TIN TÀI TRỢ.

Phải làm sao khi bé luôn không chịu tắt quạt. - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.29K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Thưa TS Huỳnh Văn Sơn, bé nhà em được 3,5 tuổi. Bé đã ý thức dán được việc tiết kiệm: tắt điện khi đi ra khỏi phòng, tắt ti vi khi không xem nữa. Nhưng bé không chịu tắt quạt khi không dùng quạt nữa. Mặc dù em đã giải thích rất nhiều lần, nhưng bé luôn có ý kiến là: bật quạt để cho thoáng, mẹ không được tắt. Và bé rất ngoan cố, nhất quyết không chịu tắt quạt vì lý do của mình. Mong TS cho em lời khuyên trong trường hợp này của bé. Mong câu trả lời của TS.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ái chà, tháng này tiền điện tăng nhiều quá vì con iu không chịu tắt quạt khi không còn dùng nữa nè, hết tiền mua sữa uống rồi, huhu
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Ái chà, tháng này tiền điện tăng nhiều quá vì con iu không chịu tắt quạt khi không còn dùng nữa nè, hết tiền mua sữa uống rồi, huhu
    Cảm ơn mẹ Bon, híc, sữa nhà mình thường mua liền mấy hộp liền, mình thường cho con đi mua sữa cùng để con thấy ngoan, chăm giỏi mẹ sẽ mua sữa cho con. Hết sữa là bạn ý mở tủ, khệ nệ ôm liền một hộp để mẹ pha. Tình hình này chắc mua từng hộp thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmeo Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Bon, híc, sữa nhà mình thường mua liền mấy hộp liền, mình thường cho con đi mua sữa cùng để con thấy ngoan, chăm giỏi mẹ sẽ mua sữa cho con. Hết sữa là bạn ý mở tủ, khệ nệ ôm liền một hộp để mẹ pha. Tình hình này chắc mua từng hộp thôi.
    Vậy thì: ái chà, hết tiền để mua sữa cho đợt kế tiếp rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Mẹ đã giải thích nhiều lần mà con không chịu nghe, thì phải dùng biện pháp mạnh thôi.
    1/ ra điều kiện: con không vâng lời thì không cho dùng quạt nữa.
    2/ thể hiện uy quyền, quát lớn, trẻ nào chẳng sợ "Tắt ngay!"
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quạt mở nhiều quá nó mệt nó ốm rồi, không chạy được nữa, hôm nay con chịu nóng vậy nhé, khi nào bạn quạt hết ốm thì lại mở. Bạn thử cách này xem sao.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • CyE
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 383 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Oạch, em gái em, từ bé suốt ngày bật quạt, h nó 19 20t rồi, vẫn bật quạt.
    HN mùa đông rét thế này mà vẫn bật quạt, đắp chăn.
    Ôi em cũng xót tiền lắm, mà chả làm gì được nó cả
    Em thấy bật lực ca này cho chị lun
    Nếu phải duyên nhau thì thắm lại
    Đừng xanh như lá, bạc như vôi
    ...

• 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmeo Xem bài viết
    Thưa TS Huỳnh Văn Sơn, bé nhà em được 3,5 tuổi. Bé đã ý thức dán được việc tiết kiệm: tắt điện khi đi ra khỏi phòng, tắt ti vi khi không xem nữa. Nhưng bé không chịu tắt quạt khi không dùng quạt nữa. Mặc dù em đã giải thích rất nhiều lần, nhưng bé luôn có ý kiến là: bật quạt để cho thoáng, mẹ không được tắt. Và bé rất ngoan cố, nhất quyết không chịu tắt quạt vì lý do của mình. Mong TS cho em lời khuyên trong trường hợp này của bé. Mong câu trả lời của TS.
    À vụ này thì na ná giống bạn Tú nhà mình rồi. Mấy bạn này hiểu và ý thức được thế nào là tiết kiệm nhưng thích làm trái ngược để thể hiện bản thân đây.
    Mình copy lại ý kiến của chuyên gia để mẹ Bống xem nhé:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    … Tuy nhiên, do đặc điểm tâm lý trẻ có thể nghịch ngợm và thích làm những điều trái với ý người lớn để khẳng định bản thân… Vì vậy, bạn nên “tấn công” vào mặt cảm xúc, tình cảm của trẻ để dần thay đổi trẻ ở tuổi này… Như việc kể cho trẻ nghe những câu chuyện các bạn ở vùng xa, các bạn Châu phi không có nước sách sử dụng… ban nên cho bé xem các hình ảnh từ internet để thuyết phục hơn… Bạn cũng nên sử dụng hình ảnh của những bạn bè đồng trang lứa biết tiết kiệm để chia sẻ với cháu…
    Chúc bạn thành công!
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

cảm ơn cả nhà đã chia sẻ nhé.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Mến chào bạn! Thói quen sẽ hình thành khi lặp đi lặp lại nhiều lần, hãy nhắc nhở thường xuyên và buộc cháu phải tắt quạt khi rời khỏi dưới sự quan sát của mẹ... Sự kiên trì nhắc nhở sẽ khiến bé thay đổi được hành vi. Chúc phụ huynh thành công!