TIN TÀI TRỢ.

Dạy trẻ chi tiêu có kế hoạch !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.98K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,954 Bài viết

• 4,139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Thời buổi này con cái càng phát triển hơn nên việc uốn nắn cho con cũng cả một nghệ thuật đấy các mẹ ạ! Nhưng chúng ta phải cương quyết không thôi là hỏng ngay, bởi thế nên việc dạy dỗ con cái cha mẹ phải thống nhất cùng nhau. bé nhà mình được ba cưng chìu hơn nên thường làm nũng ba lắm, với mình thì cương quyết hơn, chẳng hạn như khi đưa con đi chơi đâu đó, con thường đòi mua đồ chơi này nọ, mình chỉ mua khi thật sự cần thiết và an toàn cho con thôi. Nhiều khi bé hiểu được ý mẹ hay sao ấy, không khóc la hay giận dỗi nhiều như khi đòi ba mua. Cái này mình cũng hay góp ý cùng ox lắm.
    Em cũng rất lo vụ dạy con chị ah! Nuôi con khó 1 thì dậy con khó gấp trăm lần, dậy con mà không đúng thì không những khổ con khổ mình mà còn có khi khổ cả xã hội. Bé con nhà em mới 1 tuổi thôi nhưng em cũng bắt đầu ý thức đến việc rèn giũa cháu. EM đọc ở đâu đó là chiều trẻ con thì dễ vì nhu cầu của con trẻ còn ít nhưng càng lớn thì nhu cầu càng cao - đến lúc đó không chiều được thì nó sẽ tìm mọi cách để có được điều nó muốn, còn bố mẹ thì dễ đánh mắng con vì nói không nghe. Chính vì thế là bậc cha mẹ phải uốn nắn con ngay từ nhỏ - giúp con thích nghi với cuộc sống!
    Mong con yêu luôn mạnh khỏe và vui vẻ,

eNortjKzUjI0szQwtVSyBlwwFaoC2w,,92

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng sợ mẹ hơn ba, xã mình chiều con lắm, thích gì cha con cứ thủ thỉ với nhau rồi chở nhau đi mua, nhiều khi còn giấu mình. Mà thời gian rồi minh bầu bì, nghén lên nghén xuống, rồi sinh nở, nên kg quan tâm lắm đến con, bây giờ mới thấy con đã muốn hư rồi. Nghe các mẹ nói, thấy giật mình, p thu xếp thời gian để uốn nắn con lại thôi.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình cũng sợ mẹ hơn ba, xã mình chiều con lắm, thích gì cha con cứ thủ thỉ với nhau rồi chở nhau đi mua, nhiều khi còn giấu mình. Mà thời gian rồi minh bầu bì, nghén lên nghén xuống, rồi sinh nở, nên kg quan tâm lắm đến con, bây giờ mới thấy con đã muốn hư rồi. Nghe các mẹ nói, thấy giật mình, p thu xếp thời gian để uốn nắn con lại thôi.
    wP3kp7

vT1Sp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,121 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Thời buổi này không phải là mẹ với bà nữa mà là bố với ông bà có vẻ hay chiều con cháu hơn mẹ nhỉ, nhà mình cũng thế đấy, suốt ngày phải chỉnh bố nó vì tội chiều con
    OS2Hp7
    Tom iu: NB: 3.4 kg; 1M: 4.8kg (3D rụng rốn); 2M: 6.1kg & 60cm; 2M18d: 6.7kg; 3M: 7kg & 64cm; 4M: 7.5kg & 70cm

