TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để dạy trẻ thực hành tiết kiệm - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 916 Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Con đang học lớp 12, năm cuối cấp! Vì trường xa, con đang ở cùng gia đình 1 người bạn, cách nhà 30km, nên cuối tuần mới về một lần. Đã nhiều lần giảng giải rằng tuổi con phải chuyên tâm học hành, dùng gì cũng cần tiết kiệm. Thế nhưng con dạ cho qua chuyện rồi 1-2 tuần sau lại xin tiền tiêu xài. Con nói, thức khuya ôn bài, đói bụng lắm. Bút mất rồi. Xe cũ rồi, sửa liên tục, chẳng có tiền... Mẹ mua sữa hộp và bánh để con đem theo ăn thì con bảo đi xe buýt xách nhiều đồ mệt. “Xe hư thì đưa về cho mẹ sửa”, con liền trả lời “đang đi trên đường, xe hư làm sao chạy về nhà được…”. Mẹ lại phải cho con tiền. Mẹ ở nhà lắm hôm ăn cá khô, rau luộc, mà con thì xài hàng hiệu, mua đôi giày thể dục cả 700.000 đ. Mà vài tháng đã lại thấy xin tiền mua giày mới. Chưa kể sinh nhật bạn, tiền quỹ nhóm, quỹ lớp… Nhiều khi mẹ rớt nước mắt bất lực. Có phải đã qua muộn để dạy con. Mong BTC và Chuyên gia tư vấn làm sao để giáo dục trẻ lớn thực hành tiết kiệm?

(trong mắt cha mẹ, con cái luôn là đứa trẻ dù con đã lớn)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một vấn để nan giải khi mà con không chịu nghe lời mẹ và con lại đang học lớp 12 lứa tuổi mà con đang lớn và đang muốn bằng bạn bằng bè và hơn thế nữa, ở đây người mẹ đã không biết nói không với những gì mà con đòi hỏi không phải vì thương con mà con muốn gì mẹ cũng cho, để có thể quản lý những gì con đang ở xa không biết mẹ có thể lên đó nhờ người quen mà con ở cùng giúp con những chi tiêu hàng ngày, mẹ sẽ không đưa tiền cho con nữa mà gửi người quen đó, xe con có bị hỏng con xin tiền người quen và khi xin nhiều con sẽ thấy ngại bởi vì xe có hỏng thật hay không mới là vấn đề, bên cạnh đó người mẹ hay nói với bố để bố có những biện pháp dạy con tốt hơn, con có thể không nghe lời mẹ nhưng lời bố nói sẽ lắng nghe nhiều hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Gia đình có đưa thêm tiền cho nhà người bạn, để chi những khoản như xăng, tiền ăn sáng, ăn khuya, sửa xe, học thêm. Nhưng con bảo bác ấy đâu phải lúc nào cũng ở nhà (bác ấy làm kinh doanh), bác không chủ động đưa tiền con, mà ngày nào cũng hỏi bác thì ngại. nhiều hôm nhịn đói đi học.. nghe thế mẹ lại mủi lòng.
    Về phía gia đình người bạn, hàng tháng nhà mình đưa bao nhiêu cũng nhận hết. Nhiều lần hỏi xem chi phí cho cháu khoảng bao nhiêu thì đều nói "đưa bao nhiêu cũng được", mình cũng khó nghĩ. Con mình còn năm học cuối cấp quan trọng, nên vấn đề này cũng rất nhạy cảm..đưa ít thì sợ con không được chăm sóc chu đáo, mà nhiều thì gia đình cũng còn khó khăn..
    Con học xa nhà từ năm lớp 1, bắt đầu đua đòi hoang phí từ năm lớp 9..
