TIN TÀI TRỢ.

Dạy trẻ chi tiêu có kế hoạch !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.98K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,175 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

hôm nay đọc được bài cậu bé 9 tuổi đã ăn trộm mất của bố mẹ 4000 usd tương đương 80 triệu Vn chỉ để mua kẹo, thì mình thấy là việc dạy cho trẻ biết tiền và chi tiêu tiết kiệm tiền là điều nên làm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Người lớn chúng ta đôi lúc còn không tiết kiệm mà còn hoang phí một cách thái quá nữa vậy nên trẻ con từ lúc còn nhỏ phải được dạy dỗ và rèn thật tốt mới hiểu được hết những giá trị mà mình đang có, nhưng để dạy được trẻ hiểu điều này quả là thực rất khó, khó bởi vì trẻ còn nhỏ chưa hiểu hết, thế nhưng lại dễ hơn bởi vì tâm hồn trong trắng của trẻ chưa một lần biết đến giá trị của đồng tiền hay công sức mà mình phải làm ra vì thế trẻ sẽ tiếp thu và nhận thức nhanh hơn
    Mẹ my_thuan nói đúng, dạy con trẻ là cả một quá trình với sự kiên nhẫn và yêu thương của ba mẹ, người lớn mình đôi khi cũng không kiềm chế được bản thân thì lam sao dạy được con, vậy nên tập cho con tính tiết kiệm cũng chính là tự nhắc nhở bản thân mình.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Mẹ my_thuan nói đúng, dạy con trẻ là cả một quá trình với sự kiên nhẫn và yêu thương của ba mẹ, người lớn mình đôi khi cũng không kiềm chế được bản thân thì lam sao dạy được con, vậy nên tập cho con tính tiết kiệm cũng chính là tự nhắc nhở bản thân mình.
    Đúng là dạy con trẻ chúng ta cần phải kiên nhẫn vì bé còn bé quá, chưa đủ nhận thức được mọi vấn đề xung quanh mình nhất là vấn đề trừu tượng như là tiết kiệm. Nếu chúng ta hướng dẫn được con biết cách tiết kiệm thì chính chúng ta cũng đã tiết kiệm được rồi các mẹ nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Đúng đấy mẹ caohoang ạ, con bé nhà mình mới đi học từ đầu tháng chín này thôi chứ mấy, vậy mà bé đã có ý thức nhiều hơn rồi đó, về đến nhà biết cởi dép bỏ vào tủ, rồi lấy quần áo từ trong cặp ra cho vào máy giặt, còn nữa, ăn cơm mà rớt xuống bàn biết nhặt lên nữa, thương lắm. Mình còn ngạc nhiên cái nữa là, hôm mình nhắc cái sào đồ phơi quần áo một mình, bé đang ngồi chơi thấy vậy chạy lại nói: để con phụ cho. Ôi chao, xúc động quá mẹ nó ơi!
    Ôi nghe chị kể mà em cũng thấy xúc động lây nữa, vậy là điều đáng mừng đó chứ chị! Rồi dần dần bé khôn lớn, mình sẽ dạy bé bỏ ống tiết kiệm để bé biết giá trị của đồng tiền, có khi còn giúp bé lập kế hoạch để sử dụng ống heo sao cho hợp lý nữa chị nhỉ? Em nghĩ đó là điều rất nên làm để dạy trẻ chi tiêu có kế hoạch ngay từ bây giờ!
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi H&B Xem bài viết
    Đúng là dạy con trẻ chúng ta cần phải kiên nhẫn vì bé còn bé quá, chưa đủ nhận thức được mọi vấn đề xung quanh mình nhất là vấn đề trừu tượng như là tiết kiệm. Nếu chúng ta hướng dẫn được con biết cách tiết kiệm thì chính chúng ta cũng đã tiết kiệm được rồi các mẹ nhỉ?
    Đúng vậy, chính những lúc chúng ta dạy cho con cách tiết kiệm là chúng ta cũng đang tk cho chính mình. Bé còn nhỏ mình sẽ dạy cho bé những vấn đề nhỏ như tiết kiệm điện, nước...đó cũng là tk hữu ích rồi các mẹ nhỉ!