syeVp7
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vcht Xem bài viết
    Thời buổi này không phải là mẹ với bà nữa mà là bố với ông bà có vẻ hay chiều con cháu hơn mẹ nhỉ, nhà mình cũng thế đấy, suốt ngày phải chỉnh bố nó vì tội chiều con
    Ôi, thế thì nhà nào cũng giống nhà nào nhỉ! , mẹ luôn luôn nghiêm khắc, còn bố và OB thì...haizaa, mình cũng khổ cái vụ này nè. Chẳng lẽ con mình sinh ra mà lại không thuơng, thuơng thì thương nhưng phải nghiêm khắc chứ không sau này hối hận không kịp, mà đôi lúc thấy mình cũng gấu nhỉ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đợt rồi em bầu bí cũng không quan tâm đến con nhiều lắm nhưng mà vẫn cố gắng giành thời gian thu xếp để chơi cùng con mỗi ngày, thường thì trước đây lúc tắm là mẹ làm nhưng giờ là bố làm, cho ăn là mẹ cho ăn nhưng giờ bố cho ăn có mẹ kèm bên cạnh. Cu nhà em thì sợ bố nhưng mà bố cũng chiều lắm, đòi k được là lăn ra khóc mẹ phải nựng mới nín cơ, cu nhà em ưa ngọt ngào lắm, nên cứ ngọt ngào 1 tý êm tai là cu ấy nghe liền, vậy nên dạy trẻ không cần phải doi vọt hay là quát tháo đâu các mẹ nhỉ? cứ từ từ mình chỉ dạy cho con là con sẽ hiểu và làm theo mà.
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Đợt rồi em bầu bí cũng không quan tâm đến con nhiều lắm nhưng mà vẫn cố gắng giành thời gian thu xếp để chơi cùng con mỗi ngày, thường thì trước đây lúc tắm là mẹ làm nhưng giờ là bố làm, cho ăn là mẹ cho ăn nhưng giờ bố cho ăn có mẹ kèm bên cạnh. Cu nhà em thì sợ bố nhưng mà bố cũng chiều lắm, đòi k được là lăn ra khóc mẹ phải nựng mới nín cơ, cu nhà em ưa ngọt ngào lắm, nên cứ ngọt ngào 1 tý êm tai là cu ấy nghe liền, vậy nên dạy trẻ không cần phải doi vọt hay là quát tháo đâu các mẹ nhỉ? cứ từ từ mình chỉ dạy cho con là con sẽ hiểu và làm theo mà.
    Đúng rồi đó, trẻ con bây giờ bướng bĩnh hơn nhưng cũng vâng lời cha mẹ khi mình nhẹ nhàng khuyên bảo, chứ quát mắn hay rọi vọt thì làm tình trạng càng thêm tệ thôi, nhưng bé nhà mình đôi khi nghích quá mình giận lên thì bé chạy lại hôn lấy hôn để rồi bảo: "mẹ ơi, con yêu mẹ lắm", ôi trời, làm sao có thể giận lâu cơ chứ.
    Đấy, thấy đấy các mẹ, chúng ta phải dạy các con ngay từ lúc này, việc ý thức mọi việc kể cả tiết kiệm mình cũng phải uốn nắn con bây giờ là vừa.
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Mình nghén quá nên giao hết cho ba luôn, 2 cha con muốn làm gì thì làm, nhiều lúc thấy cũng không vừa ý, nhưng cũng phải chịu thôi. Mà con mình từ đó khoái ba nó mới chết chứ, mẹ phù thủy quá nên con sợ.
    wP3kp7

vT1Sp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,121 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Các mẹ ở đây đã ai mua tiết kiệm phù đổng cho con chưa, nhà mình đã ủy quyền cho bố nó đi mua rồi, con còn nhỏ nên mẹ tiết kiệm hộ con, con có khoản nào được cho cũng gửi vào sổ tiết kiệm của bạn í, mai kia bạn í lớn sẽ cho bạn í tiết kiệm và cho vô sổ cho bạn í có động lực
    OS2Hp7
    Tom iu: NB: 3.4 kg; 1M: 4.8kg (3D rụng rốn); 2M: 6.1kg & 60cm; 2M18d: 6.7kg; 3M: 7kg & 64cm; 4M: 7.5kg & 70cm

syeVp7
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vcht Xem bài viết
    Các mẹ ở đây đã ai mua tiết kiệm phù đổng cho con chưa, nhà mình đã ủy quyền cho bố nó đi mua rồi, con còn nhỏ nên mẹ tiết kiệm hộ con, con có khoản nào được cho cũng gửi vào sổ tiết kiệm của bạn í, mai kia bạn í lớn sẽ cho bạn í tiết kiệm và cho vô sổ cho bạn í có động lực
    Có mình mua rồi nè, mua cho bé chị 6 tuổi sẵn tiện mua cho cu em 2 tháng luôn, coi như để dành 1 khoản cho con, bé nhà mình có ý thức lắm, ai cho tiền là lập tức bỏ heo ngay, ba mẹ không sờ vào dc đâu.
    wP3kp7

