TIN TÀI TRỢ.

Dạy trẻ chi tiêu có kế hoạch !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.98K Lượt đọc
  • 73 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

DẠY TRẺ CHI TIÊU CÓ KẾ HOẠCH

Để giáo dục cho con cái hiểu được giá trị đồng tiền và biết cách làm chủ cuộc sống sau này, ngay bây giờ bạn hãy tập cho con trẻ sử dụng đồng tiền hiệu quả đi kèm với thói quen tiết kiệm khoa học.

Chị Tâm (Thanh Xuân, Hà Nội) cho rằng, không nên để cho con cái tiếp cận quá sớm với đồng tiền, như vậy dễ khiến con bị nhiều ảnh hưởng không tốt do vật chất gây ra. Thế nên hai vợ chồng chị luôn cố gắng lo lắng chu toàn để con cái không bị thiếu thốn và không phải suy nghĩ gì về những thứ mình có từ đâu ra, giá trị thế nào.

Sacombank%201

Còn gia đình chị Bình (Cầu Giấy, Hà Nội) thì ngược lại, ông bà nội chị muốn các cháu phải sớm hiểu được giá trị của đồng tiền, của sức lao động mà cha mẹ chúng đã bỏ ra, nên suốt ngày ông bà cứ nói mãi với cu Bo và bé Bống về việc phải tiết kiệm, thậm chí còn nêu giá trị từng món đồ mà chúng đã được ông bà, ba mẹ trang bị cho.

Hai cách suy nghĩ trên tuy trái ngược nhau nhưng đều gây ảnh hưởng không tốt đối với trẻ em. Ở trường hợp thứ nhất, vì luôn được lo lắng chu đáo nên trẻ không thể hiểu được giá trị của đồng tiền, đến khi lớn hơn một chút, trẻ sẽ bối rối khi được trực tiếp quản lý tiền bạc và không có kế hoạch sử dụng sao cho hợp lý, hiệu quả. Trường hợp thứ hai, trẻ luôn có tâm lý đề cao giá trị của đồng tiền, mọi thứ đều được chúng quy đổi ra giá trị vật chất nên dễ tạo nên tính cách thực dụng trong trẻ.

Với trẻ nhỏ, việc nhồi nhét về những lợi ích lớn lao của việc tiết kiệm là rất xa vời. Do rất vô tư, nên trẻ dễ quên ngay những khái niệm dài dòng mà cha mẹ truyền đạt. Vì vậy tốt nhất, bạn hãy rèn luyện cho trẻ tính tiết kiệm từ những thói quen nhỏ hàng ngày.

Chị Hoàng (quận 5, TP HCM) thường nhắc con tắt điện khi ra khỏi phòng, tắt quạt khi không sử dụng và khi không xem TV thì nên để ở chế độ nghỉ… Không chỉ tiết kiệm cho bản thân, việc hướng dẫn trẻ để dành đồ chơi hay quần áo cũ quyên góp cho các bạn nhỏ nghèo vẫn còn thiếu thốn và giải thích lý do thiết yếu của những việc làm nhỏ bé cũng rất quan trọng.

Tái chế đồ cũ cũng là một cách tiết kiệm dễ làm mà có hiệu quả tích cực đối với trẻ, vì chúng sẽ cân nhắc mỗi khi vứt bỏ món đồ dùng nào đó. Ngoài ra, việc tái chế còn giúp trẻ phát huy tính sáng tạo, sự khéo léo và hẳn chúng sẽ có những niềm vui nho nhỏ khi tự tay tạo ra một vật dụng mới từ những thứ tưởng chừng như bỏ đi.

Đặc biệt, cha mẹ hãy là tấm gương trong việc quản lý và chi tiêu một cách có khoa học. Bạn không thể giáo dục con tiết kiệm trong khi mình lại lãng phí và cũng không thể dạy con làm chủ đồng tiền khi chính bản thân bị phụ thuộc. Trong trường hợp trẻ tự ý chi tiêu quá giới hạn, cha mẹ nên trao đổi một cách thẳng thắn, bình đẳng, đưa ra nhận xét và đánh giá khách quan về việc chi tiêu của con với một thái độ tôn trọng, để con tiếp thu và tự động điều chỉnh.

Chi tiêu hợp lý là kết quả của một quá trình trẻ được dạy bảo, chọn lọc và tiếp thu, nên cha mẹ cần kiên nhẫn trong việc định hướng cho con từng bước. Và hiển nhiên, cha mẹ không nên cự tuyệt trước mong muốn rút một khoản tiền nhỏ từ khoản tiết kiệm để mua một món đồ nào đó, vì điều này có thể phản tác dụng và khiến trẻ không còn muốn tiết kiệm nữa.

Nguồn : Sacombank

Ngoài ra, các bạn cũng có thể theo dõi thêm "Bản tin Tiết kiệm Phù Đổng" tại link sau nhé : http://www.tietkiemphudong.vn/catego...kiem-phu-dong/ nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Con em mới hơn 2 tuổi thôi nhưng em nghĩ ngay từ bây giờ mình đã phải rèn luyện dần cho bé cách tiết kiệm và sử dụng đồ hợp lý rồi. Ví dụ như đồ chơi nào không chơi nữa thì phải để lại cho các em, cái áo này mặc chật rồi thì cất đi cho em... Vậy mà cu cậu cũng biết và gật đầu lia lịa đấy các mẹ ạ. Đồ chơi cũng biết cất đi, quần áo cũng biết mang ra đưa cho mẹ bảo : mẹ ơi cho em Hưng (làm mẹ cảm động ngất ngây luôn!)
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình gần 3 tuổi rồi nên cũng có ý thức một chút, mình cũng thường nhắc con tắt quạt khi ko ở trong phòng, con thường hay mở tủ lạnh thì được mẹ nhắc là mở tủ lạnh hoài sẽ tốt điện, thế là có hôm đi học về chạy ngay lại phòng khách tắt quạt liền. Mẹ hỏi sao con lại tắt quạt, nàng bảo: tốn điện lắm, hihi. Đôi lúc hành động ngây ngô nhưng thật đáng yêu.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Bé nhà mình gần 3 tuổi rồi nên cũng có ý thức một chút, mình cũng thường nhắc con tắt quạt khi ko ở trong phòng, con thường hay mở tủ lạnh thì được mẹ nhắc là mở tủ lạnh hoài sẽ tốt điện, thế là có hôm đi học về chạy ngay lại phòng khách tắt quạt liền. Mẹ hỏi sao con lại tắt quạt, nàng bảo: tốn điện lắm, hihi. Đôi lúc hành động ngây ngô nhưng thật đáng yêu.
    ôi sao giống con em thế, hắn mới hơn 2 tuổi thôi nhưng em hay dặn con là đi đâu phải tắt quạt, tắt điện. thế là hôm nọ lúc em đi ra ngoài sân, hắn còn ngồi trong nhà nhưng đã lon ton chạy ra tắt quạt rồi, và còn nói với mẹ là mẹ ra ngoài thì mẹ tắt quạt đi nhé. hihi bất ngờ luôn và thấy vui vui trong lòng vì con biết nghe lời mẹ, biết tiết kiệm điện cho gia đình!
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Hihi. Đọc comment của các mẹ em thấy giống nhà em quá. Thời buổi bão giá, bố mẹ tiết kiệm nên con cũng biết tiết kiệm 1 chút rùi nhé. Tiết kiệm điện này (mở tủ lạnh lấy đồ xong liền đóng luôn, biết tự tắt quạt của con này...)Vui ghê. Mong con phát huy.
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe_tung Xem bài viết
    Hihi. Đọc comment của các mẹ em thấy giống nhà em quá. Thời buổi bão giá, bố mẹ tiết kiệm nên con cũng biết tiết kiệm 1 chút rùi nhé. Tiết kiệm điện này (mở tủ lạnh lấy đồ xong liền đóng luôn, biết tự tắt quạt của con này...)Vui ghê. Mong con phát huy.
    Xã mình nói, Webtretho có nhiều mục, nhiều chương trình hấp dẫn quá vậy, chắc zợ tui học hỏi rất nhiều điều hay đây, cố gắng học hỏi thêm và dạy con tốt cho anh nhờ, hehe.