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_ngodong9 Xem bài viết
    hôm nay đọc được bài cậu bé 9 tuổi đã ăn trộm mất của bố mẹ 4000 usd tương đương 80 triệu Vn chỉ để mua kẹo, thì mình thấy là việc dạy cho trẻ biết tiền và chi tiêu tiết kiệm tiền là điều nên làm
    Ôi trời, nếu chỉ để mua kẹo mà lấy tiền của bố mẹ đã là không nên. Nhưng hậu quả thế nào nếu có kẻ lợi dụng con mình???
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Đúng vậy, chính những lúc chúng ta dạy cho con cách tiết kiệm là chúng ta cũng đang tk cho chính mình. Bé còn nhỏ mình sẽ dạy cho bé những vấn đề nhỏ như tiết kiệm điện, nước...đó cũng là tk hữu ích rồi các mẹ nhỉ!
    Em cũng dạy con biết cách tiết kiệm những vấn đề nhỏ trong cuộc sống hàng ngày như điện, nước...và con tiếp thu rất tốt, tuy nhiên em chỉ đau đầu mỗi việc con vãn chưa biết giữ gìn những đồ vật của chính con vì nếu con biết giữ gìn đồ của chính mình thì đấy chính là lúc con ý thức được việc tiết kiệm và như vậy mình sẽ không gặp quá rắc rối trong việc dạy con, nhưng thực sự đến giờ em vẫn đang trong mớ bòng bong với con, híc......
    • 3,016 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThanhQuynh Xem bài viết
    Con bạn giỏi quá. Khi cháu nhận được như thế là cháu mấy tuổi hả bạn? Trước đó và hằng ngày bạn dạy cho như thế nào, cùng chia sẻ cho mọi người cùng học tập nhé.
    khi cháu nhận thức được như thế cháu chỉ mới 3,5 tuổi thôi nhưng cháu hay để ý đến mọi người xung quanh, khi có gì thắc mắc thì cháu hỏi liền. Mình cũng hay nói chuyện với con trước khi ngủ, hỏi thăm bé việc học ở trường thế nào, và phân tích cho bé cái đúng cái sai để bé tự nhận thức và rèn luyện nhân cách từ nhỏ, hihi. Nói nghe có vẻ cao siêu nhưng vì anh này thông minh quá, mình phải uốn nắn từ nhỏ, chứ đợi ảnh lớn thì hơi khó dạy bảo. Anh hai của bé hiền và nhút nhát lắm, cũng thông minh lanh lợi nhưng không bằng anh này.
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều lúc em còn chả nhắc nhở bản thân em được đấy mẹ nó ạ, cũng chi tiêu bất hợp lý lắm xong rồi lại quay lại nghĩ giá như lúc đó mình đừng có thích món đồ đó một cách thái quá, giá như mình có kế hoạch từ trước thì giờ không như thế này? Vậy nên con trẻ ngay từ lúc con nhỏ phải dạy cho con cách biết định hướng lập kế hoạch riêng cho mình, đó là một việc thất là tốt cho bé trong tương lai. Như cách các mẹ đang rủ nhau mở tài khoản cho con tại Sacombank để tiết kiệm cho con sau này cũng là một cách hay đấy mẹ nó nhỉ?
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng dạy con biết cách tiết kiệm những vấn đề nhỏ trong cuộc sống hàng ngày như điện, nước...và con tiếp thu rất tốt, tuy nhiên em chỉ đau đầu mỗi việc con vãn chưa biết giữ gìn những đồ vật của chính con vì nếu con biết giữ gìn đồ của chính mình thì đấy chính là lúc con ý thức được việc tiết kiệm và như vậy mình sẽ không gặp quá rắc rối trong việc dạy con, nhưng thực sự đến giờ em vẫn đang trong mớ bòng bong với con, híc......
    Các bé có những ý thức khác nhau, con bạn cũng có thể có những ưu điểm khác hay hơn thì sao , nói thì nói vậy thôi chứ một ngày một bữa không thể dạy hay thay đổi được nhận thức của con mẹ nó ạ, cứ từ từ thôi. Con mình giờ có cái tật bướng không chịu nổi, mình cũng đang đau đầu đây, nhưng tự nhủ con sẽ thay đổi khi con lớn hơn chút nữa, khi mà mình kiên quyết và kiên trì, hihi, hy vọng là vậy.
