TIN TÀI TRỢ.

Phải giải thích với con như thế nào đây? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.22K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Thưa TS Huỳnh Văn Sơn.

Con gái tôi 5 tuổi. Ở nhà tôi chưa từng cho cháu tiêu tiền bao giờ. Và cháu cũng chưa từng lấy tiền của tôi ra chơi,( còn thường xuyên cháu nhìn thấy tiền vì gia đình tôi kinh doanh nên việc tiếp cận với tiền đối với cháu đã từ lâu). Hôm cơ quan tôi có tổ chức Tết Trung thu cho các cháu, có một tiết mục ảo thuật là các ảo thuật ra biến từ giấy thành tiền ( Dù chỉ là 10.000đ) Nhưng khi cháu nhìn thấy các ảo thuật tung tiền cho các bạn ngồi phía trên là cháu cũng đã lao ngay lên để lấy. Điều đó làm tôi thấy thực sự xấu hổ . Tôi đã ngăn con lại và nói : " COn không được lên đó, các anh chị lớn sẽ làm cho con bị ngã đó". Nhưng con vẫn cứ lao lên và nói : " Mẹ ơi, là tiền đó mẹ, đúng là tiền thật đó mẹ ơi". Hic hic mặc dù tôi đã cố gắng nói rằng mẹ không cần những đồng tiền đó, nhưng hình như con gái giận mẹ cứ phụng phịu suốt vì không lấy được đồng tiền nào cả.... Tôi phải giải thích như thế nào với cô con gái mới chỉ 5 tuổi của mình đây???
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Vuhathailien Xem bài viết
    Thưa TS Huỳnh Văn Sơn.

Con gái tôi 5 tuổi. Ở nhà tôi chưa từng cho cháu tiêu tiền bao giờ. Và cháu cũng chưa từng lấy tiền của tôi ra chơi,( còn thường xuyên cháu nhìn thấy tiền vì gia đình tôi kinh doanh nên việc tiếp cận với tiền đối với cháu đã từ lâu). Hôm cơ quan tôi có tổ chức Tết Trung thu cho các cháu, có một tiết mục ảo thuật là các ảo thuật ra biến từ giấy thành tiền ( Dù chỉ là 10.000đ) Nhưng khi cháu nhìn thấy các ảo thuật tung tiền cho các bạn ngồi phía trên là cháu cũng đã lao ngay lên để lấy. Điều đó làm tôi thấy thực sự xấu hổ . Tôi đã ngăn con lại và nói : " COn không được lên đó, các anh chị lớn sẽ làm cho con bị ngã đó". Nhưng con vẫn cứ lao lên và nói : " Mẹ ơi, là tiền đó mẹ, đúng là tiền thật đó mẹ ơi". Hic hic mặc dù tôi đã cố gắng nói rằng mẹ không cần những đồng tiền đó, nhưng hình như con gái giận mẹ cứ phụng phịu suốt vì không lấy được đồng tiền nào cả.... Tôi phải giải thích như thế nào với cô con gái mới chỉ 5 tuổi của mình đây???
    Ui, mình không đồng tình lắm với câu nói màu đỏ này. Ban Tư vấn cho vài lời khuyên ạ.
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Hi. Đó là vì bé đã thấy được giá trị của đồng tiền. Có thể mua thứ này, thứ kia nên mới vậy. Mẹ nó phải từ từ dạy bé, rồi con sẽ hiểu đồng tiền rất quý nhưng bé không nên chụp giựt tiền (vì có những trường hợp sẽ ko an toàn: như khi con đang đi đường, khi đồng tiền để ở những vị trí khó lấy với con chẳng hạn...).
    Một chút chia sẻ với mẹ nó
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vuhathailien Xem bài viết
    Thưa TS Huỳnh Văn Sơn.

Chào bạn,

5 tuổi bé nhà mình đã bắt đầu lớn và có sự nhận thức về vấn đề xung quanh. Chính vì vậy hãy dạy cho cháu những bài học về giá trị đồng tiền chân chính thông qua những câu chuyện, những lời khuyên nhất là những tấm gương bạn nhỏ phải vất vả, vào đời sớm… Hướng cháu đến những giá trị tinh thần nhất là lòng tự trọng của cá nhân… Chỉ có sức mạnh chân chính mới tạo nên đồng tiền chân chính. Xin chia sẻ thêm với bạn, với tuổi này nên bắt đầu rèn luyện các kỹ năng, các giá trị sống đích thực cho trẻ đừng để trẻ phát triển quá tự nhiên, bé đã có một đời sống vật chất đầy đủ thì cần lắm những giá trị sống để sự phát triển của bé hoàn thiện hơn bạn nhé.
    Chúc bạn và bé luôn có nhiều niềm vui trong cuộc sống!

BTC
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Ui, mình không đồng tình lắm với câu nói màu đỏ này. Ban Tư vấn cho vài lời khuyên ạ.
    Đây chỉ là nói ý của những câu nói của mình thôi bạn đừng hiểu lầm nha
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    Chào bạn,

5 tuổi bé nhà mình đã bắt đầu lớn và có sự nhận thức về vấn đề xung quanh. Chính vì vậy hãy dạy cho cháu những bài học về giá trị đồng tiền chân chính thông qua những câu chuyện, những lời khuyên nhất là những tấm gương bạn nhỏ phải vất vả, vào đời sớm… Hướng cháu đến những giá trị tinh thần nhất là lòng tự trọng của cá nhân… Chỉ có sức mạnh chân chính mới tạo nên đồng tiền chân chính. Xin chia sẻ thêm với bạn, với tuổi này nên bắt đầu rèn luyện các kỹ năng, các giá trị sống đích thực cho trẻ đừng để trẻ phát triển quá tự nhiên, bé đã có một đời sống vật chất đầy đủ thì cần lắm những giá trị sống để sự phát triển của bé hoàn thiện hơn bạn nhé.
    Chúc bạn và bé luôn có nhiều niềm vui trong cuộc sống!

BTC
    Cảm ơn TS về những chia sẻ này ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • thq
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,630 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Cảm ơn Tiến sĩ đã chia sẻ, đúng là khi bé đã 5 tuổi nên dạy bé dần những giá trị và kỹ năng sống!