TIN TÀI TRỢ.

Dạy con tiết kiệm từ khi nào? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.06K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 344 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Đến tầm tuổi nào trẻ có thể hiểu được khái niệm: TIẾT KIỆM thưa BTC?

trẻ có suy nghĩ khá đơn giản, nếu dạy quá sớm mình lo trẻ chưa hiểu thấu đáo, dễ dẫn đến hiểu sai. Mà dạy muộn quá thì...trẻ hình thành tính cách rõ ràng lại càng khó.

Cảm ơn BTC
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Theo mình thì chắc khoảng 3 tuổi là đã có thể dạy trẻ về giá trị của đồng tiền thông qua hình thức kể cho trẻ nghe những câu chuyện về tiết kiệm rùi bạn ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

"Dạy con từ thủa còn thơ..", nên tập thói quen tiết kiệm cho trẻ càng sớm càng tốt bạn a. Mình cũng nghĩ như Vuhathailien, bắt đầu dạy từ khi trẻ lên 3, lúc này não bộ của trẻ đã phát triển, trẻ đã biết nghe hiểu, quan sát, tư duy
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ khoảng 3 tuổi là có thể dạy bé tiết kiệm từ những việc nhỏ như: gom giấy báo, lon bia bán ve chai, phụ mẹ những việc nhỏ như lặt rau,... mẹ thưởng cho 1 ít tiền để giành ống heo, lớn hơn một chút khoảng tuổi bước vào lớp 1 bé đã học những con số và các phép tính thì dạy bé cách tính toán chi tiêu như thế nào, ví dụ: sáng Ba Mẹ cho 3 ngàn đồng để ăn kem thì con nên mua 2 ngàn để giành 1 ngàn bỏ ống dần dần heo sẽ lớn và có thể mua quần áo cho con khi vào năm học mới hoặc trích một ít mua tập vở tặng các bạn khó khăn.....
    day%20con%20tiet%20kiem
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    lúc khoảng 1 đến 3 tuổi thì bé chưa biết xài tiền, mẹ hãy uốn nắn con tiết kiệm bằng cách giữ gìn đồ chơi, ăn ko bỏ thừa...khi con lớn biết xài tiền thì cho con ít thôi rồi dạy con thế nào phải tiết kiệm bỏ ống chứ không phải có 5k thì xài hết 5k mà phải chừa lại 2k tiết kiệm. Đức tính này rất quan trọng để khi lớn bé mới có cuộc sống tốt được
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2becop Xem bài viết
    lúc khoảng 1 đến 3 tuổi thì bé chưa biết xài tiền, mẹ hãy uốn nắn con tiết kiệm bằng cách giữ gìn đồ chơi, ăn ko bỏ thừa...khi con lớn biết xài tiền thì cho con ít thôi rồi dạy con thế nào phải tiết kiệm bỏ ống chứ không phải có 5k thì xài hết 5k mà phải chừa lại 2k tiết kiệm. Đức tính này rất quan trọng để khi lớn bé mới có cuộc sống tốt được
    Mẹ này giống mình ghê, từ rất nhỏ mình đã biết tiết kiệm vì gia đình cha mẹ nghèo. Cũng từ cuộc sống tiết kiệm mà có thể đảm bảo cuộc sống no đủ, dần dần khá lên như ngày nay phần lớn là nhờ vào tiết kiệm đó bạn ạ! vì vậy mình luôn nhắc nhở các con về vấn đề tiết kiệm, không nên lãng phí dù một hạt cơm. Nhà có tiệc cũng làm vừa phải, mua thức ăn trong nhà cũng vừa phải, không làm thừa rồi đem bỏ đi, mua sắm cái gì cũng phải "liệu cơm gắp mắm", phải vừa túi tiền, xài phải có tích lũy lâu dài, bây giờ con mình đứa nào khi mua cái gì cũng xem giá trước, dù rất thích nhưng cũng phải tùy vào túi tiền của cha mẹ nửa. Mẹ thường bảo con : mình không nên nhìn lên mà không biết nhìn xuống, đừng đua đòi theo người sang bởi còn có nhiều người quanh mình còn khó khăn lắm, sống no ấm, đủ đầy là hạnh phúc chứ không phải ăn sang, mặt đẹp mà gây lãng phí cho gia đình và xã hội là hạnh phúc đâu.