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Nhiều lúc em còn chả nhắc nhở bản thân em được đấy mẹ nó ạ, cũng chi tiêu bất hợp lý lắm xong rồi lại quay lại nghĩ giá như lúc đó mình đừng có thích món đồ đó một cách thái quá, giá như mình có kế hoạch từ trước thì giờ không như thế này? Vậy nên con trẻ ngay từ lúc con nhỏ phải dạy cho con cách biết định hướng lập kế hoạch riêng cho mình, đó là một việc thất là tốt cho bé trong tương lai. Như cách các mẹ đang rủ nhau mở tài khoản cho con tại Sacombank để tiết kiệm cho con sau này cũng là một cách hay đấy mẹ nó nhỉ?
    Mình cũng vậy, nhiều khi quá trớn trg chi tiêu lắm, mà chúng ta là người lớn, đôi khi còn thấy khó khăn thì con trẻ sẽ như thế nào. Vậy nên mình thấy dạy con từ nhỏ rất quan trong,nhất la trong giai đoạn hình thành nhân cách và thói quen của trẻ. Con mình giờ bướng bỉnh và lý lẽ ghê lắm, nên rất là đau đầu với nàng ấy.
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó con gái còn dễ dạy chán ấy chứ mình con trai giờ đang được hơn 2 tuổi rồi hay dở cái tính thi gan ra với mẹ lắm rồi, nhiều khi mắng con hay đánh con thì lại xót mà nói nhẹ nhàng con không nghe thì lại bực mình, nhưng con trẻ đang ở giai đoạn hình thành nhân cách như mẹ nó nói thì thật cần những thói quen tốt cho mình mỗi ngày, con trai nhiều lúc tuy bướng bỉnh thật đó vậy nhưng mẹ nói 1 - 2 lần là hiểu và làm theo, mẹ đứng dậy đi ra khỏi phòng là con đi theo sau tay tắt điện đi, mẹ khen con ngoan quá là con rất thích thú, con trẻ cũng như người lớn cứ được tán dương khen thưởng là thấy vui.
    Mình cũng vậy, nhiều khi quá trớn trg chi tiêu lắm, mà chúng ta là người lớn, đôi khi còn thấy khó khăn thì con trẻ sẽ như thế nào. Vậy nên mình thấy dạy con từ nhỏ rất quan trong,nhất la trong giai đoạn hình thành nhân cách và thói quen của trẻ. Con mình giờ bướng bỉnh và lý lẽ ghê lắm, nên rất là đau đầu với nàng ấy.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ vậy đó, dạy trẻ cách tiết kiệm cách chi tiêu có kế hoạch ngay từ khi trẻ còn nhỏ không bao giờ là thừa cả. Vì chính như vậy là chúng ta đã tự nhắc nhở mình phải làm gương cho con trẻ sao cho thật tốt. Vì cha mẹ là những người gần gũi nhất với con mà, thấy cha mẹ làm là trẻ sẽ học theo ngay thôi! Nên chúng ta hãy cố gắng là những tấm gương sáng cho con trẻ noi theo các mẹ nhỉ!
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    Mình cũng nghĩ vậy đó, dạy trẻ cách tiết kiệm cách chi tiêu có kế hoạch ngay từ khi trẻ còn nhỏ không bao giờ là thừa cả. Vì chính như vậy là chúng ta đã tự nhắc nhở mình phải làm gương cho con trẻ sao cho thật tốt. Vì cha mẹ là những người gần gũi nhất với con mà, thấy cha mẹ làm là trẻ sẽ học theo ngay thôi! Nên chúng ta hãy cố gắng là những tấm gương sáng cho con trẻ noi theo các mẹ nhỉ!
    Uh, thấy cũng thuơng thuơng khi dạy cho con cách tk mà bé hiểu được thì mình càng vui, bé nhà mẹ caohoang đã cho đi nhà trẻ chưa? SM nhà mình sáng nay thấy mẹ để tiền trên bàn chuẩn bị đưa con đi học rồi mẹ đi chợ luôn, con thấy tiền rồi bảo: "mẹ bỏ heo tiền mẹ", mình nghe con sắp xếp câu chưa đúng cũng buồn cười,.Còn tiền bỏ heo là heo đất trong lớp con học, các bé thỉnh thoảng bỏ vào 2-3 ngàn gì đó, để cuối năm giúp đỡ cho các bạn khó khăn.Bé thì bé chứa hiểu hết đâu, nhưng khi bé đòi bỏ heo thì mình thường nói cho bé hiểu được là tiền này bỏ heo để cuối năm giúp các bạn khó khăn nghe con, con dạ và gật đầu. Mình thấy cũng vui vui
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,121 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Topic này hay quá! Em vào học hỏi kinh nghiệm dạy con tiết kiệm của các mẹ!
