TIN TÀI TRỢ.

Con trộm tiền để nuôi heo tiết kiệm - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.36K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Mua cho con 1 con heo đất nho nhỏ để con bỏ tiền tiết kiệm. Nhưng 1 hôm thấy mấy 300.000 đ để trong túi áo, dò hỏi mới biết chính con đã lấy số tiền đó để nuôi heo. Mong Chuyên gia tư vấn có nên tiếp tục cho con nuôi heo đất?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Mua cho con 1 con heo đất nho nhỏ để con bỏ tiền tiết kiệm. Nhưng 1 hôm thấy mấy 300.000 đ để trong túi áo, dò hỏi mới biết chính con đã lấy số tiền đó để nuôi heo. Mong Chuyên gia tư vấn có nên tiếp tục cho con nuôi heo đất?
    Mình nghĩ vẫn nên cho con nuôi heo đất, còn việc con trộm tiền thì phải triệt để chuyện này Mẹ nó ơi, vì trẻ con nên cũng chưa hiểu hết tác hại hay xấu hổ khi có tật trộm cắp nên Mẹ cần thủ thỉ cho con hiểu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trước kia dù ba mẹ có để quên tiền trên bàn hay trong phòng tắm, con cũng để yên đó, còn nhắc ba mẹ cất tiền đi. Chỉ khi có heo đất, con mới lấy trộm. Giận quá, la con và đánh, đập vỡ con heo đó trước mặt con. Đó là lần đầu tiên con lấy tiền và tới giờ chưa thấy tái phạm. Nghĩ cũng buồn, vì con hiểu sai mục đích và cách nuôi heo đất.
    • 405 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Trước kia dù ba mẹ có để quên tiền trên bàn hay trong phòng tắm, con cũng để yên đó, còn nhắc ba mẹ cất tiền đi. Chỉ khi có heo đất, con mới lấy trộm. Giận quá, la con và đánh, đập vỡ con heo đó trước mặt con. Đó là lần đầu tiên con lấy tiền và tới giờ chưa thấy tái phạm. Nghĩ cũng buồn, vì con hiểu sai mục đích và cách nuôi heo đất.
    em chưa có con nên em chưa biết nhưng em nghĩ chị đập heo như vậy thì chỉ càng làm bé tổn thương hơn thôi, em nghĩ pé chỉ nghĩ là nuôi heo là cứ thấy tiền là lấy bỏ heo thôi chứ ko nghĩ gì sâu xa, chị phải giải thích pé hiểu là nuôi heo là con tiết kiệm được tiền con được ba me, cô chú dì cho con hay là ba mẹ cho con ăn bánh nhưng còn ko ăn hoac là con ăn còn dư thì tiền dư đó con để dành bỏ heo, pé còn nhỏ nên chưa ý thức được việc mình làm chị cứ giải thích từ từ là pé hỉu ah.
    ĐỜI MÀ , NGHE ĐƯỢC NHÌN ĐƯỢC ĐÓ THẤY TRƯỚC MẮT ĐÓ NHƯNG CHƯA CHẮC NÓ LÀ THẬT .
    ĐỒNG TIỀN 2 MẶT NHƯNG 1 GIÁ TRỊ , CON NGƯỜI 1 MẶT NHƯNG NHIỀU LÒNG LẮM .
    ĐỜI BÂY GIỜ BẠN BẠN BÈ BÈ , CHỊ CHỊ EM EM CŨNG TRỞ MẶT MẤY HỒI , KHI CẦN THÌ NHỜ VẢ HẾT GIÁ TRỊ THÌ ĐÂM NHAU MẤY HỒI ==> ĐỒNG TIỀN VẠN NĂNG ...ĐÚC KẾT LẠI LÀ ĐỒNG TIỀN LÀM NÊN CON NGƯỜI HAY CON NGƯỜI LÀM NÊN ĐỒNG TIỀN
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Đọc comment của sweetcandy8x, mình thấy dường như đã hơi mạnh tay với con. Sẽ rút kinh nghiệm lần sau. Mình hơi trăn trở là liệu có nên xin lỗi con cho hành động vừa rồi không?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy thì mừng vì bé không có tật đó, chỉ vì bé muốn có tiền bỏ ống heo thôi, mẹ đừng giận quá làm con sợ, thủ thỉ với con là được mà.
    • 2,538 Bài viết

