TIN TÀI TRỢ.

Dạy con 4 tuổi biết việc mua nhiều đồ chơi là lãng phí có đúng không?- Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 979 Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Con mình là chúa đòi mua đồ chơi, nhưng mình thấy mua nhiều đồ chơi cũng tốn kém lắm, nhất là sau khi mua bé chơi 1 vài lần là chán, bỏ đi mình thấy xót lắm, vì vậy mỗi lần đi chợ con bé đòi mua đồ chơi, mình hay xem bảng giá, khi thấy đắt quá liền khuyên con rằng : "cái này đắt lắm", mẹ không đủ tiền mua, là con mua về chơi rồi chút lại bỏ đi lãng phí lắm", "khi nào lĩnh lương mẹ sẽ mua cho con"; "mình phải biết tiết kiệm chứ, không nên mua nhiều đồ chơi con ạ"... nhưng nhiều lúc nghĩ lại thấy thương con quá, vì sao con bé thích món đồ chơi đó, mẹ lại tiết tiền không cho con thỏa lòng. Mình muốn hỏi mình làm như thế có đúng không, có ảnh hưởng gì đến tính cách của con sau này không?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng hay khuyên con như thế và con biết nghe lời thôi không xin nữa, nhưng thấy con cũng tội nghiệp, thấy thương.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,176 Bài viết

• 1,148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình cũng chúa thích đồ chơi nên có biệt danh là thích đủ thứ.
    Mặc dù mình khuyên con là mẹ để dành tiền lo cho con, mua sữa cho con, lo cho con nhiều thứ, nhưng có lẽ con chưa hiểu. Nhưng mình vẫnn4 phải nói.
    Ngoài ra còn chỉ cho con xem khi con thấy các bạn nhỏ bán vé số, bạn nhỏ đi xin ăn và phân tích cho con. Mong là dần dần con lớn sẽ hiểu.

Hiện tại mẹ thì k mua but gia đình ai cũng mua cho con, dường như tuần nào cũng có đề chơi mới, => mẹ đã thua nên cứ bảo mua đồ chơi rẻ tiền but ngặt 1 nổi con đâu cần biết là đắt hay rẻ chỉ có đồ chơi là vui rồi. Haiza vấn đề đau đầu của mình đây
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trẻ con thì bé nào mà chẳng thích đồ chơi, khuyên can con rồi con cũng hiểu, vậy mà mỗi khi đi nhà sách, con nhìn tới nhìn lui, lựa cái nào nhỏ nhất thì chắc là rẻ tiền, chạy tới xin Mẹ rất nhỏ nhẹ: Mẹ ơi, con mua được không? Thấy thương quá và rồi cũng mềm lòng và cho con mua.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Mình chưa có kinh nghiệm nhưng có lẽ sẽ lựa lời bảo con không mua nhiều đồ chơi trên tinh thần tiết kiệm. "mua đồ chơi này là không còn tiền mua ______ cho con đâu" (______ là thức ăn/ thức uống mà con rất thích hằng ngày)
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Trẻ con thì bé nào mà chẳng thích đồ chơi, khuyên can con rồi con cũng hiểu, vậy mà mỗi khi đi nhà sách, con nhìn tới nhìn lui, lựa cái nào nhỏ nhất thì chắc là rẻ tiền, chạy tới xin Mẹ rất nhỏ nhẹ: Mẹ ơi, con mua được không? Thấy thương quá và rồi cũng mềm lòng và cho con mua.
    Giống con mình ghê, thương lắm, con hay hỏi: Mẹ ơi cái này có rẻ không? mẹ mua đưọc không? mẹ lãnh lương chưa?...
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều lúc phải nói không với con trong các tính huống không thể nào con muốn gì là được nấy, sẽ hình thành thói quen xấu cho con không chỉ ngay bây giờ mà cả sau này nữa
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Tiết kiệm không đơn giản là chỉ biết để dành tiền, quan trọng hơn là cách sử dụng tiền một cách hợp lý… Những thói quen trẻ hình thành từ nhỏ chi phối đến nhân cách của trẻ sau này, chính vì vậy từ nhỏ trẻ cần hình thành tính tiết kiệm dựa trên từng hành vi, từng ý thức… Hãy tập cho bé thói quen để dành tiền bằng cách bỏ ống heo, con có thể dùng một phần tiền đó mua đồ chơi con thích, một phần làm những việc khác như mua dụng cụ học tập, sách vở, quyên góp giúp bạn khó khăn… Thiết nghĩ, nhu cầu vui chơi của trẻ là cần thiết nhưng có nhiều phương pháp khác nhau để hướng dẫn trẻ vui chơi, việc chiều chuộng bé quá nhiều nảy sinh tính không độc lập, đua đòi và ít biết thông cảm ở trẻ.
    Chúc bạn thành công!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Việc chiều chuộng bé quá nhiều nảy sinh tính không độc lập, đua đòi và ít biết thông cảm ở trẻ. Phải chú ý câu này mới được. Thanks chuyên gia ạ!
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    Bạn thân mến!
    Tiết kiệm không đơn giản là chỉ biết để dành tiền, quan trọng hơn là cách sử dụng tiền một cách hợp lý… Những thói quen trẻ hình thành từ nhỏ chi phối đến nhân cách của trẻ sau này, chính vì vậy từ nhỏ trẻ cần hình thành tính tiết kiệm dựa trên từng hành vi, từng ý thức… Hãy tập cho bé thói quen để dành tiền bằng cách bỏ ống heo, con có thể dùng một phần tiền đó mua đồ chơi con thích, một phần làm những việc khác như mua dụng cụ học tập, sách vở, quyên góp giúp bạn khó khăn… Thiết nghĩ, nhu cầu vui chơi của trẻ là cần thiết nhưng có nhiều phương pháp khác nhau để hướng dẫn trẻ vui chơi, việc chiều chuộng bé quá nhiều nảy sinh tính không độc lập, đua đòi và ít biết thông cảm ở trẻ.
    Chúc bạn thành công!
    Mình cũng đang thực hiện từng bước một đây. Cảm ơn lời khuyên của chuyên gia!
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Tiết kiệm không đơn giản là chỉ biết để dành tiền, quan trọng hơn là cách sử dụng tiền một cách hợp lý…
    Mình nhớ nhất là câu này, cảm ơn chuyên gia nhé!