TIN TÀI TRỢ.

Dạy trẻ chi tiêu có kế hoạch !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.98K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em chơi được 1 lúc thì rối tung hết cả lên mẹ nó ah? cu cậu chưa biết sử dụng con chuột nên chưa làm gì được nhiều, mẹ mà chỉ cho thì lại gạt tay mẹ ra, nhưng mà công nhận game này dạy cho trẻ thật nhiều điều hay và có ích, mai đến cơ quan em phải chỉ cho mấy chị ở cùng công ty truy cập vào website của Tiết kiệm phù đổng về nhà cho con chơi để con hiểu được nhiều điều hơn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình vào trang web tietkiemphudong để tìm hiểu thì thấy có game hay lắm, hình ảnh sinh động, dễ thương, rất cụ thể, các mẹ cho bé vào chơi đi, mình nghĩ bé sẽ rất thích và làm theo đó, những hành động tiết kiệm rất đời thường, bé nhà mình rất thích.
    http://www.tietkiemphudong.vn/game-phu-dong/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Uh, thấy cũng thuơng thuơng khi dạy cho con cách tk mà bé hiểu được thì mình càng vui, bé nhà mẹ caohoang đã cho đi nhà trẻ chưa? SM nhà mình sáng nay thấy mẹ để tiền trên bàn chuẩn bị đưa con đi học rồi mẹ đi chợ luôn, con thấy tiền rồi bảo: "mẹ bỏ heo tiền mẹ", mình nghe con sắp xếp câu chưa đúng cũng buồn cười,.Còn tiền bỏ heo là heo đất trong lớp con học, các bé thỉnh thoảng bỏ vào 2-3 ngàn gì đó, để cuối năm giúp đỡ cho các bạn khó khăn.Bé thì bé chứa hiểu hết đâu, nhưng khi bé đòi bỏ heo thì mình thường nói cho bé hiểu được là tiền này bỏ heo để cuối năm giúp các bạn khó khăn nghe con, con dạ và gật đầu. Mình thấy cũng vui vui
    Bé nhà mẹ nó hơn bé nhà mình 8 tháng vậy chắc là đi nhà trẻ lâu rồi đúng ko? Mình thì chưa cho đi vì hiện tại ở nhà có ông bà nội trông, với lại cũng định để 3 tuôi rồi cho đi. Cậu ta cũng chưa biết bỏ heo là gì đâu nhưng cũng biết cầm tiền đưa mẹ rồi đấy, ai cho tiền hoặc nhìn thấy tiền ở đâu là lại đưa mẹ, nói véo von "mẹ ơi mẹ cầm đi" nghe yêu cực! Nhưng chắc chắn mấy nữa cu cậu khôn hơn mình sẽ dạy cậu ta nuôi heo đất để hình thành thói quen tiết kiệm chứ nhỉ!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,129 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình vào trang web tietkiemphudong để tìm hiểu thì thấy có game hay lắm, hình ảnh sinh động, dễ thương, rất cụ thể, các mẹ cho bé vào chơi đi, mình nghĩ bé sẽ rất thích và làm theo đó, những hành động tiết kiệm rất đời thường, bé nhà mình rất thích.
    http://www.tietkiemphudong.vn/game-phu-dong/
    Em cũng đăng ký tài khoản và chơi rồi này, ông con chưa hiểu lắm nhưng nhìn mẹ chơi cũng thích thú ghê cơ, mà mẹ chơi 1 lúc lại thấy ham chứ hihi
    OS2Hp7
    Tom iu: NB: 3.4 kg; 1M: 4.8kg (3D rụng rốn); 2M: 6.1kg & 60cm; 2M18d: 6.7kg; 3M: 7kg & 64cm; 4M: 7.5kg & 70cm

