TIN TÀI TRỢ.

Có thể mượn tiền tiết kiệm của con? -Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 813 Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào chuyên gia!
    Nếu như Bé đã để giành được một số tiền nhưng Ba Mẹ đang cần tiền để dùng vào một mục đích nào đó thì có nên mượn tiền tiết kiệm của con không ạ?
    - Nếu không thì tại sao?
    - Và nếu được thì phải giải thích thế nào để các con vẫn duy trì việc bỏ ống heo tiết kiệm?
    Mong được tư vấn từ chuyên gia và các Mẹ thông thái.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Câu hỏi của mẹ Bon hay quá!
    Để mai suy nghĩ xem thế nào, mình cũng chưa nghĩ đến tình huống này?
    • 3,016 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Bữa trước mình cần tiền mua tivi, nhưng thiếu tiền. Mình nói với con cho mẹ mượn tiền mua đồ dùng cho gia đình, rồi mẹ sẽ gửi lại cho con sau. Cháu vui vẻ nói mẹ đập ống heo của con ra lấy tiền mua đồ mẹ cần, khi nào mẹ có tiền thì mẹ trả lại vào ống heo cho con cũng được.
    Con mình có ý thức tiết kiệm từ nhỏ, nên mình cũng không vất vả lắm trong việc dạy con tiết kiệm, hihi
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con trai lớn của mình cũng để ống heo, khi sinh nhật em trai, cháu không cần mẹ mua quà tặng em mà tự mình moi ống heo để mua quà cho em, nhìn hai anh em tặng quà cho nhau thương lắm...Chỉ cần nhìn những điều nhỏ nhặt của con trẻ cũng giúp mình vượt qua tất cả những khó khăn trong cuộc sống...
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết bé nhà bạn bao nhiêu tuổi, nếu bé đã lớn thì khi ba mẹ cần tiền tiết kiệm của con, có thể nói chuyện với con, nhưng quan trọng là ba mẹ phải giữ đúng lời hứa là khi nào trả tiền lại cho con, để tạo lòng tin cho con trẻ. Nói cho con hiểu tình hình tài chính gia đình hiện tại cũng là 1 cách để cháu có trách nhiệm hơn về gia đình, cùng con chia sