Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dạy con trẻ tiết kiệm nhiều thứ quá có làm cho trẻ tỏ ra lo lắng khi làm điều gì đó có liên quan đến tiền? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.1K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,155 Bài viết

• 1,875 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa Tiến sĩ!
    Tôi thường dạy các con phải tiết kiệm khi chúng làm điều gì đó có liên quan đến tiền như: khi tắm mở nước nhiều làm nước tung té ra ngoài tốn tiền điện, bật quạt khi không còn sử dụng tốn điện, không nên mua đồ chơi đắt tiền, ai cho con tiền thì phải để giành mua sữa uống, tốt cho sức khỏe hoặc phải tiết kiệm khi đi siêu thị mua đồ,...Nhưng qua những lần dạy con như vậy thì Tôi thấy con trai Tôi hay để ý tới những việc có liên quan tới tiền và hay lo sợ hết tiền khi thấy Mẹ mua đồ phải trả tiền cho người ta.
    Vậy hướng dạy con như thế nào để con trẻ biết tiết kiệm mà không phải lo lắng nhiều về chuyện tiền nong. Xin Tiến Sĩ cho Tôi lời khuyên ạ.
    Thanks!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,155 Bài viết

• 1,875 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chiều hôm qua 2 anh em tắm thì cô em gái mang đồ chơi theo vào phòng tắm và chơi trò bán hàng làm nước tràn đầy ra ngoài phòng tắm, anh 2 liền bảo: thôi, Suri không được chơi nữa, tốn điện tốn tiền đấy nha. Đấy là 1 tình huống mà con trai đã áp dụng trong bao tình huống khác.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Thưa Tiến sĩ!
    Tôi thường dạy các con phải tiết kiệm khi chúng làm điều gì đó có liên quan đến tiền như: khi tắm mở nước nhiều làm nước tung té ra ngoài tốn tiền điện, bật quạt khi không còn sử dụng tốn điện, không nên mua đồ chơi đắt tiền, ai cho con tiền thì phải để giành mua sữa uống, tốt cho sức khỏe hoặc phải tiết kiệm khi đi siêu thị mua đồ,...Nhưng qua những lần dạy con như vậy thì Tôi thấy con trai Tôi hay để ý tới những việc có liên quan tới tiền và hay lo sợ hết tiền khi thấy Mẹ mua đồ phải trả tiền cho người ta.
    Vậy hướng dạy con như thế nào để con trẻ biết tiết kiệm mà không phải lo lắng nhiều về chuyện tiền nong. Xin Tiến Sĩ cho Tôi lời khuyên ạ.
    Thanks!
    Mến chào bạn, rất vui vì bạn đã có những phương pháp tích cực để hướng dẫn con về bài học tiết kiệm. Nhưng bạn cần bổ sung thêm vào đó là bài học chi tiêu hợp lý, hướng dẫn con có những việc bắt buộc và cần phải chi tiêu và có những việc không cần chi tiêu qua nhiều vì không có ích… Việc hướng dẫn này có thể thực hiện cho bé bằng trò chơi như mẹ con cùng thi kể những vấn đề cần chi tiêu sử dụng tiền thường xuyên (mua thức ăn, vật dụng..) và những vấn đề (mua đồ chơi, mua bánh kéo…) không cần chi tiêu quá nhiều. Hướng bé đến việc tiết kiệm khác với sống “kibo” bằng một số câu chuyện và tấm gương…

Chúc bạn thành công!
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Chiều hôm qua 2 anh em tắm thì cô em gái mang đồ chơi theo vào phòng tắm và chơi trò bán hàng làm nước tràn đầy ra ngoài phòng tắm, anh 2 liền bảo: thôi, Suri không được chơi nữa, tốn điện tốn tiền đấy nha. Đấy là 1 tình huống mà con trai đã áp dụng trong bao tình huống khác.
    Thế là có dấu hiệu tốt rồi đấy mẹ Bon ah.
    Con mình 4 tuổi, hôm qua thấy bác xuống nhà mà không tắt điện thì nhắc bác: "Bác quên không tắt điện ah?"
    Hy vọng các con biết tiết kiệm từ những việc nhỏ nhất!
    • 5,155 Bài viết

• 1,875 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    Mến chào bạn, rất vui vì bạn đã có những phương pháp tích cực để hướng dẫn con về bài học tiết kiệm. Nhưng bạn cần bổ sung thêm vào đó là bài học chi tiêu hợp lý, hướng dẫn con có những việc bắt buộc và cần phải chi tiêu và có những việc không cần chi tiêu qua nhiều vì không có ích… Việc hướng dẫn này có thể thực hiện cho bé bằng trò chơi như mẹ con cùng thi kể những vấn đề cần chi tiêu sử dụng tiền thường xuyên (mua thức ăn, vật dụng..) và những vấn đề (mua đồ chơi, mua bánh kéo…) không cần chi tiêu quá nhiều. Hướng bé đến việc tiết kiệm khác với sống “kibo” bằng một số câu chuyện và tấm gương…

Chúc bạn thành công!
    Cảm ơn Tiến Sĩ nhiều ạ!
    Thấy Tiến Sĩ trên ti vi thường xuyên nên rất hâm mộ, cảm ơn những lời tư vấn rất thiết thực và gần gũi của Tiến Sĩ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtu059 Xem bài viết
    Thế là có dấu hiệu tốt rồi đấy mẹ Bon ah.
    Con mình 4 tuổi, hôm qua thấy bác xuống nhà mà không tắt điện thì nhắc bác: "Bác quên không tắt điện ah?"
    Hy vọng các con biết tiết kiệm từ những việc nhỏ nhất!
    Thấy vậy cũng vui vui nhưng cũng đang dần hướng các con theo những lời khuyên từ Ban Tư Vấn. Thanks thanhtu059 đã chia sẻ.
    • 5,155 Bài viết

• 1,875 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sáng nay đi chợ, con trai hỏi:
    - Mẹ mua hết nhiều tiền không?
    - Mẹ mua những gì cần phải mua con à, con xem: cá, rau nấu cơm để chiều về Ba ăn, còn lá trà xanh và chanh về nấu nước C2 cho con mang theo lên trường uống. Con trai cười và Yeh vì con rất thích Mẹ nấu nước trà này và con thường gọi là C2.