    Bé nhà em mới 19 tháng thôi, nhưng giờ em cũng tập những thói quen đơn giản cho bé, sáng ngủ dậy mẹ bảo "con tắt điều hòa đi rồi mẹ con mình xuống dưới nhà nhé" là bạn ấy lon ton đi tìm điều khiển điều hòa và tắt cho mẹ, hoặc mỗi khi đi đâu chơi hay ra khỏi nhà mẹ đều nhắc bạn "con tắt quạt hộ mẹ nhé", con chờ mẹ tắt điện rồi mẹ con mình đi nhé", vừa giúp con học thêm từ mới (bé đang học nói ạ), lại vừa hình thành thói quen tốt cho con phải không các mẹ?
    OS2Hp7
    Tom iu: NB: 3.4 kg; 1M: 4.8kg (3D rụng rốn); 2M: 6.1kg & 60cm; 2M18d: 6.7kg; 3M: 7kg & 64cm; 4M: 7.5kg & 70cm

syeVp7
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con trai mẹ nó dễ thương quá cơ? con trai em bây giờ cũng biết được nhiều thứ rồi nên em đang tranh thủ dạy cho con biết thêm nhiều điều nữa nhất là tính tiết kiệm và ngăn nắp, nhiều khi pha cốc sữa ra con lười không chịu uống em lại phải năn nỉ "con uống sữa vào để lớn lên con còn có sức khỏe đi làm việc và kiếm tiền, nếu con không uống là con rất lãng phí mà lại kém thông minh cùng với xí trai nữa đó" cu cậu ngồi nghe 1 lát rồi gật gù cái đầu cầm cốc sữa lên uống hết. Con ăn cái gì em cũng lựa cho con vừa đủ không để con ăn thừa nhiều lãng phí lắm.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vcht Xem bài viết
    Topic này hay quá! Em vào học hỏi kinh nghiệm dạy con tiết kiệm của các mẹ!
    Bé nhà em mới 19 tháng thôi, nhưng giờ em cũng tập những thói quen đơn giản cho bé, sáng ngủ dậy mẹ bảo "con tắt điều hòa đi rồi mẹ con mình xuống dưới nhà nhé" là bạn ấy lon ton đi tìm điều khiển điều hòa và tắt cho mẹ, hoặc mỗi khi đi đâu chơi hay ra khỏi nhà mẹ đều nhắc bạn "con tắt quạt hộ mẹ nhé", con chờ mẹ tắt điện rồi mẹ con mình đi nhé", vừa giúp con học thêm từ mới (bé đang học nói ạ), lại vừa hình thành thói quen tốt cho con phải không các mẹ?
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Mẹ nó dạy con như thế chắc chắn sau này bé sẽ ý thức vấn đề tiết kiệm rất tốt, con mình còn nhỏ nhưng mình sẽ dạy từ từ và học hỏi các mẹ trong các topic để cùng dạy con tốt hơn. Tuy bé nhà còn nhỏ nhưng bé chơi đồ, búp bê cũng biết nâng niu và gìn giữ,,,hôm trước mình thì sắp xếp những bộ quần áo mà bé mặc không vừa để cho con của ông anh ở quê, lúc đó mình hỏi con: đồ này con ko mặc vừa nữa mẹ xếp lại đem về quê cho chị Hân nha con, con liền gật đầu dạ, bấy nhiu đó thôi mình cũng thấy vui vì con biết gìn giữ và chia sẽ.