    • 231 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

có thể cho con dùng thẻ ngân hàng, mỗi tuần chỉ nạp thêm 1 số tiền nhất định, ko cho thêm để cho con phải biết đường tiêu xài hợp lí
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 33 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chị có tính tổng số tiền hàng tháng dành cho con là bao nhiêu không ạ? Cháu có biết không? Em nghĩ là chị và cháu nên có một buổi nói chuyện riêng trên tinh thần tình cảm để cháu biết về hoàn cảnh gia đình còn nhiều khó khăn nhưng hàng tháng vẫn phải chu cấp cho cháu số tiền lớn (số tiền cụ thể) có lẽ cháu sẽ có ý thức hơn một chút chăng. :-
    fS0hp7
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Nếu không giáo dục sớm cho trẻ thì khi trẻ lớn lên để thay đổi hành vi sẽ trở nên phức tạp. Với tình hình của trẻ, quan trọng vẫn là làm sao tiếp tục có những lời nhắc nhở giúp trẻ dần ý thức lại… nên dùng tình cảm, tâm tư khuyên răng hơn là những lời trách mắng, than vãn… Rất cần sự kiên trì để thay đổi nhận thức cho con. Bên cạnh, bạn hãy kiềm chế tình cảm lại mà không dễ dàng cho tiền con chi tiêu nữa, hãy cùng con có một kế hoạch chi tiêu và thống nhất với con điều đó để thực hiện. Chúc bạn sẽ thành công!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    Bạn thân mến!
    Nếu không giáo dục sớm cho trẻ thì khi trẻ lớn lên để thay đổi hành vi sẽ trở nên phức tạp. Với tình hình của trẻ, quan trọng vẫn là làm sao tiếp tục có những lời nhắc nhở giúp trẻ dần ý thức lại… nên dùng tình cảm, tâm tư khuyên răng hơn là những lời trách mắng, than vãn… Rất cần sự kiên trì để thay đổi nhận thức cho con. Bên cạnh, bạn hãy kiềm chế tình cảm lại mà không dễ dàng cho tiền con chi tiêu nữa, hãy cùng con có một kế hoạch chi tiêu và thống nhất với con điều đó để thực hiện. Chúc bạn sẽ thành công!
    Nhìn lại thời gian qua, những gì chuyên gia nói đều chí lý. La mắng, than vãn, tỉ tê... đủ cả. Tự nhủ sẽ quyết tâm cùng con lên kế hoạch chi tiêu và thực hành tiết kiệm. Xin cám ơn chuyên gia và chương trình rất nhiều !
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gerauturm Xem bài viết
    Chị có tính tổng số tiền hàng tháng dành cho con là bao nhiêu không ạ? Cháu có biết không? Em nghĩ là chị và cháu nên có một buổi nói chuyện riêng trên tinh thần tình cảm để cháu biết về hoàn cảnh gia đình còn nhiều khó khăn nhưng hàng tháng vẫn phải chu cấp cho cháu số tiền lớn (số tiền cụ thể) có lẽ cháu sẽ có ý thức hơn một chút chăng. :-
    Chi phí ăn học, tiêu vặt của con, mình đều ghi chép lại và cho con biết. Những lúc gia đình khó khăn cũng nói rõ để con hiểu. Lúc nghe xong, con thôi không xin nữa, nhưng nguôi ngoai 1 -2 tuần sau lại xin, lại kể ra bao nhiêu khoản tiền phát sinh, mẹ rất mệt mỏi.. mà mệt nhất khoản tiền con xin để mua quần áo, giày dép. Toàn thích tự đi mua, mua toàn đồ mắc tiền. Mẹ mà mua về, không ưng ý, không bao giờ mặc tới.. Con sống xa ba mẹ, thiếu thốn cả tình cảm, cả vật chất. Nếu được quay ngược thời gian, mình sẽ giữ con ở nhà. Con vốn là người giàu tình cảm, biết sẻ chia. Cuộc sống tự lập quá sớm lại không có người chỉ dẫn chu đáo, con mới có suy nghĩ sai lệch về tiền bạc..chi tiêu chưa hợp lý
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bichphuong321 Xem bài viết
    có thể cho con dùng thẻ ngân hàng, mỗi tuần chỉ nạp thêm 1 số tiền nhất định, ko cho thêm để cho con phải biết đường tiêu xài hợp lí
    Con có xin mở thẻ, nhưng mình chưa đồng ý. Mình sẽ suy nghĩ lại vấn đề lại, cám ơn bichphuong321 đã chia sẻ cùng mình