    Mà đúng thật đấy các mẹ, mình phải hướng cho con hiểu biết ngay từ lúc nhỏ, bé nhà mình giờ thì ý thức cũng kha khá rồi, đi học về mẹ bảo là lấy quần áo trọng cặp ra bỏ vào máy giặt. Rửa tay, rửa mặt xong tắt nước liền, ko để nước chảy phí, vừa hao nước vừa hao điện, mình phải tiết kiệm nghe con, ko biết có hiểu tk là gì ko nhưng có lẻ mưa dầm thấm đất các mẹ nhỉ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,016 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Nhóc nhỏ nhà mình thường nghe mẹ nhắc nhở anh hai phải tắt quạt, tắt đèn, tắt tivi khi ra khỏi phòng, vì thế hôm nào mình quên nhắc anh hai là anh chàng nhắc thế mẹ, và anh chàng thường nói: anh hai không biết tiết kiệm điện cho ba mẹ
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Ông cu nhà em khi đi tắm rất thích nghịch vòi nước cho nước chảy tung toé, em dạy con là phải vặn vòi vào không được để nước chảy lung tung là lãng phí nước đấy. Thế nên hôm nọ cậu ta nhìn cái vòi nước cao su ông đang xả nước để rửa sân là đã la inh ỏi lên: "ông ơi nước chảy kìa, vặn nước vào đi!" nghe mà ai cũng phải bật cười đấy! đúng là tinh thần tiết kiệm được phát huy cao độ!
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thằng cu nhà mẹ nó đã biết nhận thức rồi đấy nhỉ? con mà biết vậy là dạy cho con biết được nhiều thứ lắm, nhà mình mà khi tắm con cũng thích nghịch nước cho bắn hết lên để cười, đôi lúc mẹ phải vặn vào hộ con và dạy con rằng không nên vặn nước như thế nhưng mà cu cậu vẫn dại lắm đôi lúc lại tỏ ra mè nheo không thích thú với việc mà mẹ dạy dỗ. Nghĩ cũng nan giải lắm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    Ông cu nhà em khi đi tắm rất thích nghịch vòi nước cho nước chảy tung toé, em dạy con là phải vặn vòi vào không được để nước chảy lung tung là lãng phí nước đấy. Thế nên hôm nọ cậu ta nhìn cái vòi nước cao su ông đang xả nước để rửa sân là đã la inh ỏi lên: "ông ơi nước chảy kìa, vặn nước vào đi!" nghe mà ai cũng phải bật cười đấy! đúng là tinh thần tiết kiệm được phát huy cao độ!
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Còn nhà mình thì khỏi nói, sáng ra mình đã nhắc các con: ra khỏi phòng phải tắt quạt, đèn, nhắc nhở không lãng phí từng cây bút, cục gom, miếng giấy (bút xài xong phải đậy nấp, tập học năm nay còn dư, mẹ cắt ra đóng lại cho con làm tập nháp hay tập học thêm) cặp đi học về phải để ngay ngắn, không nên quăng ném lung tung, mau hư hỏng, đồ dùng học tập phải để gọn gàng, đúng nơi, đúng chỗ, tránh bị thất lạc, lại mua cái khác...mình dạy con và mình phải làm gương về tiết kiệm, để con noi theo, hiệu quả của sự tiết kiệm phải đem lại lợi ích thiết thực cho cuộc sống gia đình sẽ giúp con hiểu ra vấn đề và thực hành tốt thôi! Mình kể ra chuyện này: Con gái mình học lớp 7, cuối năm nhận phần thưởng HSG trong đó có một cái ống đựng bút rất dễ thương, con bé rất thích, nhưng vô tình bị rơi xuống đất, nứt một chút, nhưng con bé đòi bỏ đi, thế là mẹ nói cho con hiểu đây là phần thưởng của con, con phải biết giữ gìn làm kỷ niệm, hơn nửa đâu có hư gì nhiều, chỉ nứt một đường nhỏ, vẫn còn sử dụng được mà, mình cứ sử dụng một vài năm, sau đó hãy mua cái khác. Thế rồi mình lặng lẻ lấy băng keo trong dán chỗ nứt lại và sử dụng cho mình, con bé thấy mẹ tiết kiệm thế, nên từ đó không bao giờ bỏ đi một cái gì khi chưa có ý kiến của mẹ, và từ đó trong sử dụng đồ dùng học tập rất biết cân nhắc, tránh hư hỏng.