syeVp7
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vcht Xem bài viết
    Em cũng đăng ký tài khoản và chơi rồi này, ông con chưa hiểu lắm nhưng nhìn mẹ chơi cũng thích thú ghê cơ, mà mẹ chơi 1 lúc lại thấy ham chứ hihi
    Nhóc nhà mình dính vô cái máy tính luôn, mẹ phải cưỡng chế đi ngủ, và hứa là hôm sau chơi tiềp mới chịu.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,129 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình dính vô cái máy tính luôn, mẹ phải cưỡng chế đi ngủ, và hứa là hôm sau chơi tiềp mới chịu.
    thế hả mẹ nó, game này em thấy bổ ích nhưng chắc các mẹ chắc cũng nên chú ý để các bé chơi 1 tzan nhất định trong ngày thôi nhỉ, ko ham quá lại khổ he he
    OS2Hp7
    Tom iu: NB: 3.4 kg; 1M: 4.8kg (3D rụng rốn); 2M: 6.1kg & 60cm; 2M18d: 6.7kg; 3M: 7kg & 64cm; 4M: 7.5kg & 70cm

syeVp7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em thấy vấn đề này là cần thiết. Nếu ngay từ nhỏ con đã nhận thức được các vấn đề cơ bản về tiền bạc, thì trong tương lai sẽ có có tư duy khôn ngoan về tài chính. Vì vậy, việc giáo dục tài chính cho con cái ngay từ khi còn nhỏ là thật sự rất cần thiết.
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra trong thâm tâm của mỗi người cha người mẹ ai cũng muốn làm gương để con mình noi theo, cách chi tiêu của bố mẹ đôi lúc cũng rất ảnh hưởng đến con, một buổi sáng thực dậy bạn có thể tranh thủ nấu ăn sáng cho cả nhà đó cũng là 1 cách tiết kiệm tiền bạc vậy nhưng giờ mấy nhà làm được như thế? Nên sáng ra cứ đưa tiền cho con đi ăn sáng thôi, con mới 4 -5 tuổi đã biết tiêu tiền rồi, đã biết xin tiền bố mẹ ông bà mua bim bim, quà bánh rồi. Liệu dạy trẻ như thế có tốt không? Nhiều khi em thấy nhiều bé khóc lên khóc xuống vì mẹ không mua cái này cái kia, xấu mặt với mọi người vì không biết cách dạy con là ở chỗ đấy đấy ạ, em sợ lắm vì con trai em sợ khó dạy hơn con gái ý.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi keongot1 Xem bài viết
    Em thấy vấn đề này là cần thiết. Nếu ngay từ nhỏ con đã nhận thức được các vấn đề cơ bản về tiền bạc, thì trong tương lai sẽ có có tư duy khôn ngoan về tài chính. Vì vậy, việc giáo dục tài chính cho con cái ngay từ khi còn nhỏ là thật sự rất cần thiết.
    • 73 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Vấn đề này cũng khó, vì mình nghĩ trẻ con chưa hình thành được nhận thức về cách tiêu tiền trong cuộc sống trừ khi đứa bé đó tự lập từ nhỏ. Và sống trong môi trường bố mẹ tiết kiệm chi tiêu thì may ra....
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    Bé nhà mẹ nó hơn bé nhà mình 8 tháng vậy chắc là đi nhà trẻ lâu rồi đúng ko? Mình thì chưa cho đi vì hiện tại ở nhà có ông bà nội trông, với lại cũng định để 3 tuôi rồi cho đi. Cậu ta cũng chưa biết bỏ heo là gì đâu nhưng cũng biết cầm tiền đưa mẹ rồi đấy, ai cho tiền hoặc nhìn thấy tiền ở đâu là lại đưa mẹ, nói véo von "mẹ ơi mẹ cầm đi" nghe yêu cực! Nhưng chắc chắn mấy nữa cu cậu khôn hơn mình sẽ dạy cậu ta nuôi heo đất để hình thành thói quen tiết kiệm chứ nhỉ!!!
    Bé nhà mình cho đi nhà trẻ hồi đầu năm học mẹ nó ạ, trộm vía con đi học ngoan, vì bé không có ông bà trông coi nên mình gửi, mà con đi học thấy có tiến bộ hơn, con biết được nhiều hơn và nề nếp hơn mẹ caohoang ạ. Mình thấy yên tâm khi bé giờ ý thức được rất nhiều điều. Mẹ nó nè, giờ đang có chuơng trình Tiết kiệm Phù Đổng thì nuôi heo đất làm chi nữa chứ, hihi, TK vừa có lãi vừa được đứng tên của đứa con yêu dấu thì còn gì bằng nào
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,129 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Thực ra trong thâm tâm của mỗi người cha người mẹ ai cũng muốn làm gương để con mình noi theo, cách chi tiêu của bố mẹ đôi lúc cũng rất ảnh hưởng đến con, một buổi sáng thực dậy bạn có thể tranh thủ nấu ăn sáng cho cả nhà đó cũng là 1 cách tiết kiệm tiền bạc vậy nhưng giờ mấy nhà làm được như thế? Nên sáng ra cứ đưa tiền cho con đi ăn sáng thôi, con mới 4 -5 tuổi đã biết tiêu tiền rồi, đã biết xin tiền bố mẹ ông bà mua bim bim, quà bánh rồi. Liệu dạy trẻ như thế có tốt không? Nhiều khi em thấy nhiều bé khóc lên khóc xuống vì mẹ không mua cái này cái kia, xấu mặt với mọi người vì không biết cách dạy con là ở chỗ đấy đấy ạ, em sợ lắm vì con trai em sợ khó dạy hơn con gái ý.
    Em có cùng mối lo với mẹ nó đây! Con em cũng là con trai, em thấy con trai bao giờ cũng khó dạy hơn con gái. Và em cũng đang đau đầu nghĩ cách dạy con như thế nào để tránh tình trạng này đây, trước kia chưa có con mà thấy con của bạn bè anh em mè nheo đòi mua cái này cái kia em đã nghĩ mai kia có con rồi mình nhất định ko để con mình như các bé đó được, giờ có con rồi mới thấy ko đơn giản chút nào! :P
    OS2Hp7