    2 đứa con nhà mình đứa nào cũng thế, lúc nhỏ mua đồ chơi về chơi một vài lần là chán, không ngó tới, lại đòi mua cái khác, vậy là mình phân tích cho con hiểu về tiếc kiệm, mua nhiều thứ sẽ rất tốn kém, chúng ta phải biết tiết kiệm để tích lũy còn mua sắm các thứ khác trong gia đình, đồ chơi mình phải giữ gìn và cất đi, lâu lâu lấy ra chơi, hoặc là cho bạn, em cháu, không nên bỏ đi thật là lãng phí. Thế là mình sắp xếp thay con, tất cả cho vào tủ kín gọn gàng, vừa lưu giữ, nhưng cũng vừa trang trí, ai tới cũng trầm trồ "đẹp quá!", mỗi lần có bạn đến chơi là con bé tuông ra chơi, có khi cho luôn bạn. Muốn mua đồ chơi đều xin ý kiến mẹ, mẹ nói món này đắt lắm, thế là con bé không dám hó hé. Khi nào mẹ có thưởng khá khá thì cũng mua cho con món con thích.
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Đúng như mẹ caohoang2010 nói đấy, đúng là dạy trẻ bất cứ việc gì hay tiết kiệm chẳng hạn ngay từ bé không bao giờ là việc thừa hãi cả vì điều này sẽ giúp bé hình thành ý thức rất sớm và sau này khi bé lớn lên bé sẽ có tính lập rất cao, bố mẹ lại sẽ nhàn hạ hơn rất nhiều trong vấn đề dạy con cái. Mặc dù biết vấn đề này không phải là vấn đề một sớm một chiều nhưng mình vẫn làm theo cách mưa dầm thấm lâu với con nhà mình và quan trọng hơn mình luôn cố gắng kìm chế bản thân và tự nhủ mình phải biết tiết kiệm để còn hướng dẫn cho con sau này khi con đủ nhận thức về vấn đề đó một cách rõ ràng hơn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,121 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Đúng như mẹ caohoang2010 nói đấy, đúng là dạy trẻ bất cứ việc gì hay tiết kiệm chẳng hạn ngay từ bé không bao giờ là việc thừa hãi cả vì điều này sẽ giúp bé hình thành ý thức rất sớm và sau này khi bé lớn lên bé sẽ có tính lập rất cao, bố mẹ lại sẽ nhàn hạ hơn rất nhiều trong vấn đề dạy con cái. Mặc dù biết vấn đề này không phải là vấn đề một sớm một chiều nhưng mình vẫn làm theo cách mưa dầm thấm lâu với con nhà mình và quan trọng hơn mình luôn cố gắng kìm chế bản thân và tự nhủ mình phải biết tiết kiệm để còn hướng dẫn cho con sau này khi con đủ nhận thức về vấn đề đó một cách rõ ràng hơn.
    Đúng là dạy con từ thuở còn thơ nhỉ! Bố mẹ có gương mẫu thì mới dạy được con, em nhiều khi cũng tiêu tiền không có kế hoạch gì cả, có những món đồ mua về có khi không dùng đến mấy, quả là lãng phí! Bố mẹ phải điều chỉnh bản thân, tạo thói quen tiêu dùng tiết kiệm, con trẻ tiếp thu nhiều từ hành động của người lớn, lời nói có khi không tác dùng bằng hành động, em quan sát từ bé nhà em, chỉ lấy 1 ví dụ nhỏ thế này: mỗi lần nhà có mảnh giấy vụn hay rác em hoặc bố nó nhặt bỏ vào thùng rác, bạn Tom nhìn thấy bố mẹ làm thế là mỗi lần nhìn thấy giấy vụn hay vỏ kẹo là bạn vội vàng cầm chạy vào chỗ thùng rác, nhiều khi sốt sắng quá, kẹo chưa kịp ăn mà rơi ra bạn cũng vội vã cầm vất đi
    OS2Hp7
    Tom iu: NB: 3.4 kg; 1M: 4.8kg (3D rụng rốn); 2M: 6.1kg & 60cm; 2M18d: 6.7kg; 3M: 7kg & 64cm; 4M: 7.5kg & 70cm

syeVp7
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi, mình vào trang web tietkiemphudong để tìm hiểu thì thấy có game hay lắm, hình ảnh sinh động, dễ thương, rất cụ thể, các mẹ cho bé vào chơi đi, mình nghĩ bé sẽ rất thích và làm theo đó, những hành động tiết kiệm rất đời thường, bé nhà mình rất thích.
    http://www.tietkiemphudong.vn/game-phu-dong/
    wP3kp7

vT1Sp7
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4