TIN TÀI TRỢ.

Mua heo đất cho con tập tiết kiệm được không ạ? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.49K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa TS Huỳnh Văn Sơn !

Mình có 1 bé gái năm nay 4 tuổi, khi bé bắt đầu 3 tuổi mình đã mua một con heo để cho bé có thể để dành tiền mừng tuổi hàng năm của mình vào đó. Nhưng chỉ được qua tết không lâu bé đã đòi " Thịt heo " rồi ạ! Vậy phải làm cách nào để giúp con tiết kiệm và cho con hiểu được cách tiếp kiệm là cần làm ạ. Xin cảm ơn Tiến Sĩ nhiều ạ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hihi, Mẹ bảo với con gái là nuôi heo thật lâu thì heo mới lớn và thịt mới ngoan, hihi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Hihi, Mẹ bảo với con gái là nuôi heo thật lâu thì heo mới lớn và thịt mới ngoan, hihi
    Cảm ơn ý kiến hay của mẹ nhé!
    • 51 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

ý tưởng này qua hay,nó sẽ rèn cho bé tính tiết kiệm nhay từ nhỏ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Mình không nghĩ đây là cách hay. Theo mình nên cho con nuôi có mục đích rõ ràng. Ví dụ con muốn được đi chơi đâu đó, hoặc muốn mua đồ chơi nào đó, hoặc muốn mua quà tặng bmẹ/cô/bạn/anh/chị... mẹ nên nuôi dưỡng ước muốn đó của con, và chỉ cho con cách đạt được ước mơ bằng cách tiết kiệm tiền (nuôi heo).
    Mình nói vậy thôi nhưng vẫn chưa làm được cho con trai, hôm nay sẽ cố gắng mua cho con con heo đất mới được, hihi.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Thưa TS Huỳnh Văn Sơn !

Mình có 1 bé gái năm nay 4 tuổi, khi bé bắt đầu 3 tuổi mình đã mua một con heo để cho bé có thể để dành tiền mừng tuổi hàng năm của mình vào đó. Nhưng chỉ được qua tết không lâu bé đã đòi " Thịt heo " rồi ạ! Vậy phải làm cách nào để giúp con tiết kiệm và cho con hiểu được cách tiếp kiệm là cần làm ạ. Xin cảm ơn Tiến Sĩ nhiều ạ!
    Mến chào bạn! Rất vui vì bạn có cách hướng dẫn con tiết kiệm bằng việc bỏ ống heo rất sớm. Nhưng bên cạnh tiết kiệm cũng cần hướng dẫn con cách sử dụng tiền hợp lý. Ví dụ khi con đòi đạp Heo nên hỏi con, con sẽ làm gì với số tiền đó, bạn nên hướng dẫn con vào những hành động tích cực như: tặng một chút cho các bạn nghèo – phụ huynh nên trực tiếp dẫn con đi tặng quà cho trẻ khó khăn, mồ côi dựa trên số tiền trẻ mua bánh, mua kẹo, một phần để mua sách tô màu, bút vẽ để chính bé sử dụng mà không cần ba mẹ phải mua, phần còn lại bé nên mua một con heo đất to hơn để bắt đầu bỏ tiền dư vào và để dành lại. Để con biết tiết kiệm là cần thì chú ý đến tác động vào mặt tình cảm của trẻ, cho trẻ thấy ý nghĩa và giá trị, niềm vui khi mình làm được từ số tiền tiết kiệm. Với trẻ tuổi này, làm sao để trẻ chứng tỏ mình làm được những việc lớn lao như người lớn thì sức thuyết phục của hành động đó rất cao với trẻ.

Chúc phụ huynh thành công!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • thq
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,630 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Cảm ơn Ban tổ chứcm, mình cũng đang dần tập cho con bỏ tiền dư vào đây!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thq Xem bài viết
    Cảm ơn Ban tổ chứcm, mình cũng đang dần tập cho con bỏ tiền dư vào đây!
    Nhà mình cũng có 2 con iu và 2 con heo đất.
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn BTC và các mẹ đã chia sẻ