TIN TÀI TRỢ.

Độ tuổi nào thì dạy bé tiết kiệm? Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.06K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Thưa TS Huỳnh Văn Sơn,

Con trai mình hơn 3 tuổi rồi, mình có mua cho cháu 1 con heo đất lúc bé hơn 1 tuổi. Mỗi lần đi chợ về có đồng xu 5000 đồng mới (đổi của mấy chị bán hàng) mình hay đưa bé cho vào ống heo. Lúc đó mình chỉ nghĩ là cho cháu chơi thôi.

Có lần ba bé mua đồ về có mấy đồng xu lẻ, bé tự nhặt rồi cho vào ống heo. Mình ngạc nhiên lắm - lúc đó bé 2 tuổi.

Mình không biết bé hình thành ý thức đồng tiền cho vào ống heo để tiết kiệm hay là bé chỉ làm theo mẹ thôi? Và độ tuổi nào thì mình hướng cho bé tính tiết kiệm?

Mong sớm nhận được tư vấn của Tiến sĩ.

Chân thành cảm ơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ là 1 - 2 tuổi mà bé tự nhặt tiền cho vào heo đất chỉ là hành động bé bắt chước người lớn làm thôi.
    3 tuổi bé bắt đầu có ý thức nên bạn có thể dạy bé tiết kiệm thông qua những hành động thiết thực hàng ngày và duy trì việc bỏ ống heo bạn nhé.
    Chúc bạn thành công!
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Thưa TS Huỳnh Văn Sơn,

Con trai mình hơn 3 tuổi rồi, mình có mua cho cháu 1 con heo đất lúc bé hơn 1 tuổi. Mỗi lần đi chợ về có đồng xu 5000 đồng mới (đổi của mấy chị bán hàng) mình hay đưa bé cho vào ống heo. Lúc đó mình chỉ nghĩ là cho cháu chơi thôi.

Có lần ba bé mua đồ về có mấy đồng xu lẻ, bé tự nhặt rồi cho vào ống heo. Mình ngạc nhiên lắm - lúc đó bé 2 tuổi.

Mình không biết bé hình thành ý thức đồng tiền cho vào ống heo để tiết kiệm hay là bé chỉ làm theo mẹ thôi? Và độ tuổi nào thì mình hướng cho bé tính tiết kiệm?

Mong sớm nhận được tư vấn của Tiến sĩ.

Chân thành cảm ơn.
    Bạn thân mến, lên 3 tuổi trẻ bắt đầu có ý thức và thông thường một hình thức rất dễ thương dạy con về quản lý chi tiêu đó chính là mua ống heo hướng dẫn con tiết kiệm. Nếu biết về tiền sớm nhưng biết dưới góc độ tích cực của tiền thì không làm trẻ hư, điều quan trọng vẫn là phương pháp giáo dục, hương dẫn của người lớn như thế nào? Con bạn lên 3 tuổi hãy bắt đầu dạy con về giá trị của đồng tiền chân chính, về cách quản lý tiền, cách tiết kiệm tiền… Những hành động này bắt đầu từ những việc làm rất nhỏ trong gia đình như bỏ tiền ống heo, sử dụng hợp lý các vật dụng thức ăn trong gia đình, biết tự để dành tiền để mua một số đồ chơi – vật dụng cho riêng mình… Hãy kể cho con nghe những câu chuyện bài học tiết kiệm, về sức lao động chân chính tạo ra đồng tiền, bằng những tấm gương trong đời sống… Chỉ cần dành ít thời gian mỗi ngày cho trẻ, chắc chắn sẽ hình thành được những yếu tố tiết kiệm, sử dụng tiền hợp lý nơi trẻ.

Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • thq
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,630 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Hướng cho bé đến những câu chuyện về lao động chân chính sẽ giúp con có được giúp bé dần hình thành ý thức tiết kiệm!