vT1Sp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,121 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Có mình mua rồi nè, mua cho bé chị 6 tuổi sẵn tiện mua cho cu em 2 tháng luôn, coi như để dành 1 khoản cho con, bé nhà mình có ý thức lắm, ai cho tiền là lập tức bỏ heo ngay, ba mẹ không sờ vào dc đâu.
    Mẹ dạy con gái khéo quá, thế này đỡ lo khoản mai kia con không tiết kiệm rồi . Đang có ưu đãi tuần này cho chủ tk Tiết kiệm Phù Đổng, mẹ đi sắm đồ cho các con chưa ?
    OS2Hp7

syeVp7
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi emy.an Xem bài viết
    Em cũng rất lo vụ dạy con chị ah! Nuôi con khó 1 thì dậy con khó gấp trăm lần, dậy con mà không đúng thì không những khổ con khổ mình mà còn có khi khổ cả xã hội. Bé con nhà em mới 1 tuổi thôi nhưng em cũng bắt đầu ý thức đến việc rèn giũa cháu. EM đọc ở đâu đó là chiều trẻ con thì dễ vì nhu cầu của con trẻ còn ít nhưng càng lớn thì nhu cầu càng cao - đến lúc đó không chiều được thì nó sẽ tìm mọi cách để có được điều nó muốn, còn bố mẹ thì dễ đánh mắng con vì nói không nghe. Chính vì thế là bậc cha mẹ phải uốn nắn con ngay từ nhỏ - giúp con thích nghi với cuộc sống!
    Mình rút kinh nghiệm này từ nhà mình, cháu mình vì lúc nhỏ không có điều kiện nên khi gia đình khá chút, ba cháu rất chiều cháu, muốn gì cũng được, đến khi mẹ cháu hứa mà chưa kịp mua thì cháu đã lấy trộm tiền của bà nội để mua đồ, thật tình cũng thấy tội cho cháu, người ta thường nói "ăn quen nhịn không quen" mà. Vậy nên có câu nuôi con với "trái tim nóng và cái đầu lạnh" thật đúng.
    wP3kp7

vT1Sp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,121 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Mình rút kinh nghiệm này từ nhà mình, cháu mình vì lúc nhỏ không có điều kiện nên khi gia đình khá chút, ba cháu rất chiều cháu, muốn gì cũng được, đến khi mẹ cháu hứa mà chưa kịp mua thì cháu đã lấy trộm tiền của bà nội để mua đồ, thật tình cũng thấy tội cho cháu, người ta thường nói "ăn quen nhịn không quen" mà. Vậy nên có câu nuôi con với "trái tim nóng và cái đầu lạnh" thật đúng.
    Mẹ nó nói đúng đó, mình giờ phải liên tục nhắc xã không được chiều con theo kiểu con thích gì là bố đáp ứng mua luôn! Mình rất sợ từ bé con đã quen được đáp ứng mọi yêu cầu, lớn sẽ quen cách tiêu tiền không phải nghĩ!
    OS2Hp7

syeVp7
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời buổi bây giờ gia đình có điều kiện nên ba mẹ thường hay chiều con, sợ con buồn, con thua thiệt với bạn bè, mà mỗi gia đình lại ít con nữa nên càng chiều con. Khi được chiều quá trẻ sẽ không biết giá trị của đồng tiền, không biết quý trọng tình thương yêu của ba mẹ, vây nên dạy con bây giờ khó hơn hồi xưa nhiều, hồi đó cho ăn no mặc ấm, rồi con cái cũng lớn lên mà ít có trẻ hư, bây giờ có quá nhiều cám dỗ, tệ nạn...ba mẹ vừa phải kiếm tiền, vừa loa về mặt tình cảm, tâm lý con, sơ sẩy là hối hận liền. Thật là vấn đề nhức đầu phải không các mẹ.
    wP3kp7

vT1Sp7
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4