    • 3,016 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2becop Xem bài viết
    Cách dạy con cuả mẹ nó giống mình đấy, nhưng vì các cháu còn nhỏ, nên có khi cháu ý thức được tiết kiệm là thế nào, có khi cháu quên mất tiết kiệm, vì thế mình cứ phải nhắc nhở các con thường xuyên, như thế bé mới nhớ lâu được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthien08 Xem bài viết
    Cách dạy con cuả mẹ nó giống mình đấy, nhưng vì các cháu còn nhỏ, nên có khi cháu ý thức được tiết kiệm là thế nào, có khi cháu quên mất tiết kiệm, vì thế mình cứ phải nhắc nhở các con thường xuyên, như thế bé mới nhớ lâu được.
    Đúng là phải thường xuyên nhắc nhở và cần rèn luyện lâu dài chứ không phải một sớm một chiều mà được. Mỗi ngày có biết bao nhiêu tình huống và những câu hỏi mà con trẻ đặt ra. Nào là: tiết kiệm là gì hả Mẹ, tiết kiệm để làm gì, tại sao, con có cần phải tiết kiệm không, vân vân và vân vân.
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    3 tuổi là bé bắt đầu nhận thức được rồi, hãy dạy trẻ tiết kiệm từ những việc làm nhỏ, đơn giản hàng ngày như khi ra khỏi phòng thì phải tắt điện, trời mát thì không phải bật quạt để tiết kiệm điện, hướng dẫn con sử dụng nước sao cho tiết kiệm,... Bạn có thể mua tặng con 1 chú heo đất, hướng dẫn con để dành tiền tiết kiệm rồi dần dần dạy con cách quản lý chính những đồng tiền mà bé dành dụm được.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Mình nghĩ khoảng 3 tuổi là có thể dạy bé tiết kiệm từ những việc nhỏ như: gom giấy báo, lon bia bán ve chai, phụ mẹ những việc nhỏ như lặt rau,... mẹ thưởng cho 1 ít tiền để giành ống heo, lớn hơn một chút khoảng tuổi bước vào lớp 1 bé đã học những con số và các phép tính thì dạy bé cách tính toán chi tiêu như thế nào, ví dụ: sáng Ba Mẹ cho 3 ngàn đồng để ăn kem thì con nên mua 2 ngàn để giành 1 ngàn bỏ ống dần dần heo sẽ lớn và có thể mua quần áo cho con khi vào năm học mới hoặc trích một ít mua tập vở tặng các bạn khó khăn.....
    day%20con%20tiet%20kiem
    Cơ bản mình nhất trí với ME BON. Tuy nhiên có vài điểm mình chưa đồng ý lắm, chẳng hạn giúp mẹ lặt rau mẹ thưởng tiền bỏ heo. Đây là công việc nhà, mà là việc phụ nữa, mẹ cho tiền sẽ thành thông lệ, cứ con làm việc lớn việc nhỏ, mẹ phải trả tiền cho con thì không nên. Cho con tiền ăn kem, con lại không dám dùng hết 3000đ mà dành tiết kiệm. Tiền mẹ tính sẽ đủ để con ăn những gì mà, sao dư được, trừ phi con mua thức ăn rẻ hơn hoặc số lượng ít hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Cơ bản mình nhất trí với ME BON. Tuy nhiên có vài điểm mình chưa đồng ý lắm, chẳng hạn giúp mẹ lặt rau mẹ thưởng tiền bỏ heo. Đây là công việc nhà, mà là việc phụ nữa, mẹ cho tiền sẽ thành thông lệ, cứ con làm việc lớn việc nhỏ, mẹ phải trả tiền cho con thì không nên. Cho con tiền ăn kem, con lại không dám dùng hết 3000đ mà dành tiết kiệm. Tiền mẹ tính sẽ đủ để con ăn những gì mà, sao dư được, trừ phi con mua thức ăn rẻ hơn hoặc số lượng ít hơn.