syeVp7
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em có cùng mối lo với mẹ nó đây! Con em cũng là con trai, em thấy con trai bao giờ cũng khó dạy hơn con gái. Và em cũng đang đau đầu nghĩ cách dạy con như thế nào để tránh tình trạng này đây, trước kia chưa có con mà thấy con của bạn bè anh em mè nheo đòi mua cái này cái kia em đã nghĩ mai kia có con rồi mình nhất định ko để con mình như các bé đó được, giờ có con rồi mới thấy ko đơn giản chút nào! :P
    Các mẹ có con trai lo lắng nhưng mình đây con gái cũng lo không kém, hồi chưa có con mọi việc mình thấy rất đơn giản, nhưng giờ có con rồi nỗi lo cứ chồng chất nỗi lo khi mỗi ngày con mỗi lớn. Bởi thế nên ngay từ bây giờ chúng ta phải rèn thật chặt các mẹ ạ, nhất là vấn đề tiết kiệm, con ý thức được vấn đề này thì mọi thứ đều có thể nhẹ nhàng hơn.
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trẻ con bây giờ tinh khôn lắm các mẹ, mình mà kg kiên quyết la bị tụi nó ăn hiếp liền. Nhưng bây giờ cuộc sống bận rộn quá, nhiều người tặc lưỡi chiều cho xong chuyện hoặc là một cách bù đắp cho con, nên nói thì dễ mà thực tế lại khó, chúng ta p cố gắng thôi.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,129 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Các mẹ có con trai lo lắng nhưng mình đây con gái cũng lo không kém, hồi chưa có con mọi việc mình thấy rất đơn giản, nhưng giờ có con rồi nỗi lo cứ chồng chất nỗi lo khi mỗi ngày con mỗi lớn. Bởi thế nên ngay từ bây giờ chúng ta phải rèn thật chặt các mẹ ạ, nhất là vấn đề tiết kiệm, con ý thức được vấn đề này thì mọi thứ đều có thể nhẹ nhàng hơn.
    thơ

