TIN TÀI TRỢ.

Khi nào thì nên dạy trẻ nhận thức giá trị đồng tiền - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.3K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 744 Bài viết

• 980 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trong xã hội hiện đại ngày nay. Đồng tiền đã không còn xa lạ đối với các bé. ( Từ 3-5 tuổi - là bé đã có thể xác định được đâu là tiền?) Vậy tôi muốn hỏi khi nào thì nên dạy cho trẻ biết cách quản lý tiền? Và dạy cho trẻ hiểu được giá trị của đồng tiền? Và phải dậy bằng cách nào đây ạ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Theo mình khi con còn nhỏ mình chỉ có thể dạy con tiết kiệm tiền, biết quý trọng đồng tiền thôi chứ cách quản lý tiền là do nhận thức của từng bé, Không có mốc chuẩn để dạy bé quản lý tiền.
    Chút chia sẻ với mẹ nó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,034 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Ngay khi con đã nhận thức được mọi việc thì phải dạy con biết tiết kiệm và biết quý trọng đồng tiền. Mình đang áp dụng phương pháp này, và thấy con bớt mè nheo mua đồ chơi lung tung, biết tiết kiệm trước khi tiêu xài không đúng chỗ, đúng lúc.
    • 5,142 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé lớn khoảng 5,6 tuổi thì có thể biết cất giữ tiền, chứ bé khoảng 2, 3 tuổi thì khi ai cho tiền còn vứt tùm lum không biết cất hoặc quên đưa Ba Mẹ giữ.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocnhung1985 Xem bài viết
    Trong xã hội hiện đại ngày nay. Đồng tiền đã không còn xa lạ đối với các bé. ( Từ 3-5 tuổi - là bé đã có thể xác định được đâu là tiền?) Vậy tôi muốn hỏi khi nào thì nên dạy cho trẻ biết cách quản lý tiền? Và dạy cho trẻ hiểu được giá trị của đồng tiền? Và phải dậy bằng cách nào đây ạ?
    Bạn thân mến,

Lên 3 tuổi trẻ bắt đầu có ý thức và thông thường một hình thức rất dễ thương dạy con về quản lý chi tiêu đó chính là mua ống heo hướng dẫn con tiết kiệm. Nếu biết về tiền sớm nhưng biết dưới góc độ tích cực của tiền thì không làm trẻ hư, điều quan trọng vẫn là phương pháp giáo dục, hương dẫn của người lớn như thế nào? Con bạn đã 5 tuổi hãy bắt đầu dạy con về giá trị của đồng tiền chân chín, về cách quản lý tiền, cách tiết kiệm tiền… Những hành động này bắt đầu từ những việc làm rất nhỏ trong gia đình như bỏ tiền ống heo, sử dụng hợp lý các vật dụng thức ăn trong gia đình, biết tự để dành tiền để mua một số đồ chơi – vật dụng cho riêng mình… Hãy kể cho con nghe những câu chuyện bài học tiết kiệm, về sức lao động chân chính tạo ra đồng tiền, bằng những tấm gương trong đời sống… Chỉ cần dánh ít thời gian mỗi ngày cho trẻ, chắc chắn sẽ hình thành được những yếu tố tiết kiệm, sử dụng tiền hợp lý nơi trẻ.

Chúc bạn thành công!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 744 Bài viết

• 980 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ca,r ơn tiến sỹ và các bạn đã chia sẻ
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Mình thích cách kể chuyện cho trẻ về những bài học về tiết kiệm.
    • thq
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,630 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Đúng vậy, những câu chuyện sẽ giúp bé nhớ sâu hơn về bài học tiết kiệm!