    Đồng ý với mẹ nó ở những chữ in đậm, còn phần chữ màu đỏ thì: mình dạy con tính tiết kiệm, ví dụ như: cho 3000, con mua 2000, còn lại 1000 để giành bỏ ống, có nghĩa rằng con cần phải có tính tiết kiệm và không phải cứ Mẹ cho bấy nhiêu thì ăn hết bấy nhiêu mà không biết để giành. Con có thể mua những món ít tiền hơn hoặc số lượng ít hơn như mẹ nó nói cũng được mà, miễn sao dạy con ăn những món hợp vệ sinh và không phải đồ của TQ, ở trường tiểu học thì các con không có nhiều tiền nên căn tin cũng có bán những bịch snack 1000 đồng bạn à. vì những món này đâu cần phải mua hết 3000 đồng và không cần phải ăn nhiều. Vả lại cũng không nhất thiết cho con 3000 ăn kem thì bắt buộc con phải ăn kem.
    Cùng chia sẻ nhé mẹ tn8282
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em 3 tuổi biết rõ tiền nào giá trị và tiền nào có giá trị nhỏ hơn rồi đó, ở đó tuổi này mẹ có thể dạy cho con hiểu được giá trị của tiền và dạy cho con biết tiết kiệm tiền rồi đó
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến, lên 3 tuổi trẻ bắt đầu có ý thức và thông thường một hình thức rất dễ thương dạy con về quản lý chi tiêu đó chính là mua ống heo hướng dẫn con tiết kiệm. Nếu biết về tiền sớm nhưng biết dưới góc độ tích cực của tiền thì không làm trẻ hư, điều quan trọng vẫn là phương pháp giáo dục, hương dẫn của người lớn như thế nào? Con bạn lên 3 tuổi hãy bắt đầu dạy con về giá trị của đồng tiền chân chín, về cách quản lý tiền, cách tiết kiệm tiền… Những hành động này bắt đầu từ những việc làm rất nhỏ trong gia đình như bỏ tiền ống heo, sử dụng hợp lý các vật dụng thức ăn trong gia đình, biết tự để dành tiền để mua một số đồ chơi – vật dụng cho riêng mình… Hãy kể cho con nghe những câu chuyện bài học tiết kiệm, về sức lao động chân chính tạo ra đồng tiền, bằng những tấm gương trong đời sống… Chỉ cần dánh ít thời gian mỗi ngày cho trẻ, chắc chắn sẽ hình thành được những yếu tố tiết kiệm, sử dụng tiền hợp lý nơi trẻ.
    Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Đồng ý với mẹ nó ở những chữ in đậm, còn phần chữ màu đỏ thì: mình dạy con tính tiết kiệm, ví dụ như: cho 3000, con mua 2000, còn lại 1000 để giành bỏ ống, có nghĩa rằng con cần phải có tính tiết kiệm và không phải cứ Mẹ cho bấy nhiêu thì ăn hết bấy nhiêu mà không biết để giành. Con có thể mua những món ít tiền hơn hoặc số lượng ít hơn như mẹ nó nói cũng được mà, miễn sao dạy con ăn những món hợp vệ sinh và không phải đồ của TQ, ở trường tiểu học thì các con không có nhiều tiền nên căn tin cũng có bán những bịch snack 1000 đồng bạn à. vì những món này đâu cần phải mua hết 3000 đồng và không cần phải ăn nhiều. Vả lại cũng không nhất thiết cho con 3000 ăn kem thì bắt buộc con phải ăn kem.
    Cùng chia sẻ nhé mẹ tn8282
    Bi giờ hiểu ý ME BON rùi. (tính mình thật như đếm, cho 3000 ăn kem thì mua mỗi kem) hehe chia sẻ trên tinh thần đoàn kết, vui vẻ