Đung là thời buổi này dạy con quá khó, vì xã hội có nhiều thứ cám dỗ con trẻ quá, đâu như thời chúng ta còn bé, cho nên tập cho con dùng đồng tiền tiết kiệm, hợp lý là một trong những điều quan trọng nhất, chúng ta đâu có theo các con 24/24 được, cốt lõi là ở thái độ và ý thức của con, cha mẹ hình thành được thái độ và ý thức sử dụng đồng tiền đúng đắn là đã có thể phần nào bớt đi mối lo này rồi nhỉ
    OS2Hp7

syeVp7
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy nên nếu tham gia vào chương trình tiết kiệm phù đổng các mẹ đã giúp trẻ thực hành bài học về: ý thức tiết kiệm; kiểm soát chi tiêu; và biết lập kế hoạch tài chính cá nhân. Em cũng mong sao sau này con lớn lên biết cách tiết kiệm cho bản thân mình và những gì xung quanh, k nhiều nhưng cũng không nên lãng phí quá.
    thơ

Đung là thời buổi này dạy con quá khó, vì xã hội có nhiều thứ cám dỗ con trẻ quá, đâu như thời chúng ta còn bé, cho nên tập cho con dùng đồng tiền tiết kiệm, hợp lý là một trong những điều quan trọng nhất, chúng ta đâu có theo các con 24/24 được, cốt lõi là ở thái độ và ý thức của con, cha mẹ hình thành được thái độ và ý thức sử dụng đồng tiền đúng đắn là đã có thể phần nào bớt đi mối lo này rồi nhỉ
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Đúng rồi, bây giờ có con rồi trăm thứ phải lo, nên chúng ta phải thiết lập cho trẻ thói quen tiết kiệm và biết chi tiêu có kế hoạch ngay từ bây giờ. Mình nghĩ làm được ngay từ khi trẻ bắt đầu nhận thức được về cuộc sống xung quanh này không bao giờ là quá sớm cả. Cái gì cũng phải rèn giũa dần dần các mẹ nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,129 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    Đúng rồi, bây giờ có con rồi trăm thứ phải lo, nên chúng ta phải thiết lập cho trẻ thói quen tiết kiệm và biết chi tiêu có kế hoạch ngay từ bây giờ. Mình nghĩ làm được ngay từ khi trẻ bắt đầu nhận thức được về cuộc sống xung quanh này không bao giờ là quá sớm cả. Cái gì cũng phải rèn giũa dần dần các mẹ nhỉ
    Em đồng ý với mẹ nó, trẻ con học rất nhanh và cũng rất dễ bị ảnh hưởng bởi người lớn xung quanh chúng, vì vậy bố mẹ có thể tận dụng ngay đặc điểm này của các con để uốn nắn con ngay từ những ngày đầu con biết "bắt chước" người lớn, em nghĩ bố mẹ noi gương bằng hành động là cách hiệu quả nhất để dạy con
    OS2Hp7

syeVp7
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đồng ý với mẹ nó, trẻ con học rất nhanh và cũng rất dễ bị ảnh hưởng bởi người lớn xung quanh chúng, vì vậy bố mẹ có thể tận dụng ngay đặc điểm này của các con để uốn nắn con ngay từ những ngày đầu con biết "bắt chước" người lớn, em nghĩ bố mẹ noi gương bằng hành động là cách hiệu quả nhất để dạy con
    Phải đó, trẻ con giờ như mẹ nó nói í, bắt chước dữ lắm, thấy mình làm gì cũng làm y chang, mà rồi con trẻ sống với môi trường cũng như sống cùng Bố Mẹ, OB là y như rằng con sẽ có tính cách giống ngay, cho nên trước tiên mình phải làm guơng cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,129 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Em đọc được bài này trên mạng thấy khá hay, copy cho các mẹ cùng tham khảo nè

Dạy trẻ 8 bài học về tiền

Dưới đây là 8 bài học về tiền bạc cần thiết để dạy cho trẻ, giúp chúng có thể ứng xử một cách thông minh trước vấn đề tài chính khi trưởng thành.

