TIN TÀI TRỢ.

Làm sao dạy trẻ biết trân trọng giá trị của đồng tiền-Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 953 Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé mới hơn 2 tuổi vậy lúc này đã có thể dạy trẻ biết trân trọng giá trị của đồng tiền chưa? Có nên dạy trẻ biết giá trị của từng tờ tiền một không? có nên cho trẻ tiền để con tự mua đồ con thích không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Chị nghĩ với trẻ 2 tuổi, thì em nên kể cho con nghe những câu truyện về tiết kiệm, về sự quý trọng gióa trị của đồng tiền, chứ chưa nên cho con tiếp cận quá sớm với đồng tiền, và chưa lên dậy con về giá trị của từng loại đồng tiền, cũng như cho con tự mua những thứ mà con thích
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hơn 2 tuổi, chị nghĩ con vẫn còn quá bé để hiểu khái niệm "giá trị của đồng tiền", càng chưa thể hiểu giá trị của từng tờ tiền. Tầm tuổi này thì tuyệt đối không nên cho con tiền để mua đồ mà con thích.
    Lớn hơn 1 chút, khi con đã bắt đầu có ý thức, biết đếm và hiểu giá trị lớn nhỏ thì em hãy giảng dạy cho con hiểu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé 2 tuổi thì chưa hiểu hết được giá trị của đồng tiền nhưng bé biết được rằng có tiền mới mua được những thứ cần thiết nên sẽ xin tiền. Mình nghĩ Mẹ không nên cho bé tiền mua những gì bé thích, không nên đáp ứng theo nhu cầu của bé mà chỉ mua những món đồ chơi cần thiết cho lứa tuổi của bé, kể cho bé nghe những câu chuyện về sự tiết tiết kiệm và sự sẻ chia để hình thành trong bé những suy nghĩ tích cực về tiền và không vòi vĩnh quà.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

với trẻ 2 tuổi có vẻ hơn khó. Tuy nhiên bạn có thể cứ tập dần cho con để con hiểu việc mua bán, hiểu tiền là gì. Đầu tiên, bạn cho bé trả tiền giùm mẹ. Sau đó, Bạn có thể cho bé tự đi mua đồ mình thích nhưng theo mình, trong 3 thứ bé thích chỉ được phép chọn mua 1 thứ thôi, vì lí do mẹ chỉ có ít tiền đủ để mua 1 thứ, mà bé được phép chọn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em tuy 2 tuổi thế nhưng mà biết cách lựa chọn và mè nhèo rùi các mẹ ạ? thế nên mới khó bảo chứ? k biết lớn lên chút nữa thì thế nào nói có chịu nghe k? chứ giờ thì chỉ thích làm theo ý thích mình thôi, con cũng biết món quà to quà nhỏ rồi đấy ạ.
    • 2,413 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé 2 tuổi còn nhỏ mà chắc chưa biết giá trị của tiền đâu. Nhưng cỡ tuổi này bé bắt đầu biết mè nheo vòi vĩnh rồi, nên cương quyết từ chối với những vòi vĩnh không cần thiết chứ không sau này bé quen đòi là phải được đáp ứng thì mệt á.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi okanesuki Xem bài viết
    Bé 2 tuổi còn nhỏ mà chắc chưa biết giá trị của tiền đâu. Nhưng cỡ tuổi này bé bắt đầu biết mè nheo vòi vĩnh rồi, nên cương quyết từ chối với những vòi vĩnh không cần thiết chứ không sau này bé quen đòi là phải được đáp ứng thì mệt á.
    Mình cũng nghĩ vậy và thật vui là 2 con iu không mè nheo đòi quà, chắc biết mẹ hổng có tiền.
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hai tuổi thì con chưa có nhiều nhận thức về giá trị đồng tiền chỉ thấy thích gì là đòi mẹ mua cho thế nhưng mà lúc này cũng nên dạy cho trẻ ý thức được cái nào mẹ có thể mua cho con được và không mua cho con được để hình thành cho con ý thức về sau không phải thấy gì cũng đòi mua cho kỳ được.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Với 2 tuổi trẻ vẫn chưa hình thành được tự ý thức, chính vì vậy những hướng dẫn cụ thể, hành động hướng dẫn cùng thực hiện với cháu lại có ý nghiã nhiều hơn sự phân tích diễn giải. Phương pháp của bạn là tích cực, bạn cứ phát huy như thế… Dần dần, khi bé lớn hơn, khoảng gần 3 tuổi thì bạn có thể mua heo đất, hướng dẫn con để dành tiền tiết kiệm… Trong khi sử dụng vật dụng, thức ăn nên hướng dẫn con cách giữ gìn và sử dụng sao cho hiệu qua, không hoang phí như phải tắt điện thế nào, sử dụng nước ra sao, ăn thức ăn thế nào, rác thải phải xử lý ra sao… Những hành động này không chỉ rèn dần cho bé tính tiết kiệm mà thông qua đó giúp bé tự lập hơn… Cũng vào giai đoạn này, bạn có thể hướng dẫn để trẻ biết giá trị của từng tờ tiền... Cháu còn nhỏ cũng không nên cho tiền bé một cách quá dễ dãi sẽ hình thành thói quen không tốt!
    Chúc bạn thành công!