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình 6 tuổi, con rất có ý thức trong sinh hoạt hằng ngày, biết tắt quạt, tắt đèn khi ra khỏi phòng, ngủ dậy biết sắp xếp giường chiếu gọn gàng, không dám đòi mẹ mua đồ chơi nhưng lại thích mua truyện tranh để đọc. Mỗi lần sinh nhật hay lễ tết được cho tiền là bỏ vào ống heo, còn mua gì thì xin tiền ba mẹ, chứ nhất định không chịu lấy tiền của mình ra mua, mình thiệt tình không biết con mình tiết kiệm hay keo kiệt nữa. Có bao nhiêu tiền trong ống heo con biết rất rõ, còn khoe với mọi người nhưng đố ai động được vào tiền của con. Mình đang tìm cách dạy con biết giá trị của tiền và cách sử dụng nó, chứ suốt ngày con cứ khư khư cái ống heo làm mẹ nhức đầu quá.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi THÚY KIỀU Xem bài viết
    Còn nhà mình thì khỏi nói, sáng ra mình đã nhắc các con: ra khỏi phòng phải tắt quạt, đèn, nhắc nhở không lãng phí từng cây bút, cục gom, miếng giấy (bút xài xong phải đậy nấp, tập học năm nay còn dư, mẹ cắt ra đóng lại cho con làm tập nháp hay tập học thêm) cặp đi học về phải để ngay ngắn, không nên quăng ném lung tung, mau hư hỏng, đồ dùng học tập phải để gọn gàng, đúng nơi, đúng chỗ, tránh bị thất lạc, lại mua cái khác...mình dạy con và mình phải làm gương về tiết kiệm, để con noi theo, hiệu quả của sự tiết kiệm phải đem lại lợi ích thiết thực cho cuộc sống gia đình sẽ giúp con hiểu ra vấn đề và thực hành tốt thôi! Mình kể ra chuyện này: Con gái mình học lớp 7, cuối năm nhận phần thưởng HSG trong đó có một cái ống đựng bút rất dễ thương, con bé rất thích, nhưng vô tình bị rơi xuống đất, nứt một chút, nhưng con bé đòi bỏ đi, thế là mẹ nói cho con hiểu đây là phần thưởng của con, con phải biết giữ gìn làm kỷ niệm, hơn nửa đâu có hư gì nhiều, chỉ nứt một đường nhỏ, vẫn còn sử dụng được mà, mình cứ sử dụng một vài năm, sau đó hãy mua cái khác. Thế rồi mình lặng lẻ lấy băng keo trong dán chỗ nứt lại và sử dụng cho mình, con bé thấy mẹ tiết kiệm thế, nên từ đó không bao giờ bỏ đi một cái gì khi chưa có ý kiến của mẹ, và từ đó trong sử dụng đồ dùng học tập rất biết cân nhắc, tránh hư hỏng.
    Mẹ nó dạy con như thế chắc chắn sau này bé sẽ ý thức vấn đề tiết kiệm rất tốt, con mình còn nhỏ nhưng mình sẽ dạy từ từ và học hỏi các mẹ trong các topic để cùng dạy con tốt hơn. Tuy bé nhà còn nhỏ nhưng bé chơi đồ, búp bê cũng biết nâng niu và gìn giữ,,,hôm trước mình thì sắp xếp những bộ quần áo mà bé mặc không vừa để cho con của ông anh ở quê, lúc đó mình hỏi con: đồ này con ko mặc vừa nữa mẹ xếp lại đem về quê cho chị Hân nha con, con liền gật đầu dạ, bấy nhiu đó thôi mình cũng thấy vui vì con biết gìn giữ và chia sẽ.
    • H&B
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,143 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Híc, mình thì lại đau đầu vì hai con của mình, con lớn thì sang năm đi học lớp 1 rồi, con bé thì gần hai tuổi nhưng hai chị em nó giống nhau về cái đoạn ý thức kém quá thể mặc dù mình dạy con vấn đề này từ bé nhưng tại sao trong tiềm thức của các bé gần như ko có ý thức thức giữ gìn đồ đạc hay tiết kiệm thì phải, chỉ chơi một lúc là phá đồ hoặc vứt đi, huhu..... Với con gái lớn, mặc dù con biết chia sẻ với các bạn ở lớp những gì con có nhưng ý thức giữ gìn đồ của con rất là kém nên ko hiểu sang năm đi học thì sẽ thế nào nữa??? Còn về chi tiêu thì còn bé nên bé vẫn chưa ý thức được việc phải chi tiêu như thế nào là hợp lý, vẫn chỉ biết khi thích cái gì thì hỏi xin mẹ mua mà thôi thế nên với việc dạy con chi tiêu có kế hoạch chắc mình phải làm từng bước một để hướng dẫn bé, thôi thì đành cứ từ từ để giúp bé nhận thức vậy.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi H&B Xem bài viết
