là không nên thưởng trẻ học giỏi bằng tiền sớm như thế (nhất là được điểm 10 lại đựọc 10.000đ), một là làm cho trẻ vì lợi ích tiền bạc mà cố học, 2 là làm bé bị áp lực mà thôi. Trẻ con chỉ cần khen tặng cũng phấn chấn lắm, hơn nửa chúng ta đừng đưa ra tiêu chuẩn như thế, có thể khuyên dạy con cố học, khi con học giỏi thì có phần thưởng sau: thưởng bằng quà tặng, hoặc đi chơi thì hay hơn bạn ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emy.an Xem bài viết
    Trong một lần xem chương trình Gia đình trẻ trên ti vi, chuyên gia có nói đến việc dạy con. E có nhớ một nội dung đại ý là đối với con trẻ nên trao phần thưởng chứ đừng ra điều kiện. Trong trường hợp này em thấy nếu để là phần thưởng thì chắc là ổn thôi ah! Còn ra điều kiện là con phải ... thì mới được cho ... thì đúng là không nên ah!
    Những gì Ba mẹ làm đều muốn tốt cho con cả. Nhưng đúng là ra điều kiện "CON PHẢI ... THÌ MỚI ĐƯỢC..." nghe nặng nề, gây áp lực cho các bé quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,954 Bài viết

• 4,139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Mình có con trai học lớp 1 , bé học cũng thuộc dạng khá trong lớp , trung binh 1 ngày bé được 2 điểm 10 , nếu thưởng như bạn thì --> 1 tháng mất khoảng 400-500k tiền thưởng . Theo mình không nên "treo" thưởng như thế , chỉ nên căn cứ vào kết quả cuối học kỳ hay cả năm thôi . Quan trọng là làm sao giúp bé cảm thấy " thích" học chứ ko phải " thích" tiền nên học !
    Câu này của chị chuẩn men, cứ treo thưởng thế chắc đến lúc hết cấp 3 con đủ tiền Du học. Nếu đem tiền đó mà gửi tiết kiệm Phg Đông thì cũng ổn nhỉ!
    Đùa thôi, em nghĩ ko nên tạo thành 1 thói quen vì nói dại chứ đến lúc bố mẹ gặp khó khăn trong công ăn việc làm, ko có tiền thưởng thì con ko học ah!
    Mong con yêu luôn mạnh khỏe và vui vẻ,

eNortjKzUjI0szQwtVSyBlwwFaoC2w,,92
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Cách này nếu kéo dài lâu sẽ hình thành ở bé động cơ học tập không đúng, không phù hợp, động cơ học tập ở bé chỉ xuất phát vì tiền thưởng thì không tích cực. Động cơ học tập nên xuất phát từ tinh thần, sự thừa nhận, khen ngợi, khích lệ từ mọi người và quan trọng hơn hết trẻ thấy được giá trị của việc học tập.
    Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc!
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    Bạn thân mến!
    Cách này nếu kéo dài lâu sẽ hình thành ở bé động cơ học tập không đúng, không phù hợp, động cơ học tập ở bé chỉ xuất phát vì tiền thưởng thì không tích cực. Động cơ học tập nên xuất phát từ tinh thần, sự thừa nhận, khen ngợi, khích lệ từ mọi người và quan trọng hơn hết trẻ thấy được giá trị của việc học tập.
    Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc!
    Cảm ơn BTC và các mẹ đã cho mình thêm nhiều ý kiến hay !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Động cơ học tập nên xuất phát từ tinh thần, sự thừa nhận, khen ngợi, khích lệ từ mọi người và quan trọng hơn hết trẻ thấy được giá trị của việc học tập.
    Mình phải ghi nhớ thật kỹ điều này vì 2 con đang trong tuổi ăn tuổi học. Thanks BTC!