TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để dạy bé tiết kiệm mà không thành chi li?- Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.1K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,413 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tiết kiệm là tốt nhưng quá tiết kiệm thì dễ thành keo kiệt. Bé từ nhỏ được dạy tiết kiệm sẽ hình thành thói quen tốt cho kế hoạch tài chính sau này nhưng phải dạy thế nào để bé biết tiết kiệm đúng mực, không quá chi li khi sử dụng đồng tiền?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Bé nhà mẹ nó mấy tuỏi rồi vậy. Theo mình, các bé đang còn nhỏ chưa suy nghĩ được nhiều và sâu sắc, nên mình bảo bé phải tiết kiệm thì bé cũng biết là tiết kiệm. Thậm chí chỉ biết tiết kiệm cho heo đất của bé có thật nhiều tiền (thế là thích lắm) chứ cũng chẳng hiểu để làm gì cả. Nên bạn đừng lo bé trở thành người chi ly nhé.
    Tiết kiệm và keo kiệt hoàn toàn khác nhau mà. Mẹ nó đừng nhầm lẫn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vấn đề này cũng khó đây, đợi tư vấn của BTV vậy.
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ keo kiệt hay chi li nó là bản tính con người.
    Tiết kiệm thể hiện sự quý trọng thành quả lao động làm ra. Dạy bé tiết kiệm ngay từ nhỏ là một việc rất hữu ích cho cuộc sống của bé sau này bởi vì tiết kiệm hoàn toàn khác với chi li.
    • 2,413 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhưng mà tiết kiệm và chi li hà tiện nó gần nhau lắm. Tiết kiệm là tốt nhưng quá tiết kiệm sẽ thành hà tiện, và nếu không khéo dễ thành ra chi li. Mình thấy nhiều người chi li mà căn nguyên là do tính tiết kiệm từ khi còn nhỏ do gia cảnh khó khăn.

Mẹ nghe_tung@ : Bé nhà mình một bé 7 tuổi và một bé 4 tuổi. (Gọi mình bằng má nhưng hổng phải do mình sinh ra )
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cần nói chuyện thường xuyên cho bé biết những gì cần thiết phải mua như: chợ búa, thức ăn hằng ngày, đồ dùng học tập,...và những gì cần phải tiết kiệm nếu như không cần thiết như: đồ chơi,...Dần dần bé sẽ hiểu được giá trị của đồng tiền và dùng như thế nào là đúng mà không phung phí cũng như không "kibo" quá.
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Quả thực danh giới giữa tiết kiệm, chi li quá mỏng manh, nhiều khi người lớn còn bước qua danh giới ấy. Mong rằng các bé sẽ biết tiết kiệm đúng mực từ những điều mẹ dạy các mẹ nhỉ?
    • 2,413 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Cần nói chuyện thường xuyên cho bé biết những gì cần thiết phải mua như: chợ búa, thức ăn hằng ngày, đồ dùng học tập,...và những gì cần phải tiết kiệm nếu như không cần thiết như: đồ chơi,...Dần dần bé sẽ hiểu được giá trị của đồng tiền và dùng như thế nào là đúng mà không phung phí cũng như không "kibo" quá.
    Áp dụng chiến lược này nè, mình và mẹ ruột bé hay trò chuyện với bé, bé ngoan lắm, thích gì mà mẹ từ chối thì không có mè nheo. Một hôm mẹ bé đến trường cô giáo kêu lại nói: "nhà em khó khăn lắm hả, vậy em làm giấy xác nhận hộ nghèo đi để được miễn học phí". Hỏi ra mới biết nàng ta lên than với cô là nhà em nghèo, bố em đi làm xa bla...bla. Bảy tuổi mà như bà cụ, nhưng mà được cái là nàng không có ích kỷ, biết san sẻ
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi okanesuki Xem bài viết
    Tiết kiệm là tốt nhưng quá tiết kiệm thì dễ thành keo kiệt. Bé từ nhỏ được dạy tiết kiệm sẽ hình thành thói quen tốt cho kế hoạch tài chính sau này nhưng phải dạy thế nào để bé biết tiết kiệm đúng mực, không quá chi li khi sử dụng đồng tiền?
    Bạn thân mến!

Cần bổ sung thêm vào đó là bài học chi tiêu hợp lý, hướng dẫn con có những việc bắt buộc và cần phải chi tiêu và có những việc không cần chi tiêu qua nhiều vì không có ích… Việc hướng dẫn này có thể thực hiện cho bé bằng trò chơi như mẹ con cùng thi kể những vấn đề cần chi tiêu sử dụng tiền thường xuyên (mua thức ăn, vật dụng..) và những vấn đề (mua đồ chơi, mua bánh kéo…) không cần chi tiêu quá nhiều. Hướng bé đến việc tiết kiệm khác với sống “kibo” bằng một số câu chuyện và tấm gương… Bên cạnh đó hãy giúp con có những hành động biết chia sẻ những gì mình tiết kiệm được giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn hơn như sử dụng tiền tiết kiệm để quyên góp, cứu trợ, chia sẻ những đồ chơi, thức ăn ngon với bạn bè hàng xóm… Từ đó trẻ biết tiết kiệm nhưng cũng biết được sự chia sẻ trong cuộc sống mà không quá chi li.

Chúc bạn thành công!
    • 2,413 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn câu trả lời của BTC.