TIN TÀI TRỢ.

Khi nào thì nên cho con tiền bỏ ống heo?- Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.5K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào Ban Tư vấn!
    Nhà cháu có một tình huống như thế này nhờ Ban Tư vấn giúp ạ.
    Mẹ mới mua cho 2 con iu, mỗi bé một con heo để giành tiền tiết kiệm. Chiều hôm qua Ba đi làm về và đúng vào ngày Ba lãnh luơng, thấy 2 con chơi với nhau thật ngoan và thưa gởi đàng hoàng nên Ba thưởng cho mỗi con 1 tờ 10 ngàn bỏ ống heo, con vui lắm. Sáng nay vừa ngủ dậy: Mẹ cho con tiền bỏ ống heo nha, con ngủ dậy ngoan nè.
    ?????????? giải thích với con như thế nào đây Ban Tư vấn ơi????????Nhờ Ban tư vấn giúp ạ!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Có thể giải thích như thế này được không mẹ Bon: Các con có chơi ngoan, ăn ngoan, ngủ ngoan... thì ba mẹ mới có thời gian đi kiếm tiền được, nhờ thế ba mẹ mới có tiền nuôi các con và thưởng cho các con. Nhưng phải dồn nhiều lần ngoan vào thì ba mẹ mới thưởng cho các con, nếu khi nào cũng thưởng thì ba mẹ lấy đâu ra tiền mà mua gạo, mua sữa nuôi các con nữa. Vậy từ giờ, cứ tuần nào cả tuần ngày nào các con cũng ngoàn thì ba mẹ sẽ thưởng cho các con x đồng để các con nuôi Heo nhé.

Cái này mình cũng đang định làm với anh lớn, mình định vẽ ra một cái lịch, ngày nào con ngoan hay hư đều tích vào đấy, cuối tuần sẽ xét xem có cho con đi chơi hay không.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Hiii, bé nhà bạn đúng là " thông minh " nha. Có cách xin tiền ba mẹ khó đỡ quá. Hiiii, nhưng nếu là mình thì mình cũng sẽ giải thích cho con hiểu được rằng. Không phải việc con ngủ dậy ngoan là ba mẹ phải thưởng tiền cho con bỏ heo. Mà trong cuộc sống hằng ngày, các con cần phải chăm ngoan, học giỏi và làm nhiều việc có ích thì lúc đó ba mẹ sẽ thưởng cho con tiền để con tiết kiệm....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ThanhQuynh Xem bài viết
    Có thể giải thích như thế này được không mẹ Bon: Các con có chơi ngoan, ăn ngoan, ngủ ngoan... thì ba mẹ mới có thời gian đi kiếm tiền được, nhờ thế ba mẹ mới có tiền nuôi các con và thưởng cho các con. Nhưng phải dồn nhiều lần ngoan vào thì ba mẹ mới thưởng cho các con, nếu khi nào cũng thưởng thì ba mẹ lấy đâu ra tiền mà mua gạo, mua sữa nuôi các con nữa. Vậy từ giờ, cứ tuần nào cả tuần ngày nào các con cũng ngoàn thì ba mẹ sẽ thưởng cho các con x đồng để các con nuôi Heo nhé.

Cái này mình cũng đang định làm với anh lớn, mình định vẽ ra một cái lịch, ngày nào con ngoan hay hư đều tích vào đấy, cuối tuần sẽ xét xem có cho con đi chơi hay không.
    Tiếp thu ý kiến của mẹ ThanhQuynh, nhưng chỗ chữ bôi đậm này Mẹ ThanhQuynh có nhầm không nhỉ, ngoan hay hư đều được à?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Vuhathailien Xem bài viết
    Hiii, bé nhà bạn đúng là " thông minh " nha. Có cách xin tiền ba mẹ khó đỡ quá. Hiiii, nhưng nếu là mình thì mình cũng sẽ giải thích cho con hiểu được rằng. Không phải việc con ngủ dậy ngoan là ba mẹ phải thưởng tiền cho con bỏ heo. Mà trong cuộc sống hằng ngày, các con cần phải chăm ngoan, học giỏi và làm nhiều việc có ích thì lúc đó ba mẹ sẽ thưởng cho con tiền để con tiết kiệm....
    Tiếp thu ý kiến của Vuhathailie.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Tiếp thu ý kiến của mẹ ThanhQuynh, nhưng chỗ chữ bôi đậm này Mẹ ThanhQuynh có nhầm không nhỉ, ngoan hay hư đều được à?

Tiếp thu ý kiến của Vuhathailie.
    Mình nghĩ ThanhQuynh không nhầm đâu, có thưởng có phạt mà. Hư cũng tích vào chứ. Để con biết mình chưa hoàn hảo, trừ bớt phần thưởng của con và để con ngoan hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Mình nghĩ ThanhQuynh không nhầm đâu, có thưởng có phạt mà. Hư cũng tích vào chứ. Để con biết mình chưa hoàn hảo, trừ bớt phần thưởng của con và để con ngoan hơn.
    Mẹ tn8282 ơi, có thưởng có phạt - mình đồng ý nhưng sao lại Hư cũng tích vào chứ - hư thì lấy bớt ra chứ. Mình chưa hiểu lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Mẹ tn8282 ơi, có thưởng có phạt - mình đồng ý nhưng sao lại Hư cũng tích vào chứ - hư thì lấy bớt ra chứ. Mình chưa hiểu lắm.
    "Tích" ý mình là đánh dấu . Để tiện theo dõi trên cùng 1 tờ lịch, ngoan thì đánh dấu chữ "v", còn hư thì đánh dấu = chữ "x"
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Với tình huống của mẹ nó thì mình sẽ giải thích với con yêu như thế này: Mỗi ngày con ngủ dậy đều ngoan là mẹ thấy rất vui và hạnh phúc vì con trai mẹ đã lớn và đang rất ngoan, còn việc thưởng tiền cho con bỏ heo đất thì khi nào con làm được 1 việc có ích mẹ sẽ thưởng tiền để con bỏ vào heo đất hoặc là khi con đi học ngoan và có nhiều điểm 10 mang về khoe mẹ thì mẹ cũng sẽ thưởng cho con, con trai hãy cố gắng lên nhé, rồi dần dần heo đất sẽ đầy và lúc đó con làm được thật nhiều việc có ích cho mình và bố mẹ rồi. Mình nghĩ là con sẽ hiểu và làm theo những gì mà mẹ dạy
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Hãy dạy cho bé giá trị của sức lao động thông qua nhiều việc làm khác nhau thì mới cho tiền bé… Việc cho tiền bé quá dễ dàng sẽ khiến bé không biết quý trọng đồng tiền vào mai sau. Phụ huynh hãy tổ chức việc thu gom ve chai để các bé bán, giao cho bé một số công việc có ý nghĩa để phát lương cho bé… Tuy nhiên không nên quá lám dụng vào việc bé ngoan hay bé phụ giúp việc nhà mà cho tiền bé, điều này có thể dẫn đến sự thiếu trách nhiệm và sự tự nguyện khi làm việc ở bé…
    Chúc gia đình luôn hạnh phúc!