Nếu một đứa trẻ ngay từ nhỏ đã nhận thức được các vấn đề cơ bản về tiền bạc, thì trong tương lai sẽ có có tư duy khôn ngoan về tài chính. Vì vậy, giáo dục tài chính cho con cái của bạn ngay từ khi còn nhỏ là thật sự cần thiết.

Không bao giờ là quá sớm hay quá muộn để truyền đạt những bài học liên quan đến tiền. Và nếu chúng nghĩ rằng “Ngân hàng Bố mẹ” luôn luôn mở cửa thì hãy giúp chúng hiểu rằng chúng đã sai.

Tiền là có giới hạn

Một trong những bài học tài chính đầu tiên cho trẻ là vậy, giống như cách bố mẹ chúng ta vẫn thường nói rằng “tiền không phải là lá mọc trên cây”. Hãy dạy những đứa trẻ rằng tiền của bạn có hạn và hầu hết mọi người đều phải sống với một ngân sách nhất định. Bài học này sẽ giúp cho trẻ biết đắn đo trước đồng tiền.

Sử dụng ngân sách thích hợp

Liệu có bao nhiêu người biết sử dụng tốt một ngân sách? Có vẻ như chúng ta không từng được dạy một số thứ nhưng những thứ này lại cần thiết phải truyền đạt cho con cái. Đó sẽ là bài học tuyệt vời cho chúng khi bước vào trường đại học hay khi bắt đầu đi làm kiếm tiền. Vì vậy, hãy giúp chúng học cách trả tiền cho những hóa đơn cần thiết trước và cách chi tiêu tiết kiệm như thế nào vào những ngày lễ hay vào những món đồ xa xỉ…

Ưu tiên trong chi tiêu

Một bài học tài chính khác cần phải dạy cho con của bạn là biết ưu tiên trong các khoản phải chi. Ngày nay, các bậc phụ huynh thường chi tiền vào nhiều hoạt động vui chơi giải trí, tiêu tốn một khoản lớn và điều này có thể làm hư con cái của họ. Hãy dạy chúng bài học về sự ưu tiên bằng cách cho chúng tự lựa chọn – thích trượt patin hơn hay xem phim hơn? Hoặc hỏi chúng xem muốn dành một khoản tiền nào đó cho nhiều thứ lặt vặt hay chỉ một món đồ chơi đắt tiền?

Tạo thói quen tiết kiệm
    Bài học về tiết kiệm cần phải có trong việc giáo dục tài chính cho trẻ. Mặc dù thời đại này có rất nhiều thứ thú vị để tiêu tiền, nhưng hãy dạy con bạn rằng tiền của chúng sẽ nhiều dần lên nếu như đầu tư vào trong một tài khoản. Khuyến khích chúng nên để dành tiền cho sinh nhật của mình, tích cóp tiền trong túi và kiếm tiền từ các công việc.

Mọi thứ đều có giá

Dù trẻ con không cần phải bận tâm về các chi phí trong cuộc sống nhưng vẫn cần thiết để chúng biết rằng mọi thứ đều có một mức giá và một giá trị nhất định. Đây là bài học rất quan trọng cho cuộc sống của chúng trong tương lai. Theo cách này, chúng sẽ nhận thức được việc cần phải nhìn vào những thứ mà gia đình mình có và tiêu tiền của bố mẹ một cách thông minh.