• 3,909 Được cảm ơn

Híc ! nhà mình cũng gần giống vậy ! chả là bố mẹ khuyến khích con : hễ được điểm 10 thì cho 1ok bỏ lợn , dặn con là đến tết mổ lợn lấy tiền mua đồ chơi cho con . vậy mà hôm rồi thấy con lấy tiền mẹ bỏ quên trong buồng tắm mang lên bỏ vào lợn , mẹ nhìn thấy hỏi thì bé cười vô tự rằng : con cho nó ăn không nó đói . híc híc , bé không hiểu rằng như vậy là sai , là không được phép đâu , mẹ phải giải thích cho con dể con hiểu , đừng làm gì quá khích để con sợ , thành ấn tượng xấu trong đầu con nhé .

Cuộc đòi sống đáng bao lâu ?
    Mà sao ta cứ phải u sầu
    Thế nên từ nay quên đi nhé
    Rũ bỏ buồn đau ngẩng cao đầu !
    Ăn no ngủ kỹ chơi cho thoả
    Để khi nhắm mắt tiếc chi đâu !

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Thanks các mum đã chia sẻ và cho mình lời khuyên . Mình nghiệm ra rằng giá mà lúc đó mình bình tĩnh và điềm đạm hơn ...thì giờ không phải suy nghĩ nhiều như vậy.
    Nhân đây cho mình hỏi "Thương cho roi cho vọt.." hiểu như thế nào cho đúng? liệu có thể áp dụng để giáo dục con trong trường hợp này không?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thanks các mum đã chia sẻ và cho mình lời khuyên . Mình nghiệm ra rằng giá mà lúc đó mình bình tĩnh và điềm đạm hơn ...thì giờ không phải suy nghĩ nhiều như vậy.
    Nhân đây cho mình hỏi "Thương cho roi cho vọt.." hiểu như thế nào cho đúng? liệu có thể áp dụng để giáo dục con trong trường hợp này không?
    Dạy con không phải dễ chút nào, "nhỏ to tâm sự" với con mà con nghe thì không có gì phải bàn cãi, còn nếu "nhỏ to tâm sự" mà con không nghe Ba Mẹ giận đánh đòn để con sợ và biết nghe lời, nhưng cũng có lời khuyên rằng: đánh con tội nghiệp, con sợ và nhiều lần như vậy con sẽ lì đòn, Ba Mẹ có đánh con, con cũng chẳng sợ.
    Ôi, nhứt cả đầu.........
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó giận la con thì được chứ đập bể heo đất trước mặt con dễ làm tổn thương bé lắm. Bé mới chỉ hiểu nuôi heo đất là 1 hành động tiết kiệm, còn việc lấy tiền của mẹ nuôi heo thì bé chưa nghĩ được đó là hành động xấu chăng? Tất nhiên, sự việc đã rồi, con cũng đã hiểu và rút kinh nghiệm không tái phạm nữa thì mẹ nó cũng đừng suy nghĩ nhiều nữa.
    Người mẹ là vậy, nhiều khi bực vì con không ngoan, la mắng con xong mình lại khóc vì thương con...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Mình thấy trong trường hợp này, to nhỏ tỉ tê với cháu là giải pháp tốt nhất bạn ạ. Có khi con còn chưa hiểu được hành động đó là xấu đâu, với cả mục đích trộm tiền của con lại không phải là xấu (như trộm tiền để chơi game... )
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Không nên để con trộm tiền, của, dù là "trộm chính đáng" như hành động của bé nói trên, đấy là thói xấu bạn ạ! phải phân tích cho con hiểu tiền tiết kiệm là đồng tiền của bản thân mình, không phải ăn trộm như thế (chẳng hạn như ông, bà, cha, mẹ cho, tiết kiệm từ tiền ăn quà vặt hay mùa đồ chơi để vào ống heo...), giúp con hiểu được giá trị của đồng tiền tiết kiệm là thế nào cho đúng!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Dạy con không phải dễ chút nào, "nhỏ to tâm sự" với con mà con nghe thì không có gì phải bàn cãi, còn nếu "nhỏ to tâm sự" mà con không nghe Ba Mẹ giận đánh đòn để con sợ và biết nghe lời, nhưng cũng có lời khuyên rằng: đánh con tội nghiệp, con sợ và nhiều lần như vậy con sẽ lì đòn, Ba Mẹ có đánh con, con cũng chẳng sợ.
