TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để dạy bé biết trân trọng giá trị của lao động?- Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.3K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,413 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bên cạnh việc dạy trẻ tiết kiệm thì dạy trẻ kiếm tiền bằng lao động chân chính cũng là điều quan trọng. Trong cuốn “Cha giàu cha nghèo” người cha giàu đã dạy cho cậu bé cách kiếm tiền từ khi còn nhỏ bằng cách cho cậu bé đến xưởng của người cha giàu làm việc và được trả lương tương ứng với số giờ làm việc. Đó là một cách hay để dạy cho trẻ biết trân trọng giá trị của đồng tiền mình kiếm được cũng có nghĩa là trân trọng giá trị của lao động. Trong gia đình liệu mình có nên trả công cho bé khi bé giúp đỡ công việc gì đó? Bé bao nhiêu tuổi thì có thể áp dụng phương pháp này và phải áp dụng thế nào để trẻ không có suy nghĩ là mình làm thì phải được tiền, không có tiền thì không làm, trở thành thực dụng, sòng phẳng và đánh mất những giá trị nhân văn khác?

Cảm ơn Tiến sĩ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Vấn đề trả công cho con ở Việt nam, thật sự mình cũng ít thấy trong cuộc sống. Mình nghĩ cũng nên có phần thưởng cho những đóng góp tạo ra của cải cho gia đình như trong sách "Cha giàu cha nghèo". Còn nếu con chỉ phụ giúp những việc vặt trong nhà, như quét dọn, nấu cơm, trông em thì đó là nghĩa vụ và trách nhiệm từng thành viên trong nhà mà thôi.
    • 2,413 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là ở VN mình ít có việc trả công cho dù đó là phụ giúp gia đình làm ra của cải vật chất vì bố mẹ coi đó là bổn phận phải làm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi con giúp Ba Mẹ một việc gì đó thật sự giỏi thì mới trả công và nói rõ cho con biết vì sao con được tiền, không nên quá lạm dụng, làm được việc gì cũng cho tiền.
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không nên lạm dụng việc thưởng tiền, Ba mẹ nên linh động cách thưởng , đừng tạo cho bé cảm giác tiền là tất cả, sau này Bé sẽ làm mọi thứ chỉ vì tiền...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Mình cũng đồng tình với ý kiếm không trả tiền cho con khi con làm gì giúp bố mẹ. Dù con đã lớn nhưng sẽ tạo cho con thói quen làm gì cũng phải được trả tiền. Nếu khi bố mẹ cần con làm 1 việc gì đó mà không trả tiền con có làm không? và sẽ phản ứng như thế nào?
    • 3,016 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Theo mình, thay vì thưởng tiền, chúng ta nên động viên con khi cháu giúp ba mẹ làm việc giúp bố mẹ. Thỉnh thoảng mình dẫn con đi chơi và nói cho con biết đây là phần thưởng bố mẹ dành cho con vì đã giúp bố mẹ làm việc nhà hoặc học giỏi....
    Và nói cho con biết bố mẹ đã làm việc cực nhọc thế nào để kiếm ra đồng tiền cho con ăn học,vui chơi... như thế cháu cũng sẽ biết trân trọng giá trị của lao động, không cần thưởng tiền mỗi khi con giúp bố mẹ làm việc, vì như thế sẽ tạo ra thói quen sử dụng tiền sớm, bé dễ sinh ra thói quen đua đòi, hoặc đòi hỏi trả thù lao mỗi khi bố mẹ nhờ giúp đỡ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Tất nhiên khi khen thưởng hay trách phạt mình đều nói rõ lý do.
    Nhưng mình vẫn rất băn khoăn, khi con làm việc giúp gia đình, mình có nên chia ra 2 trường hợp :-

- Con còn nhỏ (dưới 18 tuổi): động viên, khen , thưởng = dẫn đi chơi, tặng sách, tặng quà
    - Con lớn : động viên, khen thưởng = tiền ?
    • 2,413 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Vấn đề trả công cho con ở Việt nam, thật sự mình cũng ít thấy trong cuộc sống. Mình nghĩ cũng nên có phần thưởng cho những đóng góp tạo ra của cải cho gia đình như trong sách "Cha giàu cha nghèo". Còn nếu con chỉ phụ giúp những việc vặt trong nhà, như quét dọn, nấu cơm, trông em thì đó là nghĩa vụ và trách nhiệm từng thành viên trong nhà mà thôi.
    Mình nghĩ giống bạn này nè. Cũng nên trả công cho bé khi bé giúp một công việc gì đó mà tạo ra của cải, chẳng hạn phụ giúp mẹ bán hàng...Như thế sẽ giúp bé biết cách sử dụng đồng tiền hiệu quả. Còn những việc trong gia đình có lẽ nên hướng cho bé hiểu đó là trách nhiệm của một thành viên trong gia đình. Nhưng mà nghĩ vậy thôi chứ cũng hổng biết áp dụng thế nào nữa
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Với cá nhân mình khi còn làm được một việc gì có ích thì mình sẽ thưởng cho con một phần thưởng nho nhỏ, nếu con chăm chỉ học bài và được điểm cao thì mình sẽ khuyến khích con bằng cách mua cho con một cuốn sách mà con thích. Khi con làm giúp mình việc nhà thì khi con làm mình giải thích con hiểu tại sao từ khi còn nhỏ con người đã cần làm việc, không phải mình bắt con làm mà đó là thời gian để con học những việc hàng ngày trong gia đình.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Đó là phương pháp giáo dục tích cực nhưng không nên tiến hành quá sớm sẽ hình thành ở bé tính thiếu trách nhiệm, chỉ khi có tiền bé mới thực hiện công việc nhà. Hãy để bé trưởng thành hơn một chút, khoảng 14 tuổi bạn có thể áp dụng phương pháp này. Còn bây giờ, bạn có thể hướng dẫn con bằng những hành vi đơn giản nhưng cũng rất hiệu quả như bỏ tiền ống heo, tiết kiệm điện, nước, sử dụng đồ tái chế…
    Chúc gia đình bạn luôn vui vẻ!