    Híc, mình thì lại đau đầu vì hai con của mình, con lớn thì sang năm đi học lớp 1 rồi, con bé thì gần hai tuổi nhưng hai chị em nó giống nhau về cái đoạn ý thức kém quá thể mặc dù mình dạy con vấn đề này từ bé nhưng tại sao trong tiềm thức của các bé gần như ko có ý thức thức giữ gìn đồ đạc hay tiết kiệm thì phải, chỉ chơi một lúc là phá đồ hoặc vứt đi, huhu..... Với con gái lớn, mặc dù con biết chia sẻ với các bạn ở lớp những gì con có nhưng ý thức giữ gìn đồ của con rất là kém nên ko hiểu sang năm đi học thì sẽ thế nào nữa??? Còn về chi tiêu thì còn bé nên bé vẫn chưa ý thức được việc phải chi tiêu như thế nào là hợp lý, vẫn chỉ biết khi thích cái gì thì hỏi xin mẹ mua mà thôi thế nên với việc dạy con chi tiêu có kế hoạch chắc mình phải làm từng bước một để hướng dẫn bé, thôi thì đành cứ từ từ để giúp bé nhận thức vậy.
    Đúng đấy chị ạ, nói chung mình có ý thức rèn giũa con ngay về tính tiết kiệm, gọn gàng, giữ gìn đồ chơi... từ bây giờ nhưng cũng phải dần dần chúng nó mới nhận thức ra được. Nhưng em cũng nghĩ là khi nào đi học, tiếp xúc với bạn bè trường lớp được thầy cô dạy bảo thì bé sẽ nhận thức ra rất nhiều đấy. Con bé cháu em hơn 2 tuổi, từ dạo đi nhà trẻ đến giờ gọn gàng ngăn nắp hẳn ra, thích lắm ấy chị ạ
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    Đúng đấy chị ạ, nói chung mình có ý thức rèn giũa con ngay về tính tiết kiệm, gọn gàng, giữ gìn đồ chơi... từ bây giờ nhưng cũng phải dần dần chúng nó mới nhận thức ra được. Nhưng em cũng nghĩ là khi nào đi học, tiếp xúc với bạn bè trường lớp được thầy cô dạy bảo thì bé sẽ nhận thức ra rất nhiều đấy. Con bé cháu em hơn 2 tuổi, từ dạo đi nhà trẻ đến giờ gọn gàng ngăn nắp hẳn ra, thích lắm ấy chị ạ
    Đúng đấy mẹ caohoang ạ, con bé nhà mình mới đi học từ đầu tháng chín này thôi chứ mấy, vậy mà bé đã có ý thức nhiều hơn rồi đó, về đến nhà biết cởi dép bỏ vào tủ, rồi lấy quần áo từ trong cặp ra cho vào máy giặt, còn nữa, ăn cơm mà rớt xuống bàn biết nhặt lên nữa, thương lắm. Mình còn ngạc nhiên cái nữa là, hôm mình nhắc cái sào đồ phơi quần áo một mình, bé đang ngồi chơi thấy vậy chạy lại nói: để con phụ cho. Ôi chao, xúc động quá mẹ nó ơi!
    • 3,016 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Con mình ngoài ý thức tiết kiệm ra còn biết thương yêu người nghèo. Có lần mình dẫn con đi ăn, bé thấy một cụ già ốm yếu, ăn mặc không đẹp lắm, bé liền hỏi: "Mẹ ơi, sao bà đó cực khổ quá vậy?". Mình hỏi con "Sao con biết bà cực khổ?". Bé trả lời: "Vì bà mặc đồ cũ quá, mà còn đi bán vé số nữa."
    Mình giải thích cho bé nghe là nhà bà nghèo, bà phải đi bán vé số để kiếm tiền sinh sống. Bé liền dặn mình: "Mai mốt mẹ thấy ai mà nghèo, đi bán vé số thì mẹ mua để giúp họ nha."
    Mình nghe con nói mà thấy thương vô cùng, không ngờ con còn nhỏ mà đã biết quan tâm tới người khác.
    • 2,413 Bài viết