    Ôi, nhứt cả đầu.........
    Sợ nhất là khi con lì đòn ME BON hè
    Nói chuyện ngoài lề tí xíu, hôm rồi cậu bé gần nhà mình bị ba đánh phải đi khâu mấy mũi ở đầu. Vậy mà hôm nay lại thấy bị đánh can tội nói dối đi học thêm mà trốn đi chơi. Cậu bé đó đang học lớp 8. đánh riết lì đòn.. cầu trời con mình không thế..
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi THÚY KIỀU Xem bài viết
    Không nên để con trộm tiền, của, dù là "trộm chính đáng" như hành động của bé nói trên, đấy là thói xấu bạn ạ! phải phân tích cho con hiểu tiền tiết kiệm là đồng tiền của bản thân mình, không phải ăn trộm như thế (chẳng hạn như ông, bà, cha, mẹ cho, tiết kiệm từ tiền ăn quà vặt hay mùa đồ chơi để vào ống heo...), giúp con hiểu được giá trị của đồng tiền tiết kiệm là thế nào cho đúng!
    Nhất trí với THÚY KIỀU, trộm đồ là hành động rất xấu, mình la con cũng vì không muốn sau này con quen thói đi trộm đồ của người ngoài, rồi bị người ta gọi là "tên trộm", "thằng ăn trộm" , hic dạy trẻ tiết kiệm khó quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThanhQuynh Xem bài viết
    Mình thấy trong trường hợp này, to nhỏ tỉ tê với cháu là giải pháp tốt nhất bạn ạ. Có khi con còn chưa hiểu được hành động đó là xấu đâu, với cả mục đích trộm tiền của con lại không phải là xấu (như trộm tiền để chơi game... )
    Cám ơn ThanhQuynh, mình sẽ trò chuyện nhiều hơn với con
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ và bố nên nhẹ nhàng dạy cho con hiểu là nuôi heo đất để tiết kiệm tiền việc con trộm tiền nuôi heo đất là rất xấu và không được ai hoan nghênh ủng hộ cả. mình nghĩ con sẽ hiểu và không bao giờ trộm tiền của bố mẹ nữa.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Trong trường hợp này cần phân tích cho con thấy rõ hành vi sai của mình và có những định hướng cho con trong việc để dành tiền tiết kiệm… Như con có thể bán sách vở cũ, bán ve chai, để dành tiền tiêu vặt… Quan trọng là hướng dẫn cho con hiểu giá trị chân chính của đồng tiền, tiền tạo ra từ chính sức lao động mới thật sự ý nghĩa qua những câu chuyện, những tấm gương…
    Chúc bạn thành công!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    Bạn thân mến!
    Trong trường hợp này cần phân tích cho con thấy rõ hành vi sai của mình và có những định hướng cho con trong việc để dành tiền tiết kiệm… Như con có thể bán sách vở cũ, bán ve chai, để dành tiền tiêu vặt… Quan trọng là hướng dẫn cho con hiểu giá trị chân chính của đồng tiền, tiền tạo ra từ chính sức lao động mới thật sự ý nghĩa qua những câu chuyện, những tấm gương…
    Chúc bạn thành công!
    Rất cảm kích với phần trả lời của chuyên gia. Nhờ chương trình mà em có cái nhìn thấu đáo hơn trong vấn đề dạy con tiết kiệm. Một lần nữa, cám ơn chuyên gia, các mum trên WTT rất nhiều !