Kiếm tiền cho thứ mình muốn

Một bài học khác về tài chính cần thiết cho trẻ là giá trị của việc phải bỏ sức lao động cho những thứ mình muốn. Bạn hãy nhìn ví dụ của nhiều triệu phú khi giáo dục con cái về đồng tiền, bằng cách nói thẳng rằng họ sẽ không cho chúng một đồng xu nào cả. Đó không phải bởi vì những ông bố bà mẹ này keo kiệt hay không thương yêu con của mình, mà vì họ sợ những đồng tiền cho sẵn sẽ khiến cuộc đời con cái họ bị lãng phí.

Sự đối đãi là có giới hạn

Thói quen tiêu tiền thường được hình thành ở giai đoạn còn là một đứa trẻ. Vì vậy, nếu bạn để con cái của mình hay rằng chúng có thể có bất cứ điều gì chúng muốn, thì chúng sẽ vẫn mặc định như thế khi đã trưởng thành. Thái độ này có nghĩa là khi lớn lên, chúng sẽ tiếp tục chăm chăm vào tài khoản của bạn hoặc trở nên phát điên với những tấm thẻ tín dụng. Hãy dạy chúng từ khi còn nhỏ rằng những sự đối đãi đặc biệt chỉ dành cho những dịp đặc biệt, và chúng sẽ dần hình thành thái độ khôn ngoan trước đồng tiền trong tương lai.

Không thể có tất cả mọi thứ

Có thể thông cảm khi bố mẹ nào cũng muốn con cái mình có những thứ tốt đẹp nhất. Tuy nhiên, điều này không nên áp dụng trong nhiều trường hợp và thật không hay khi để chúng nghĩ rằng chúng có thể có bất cứ thứ gì chúng muốn. Hãy dùng cách thông minh để giúp chúng hiểu rõ về bài học này. Nhận thức rõ ràng như vậy sẽ giúp chúng hiểu được điều gì là quan trọng trong cuộc sống và dành thời gian suy nghĩ về việc cần hơn là muốn.
    OS2Hp7

syeVp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Con mình bây giờ luôn biết bắt chước mọi động tác hành động của mọi người xung quanh. cho nên mình luôn luôn phải ý thức mình đang làm gì để quan sát xem con có bắt chước và làm theo không. Mình luôn luôn nhắc nhở con rằng: đồ đạc chơi xong phải gọn gàng, ai cho cái gì phải cám ơn, phải biết học tập các anh các chị ngoan ngoãn nghe lời cha mẹ... Nhìn chung cậu ta cũng hiểu ra nhiều điều đấy, mình cũng thấy vui lây!
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trẻ con bây giờ tinh khôn lắm các mẹ, mình mà kg kiên quyết la bị tụi nó ăn hiếp liền. Nhưng bây giờ cuộc sống bận rộn quá, nhiều người tặc lưỡi chiều cho xong chuyện hoặc là một cách bù đắp cho con, nên nói thì dễ mà thực tế lại khó, chúng ta p cố gắng thôi.
    Thời buổi này con cái càng phát triển hơn nên việc uốn nắn cho con cũng cả một nghệ thuật đấy các mẹ ạ! Nhưng chúng ta phải cương quyết không thôi là hỏng ngay, bởi thế nên việc dạy dỗ con cái cha mẹ phải thống nhất cùng nhau. bé nhà mình được ba cưng chìu hơn nên thường làm nũng ba lắm, với mình thì cương quyết hơn, chẳng hạn như khi đưa con đi chơi đâu đó, con thường đòi mua đồ chơi này nọ, mình chỉ mua khi thật sự cần thiết và an toàn cho con thôi. Nhiều khi bé hiểu được ý mẹ hay sao ấy, không khóc la hay giận dỗi nhiều như khi đòi ba mua. Cái này mình cũng hay góp ý cùng ox lắm.
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4