• 2,377 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc bài viết này làm mình nhớ cuốn "Cha giàu cha nghèo". Ngay từ bé trẻ được dạy về giá trị của đồng tiền (cũng chính là giá trị của lao động), có cách "ứng xử" tốt về tiền bạc thì lớn lên sẽ có kế hoạch tài chính tốt. Bắt đầu bằng những việc rất nhỏ nhưng tạo cho bé một nền tảng tốt. Thực ra nói thì dễ nhưng để dạy trẻ những điều này mình nghĩ chắc các mẹ phải thật sự kiên nhẫn.
    • 5,746 Bài viết

• 5,585 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người lớn chúng ta đôi lúc còn không tiết kiệm mà còn hoang phí một cách thái quá nữa vậy nên trẻ con từ lúc còn nhỏ phải được dạy dỗ và rèn thật tốt mới hiểu được hết những giá trị mà mình đang có, nhưng để dạy được trẻ hiểu điều này quả là thực rất khó, khó bởi vì trẻ còn nhỏ chưa hiểu hết, thế nhưng lại dễ hơn bởi vì tâm hồn trong trắng của trẻ chưa một lần biết đến giá trị của đồng tiền hay công sức mà mình phải làm ra vì thế trẻ sẽ tiếp thu và nhận thức nhanh hơn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi okanesuki Xem bài viết
    Đọc bài viết này làm mình nhớ cuốn "Cha giàu cha nghèo". Ngay từ bé trẻ được dạy về giá trị của đồng tiền (cũng chính là giá trị của lao động), có cách "ứng xử" tốt về tiền bạc thì lớn lên sẽ có kế hoạch tài chính tốt. Bắt đầu bằng những việc rất nhỏ nhưng tạo cho bé một nền tảng tốt. Thực ra nói thì dễ nhưng để dạy trẻ những điều này mình nghĩ chắc các mẹ phải thật sự kiên nhẫn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthien08 Xem bài viết
    Con mình ngoài ý thức tiết kiệm ra còn biết thương yêu người nghèo. Có lần mình dẫn con đi ăn, bé thấy một cụ già ốm yếu, ăn mặc không đẹp lắm, bé liền hỏi: "Mẹ ơi, sao bà đó cực khổ quá vậy?". Mình hỏi con "Sao con biết bà cực khổ?". Bé trả lời: "Vì bà mặc đồ cũ quá, mà còn đi bán vé số nữa."
    Mình giải thích cho bé nghe là nhà bà nghèo, bà phải đi bán vé số để kiếm tiền sinh sống. Bé liền dặn mình: "Mai mốt mẹ thấy ai mà nghèo, đi bán vé số thì mẹ mua để giúp họ nha."
    Mình nghe con nói mà thấy thương vô cùng, không ngờ con còn nhỏ mà đã biết quan tâm tới người khác.
    Con bạn giỏi quá. Khi cháu nhận được như thế là cháu mấy tuổi hả bạn? Trước đó và hằng ngày bạn dạy cho như thế nào, cùng chia sẻ cho mọi người cùng học tập nhé.
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthien08 Xem bài viết
    Các mẹ dạy bé thế này thì sẽ tạo nhân cách tốt cho các bé. Con mình còn nhỏ quá. Chắc chưa hiểu được những điều này. Bé chỉ biết chia sẻ đồ ăn cho các bạn, mình đã thấy vui lắm rùi.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4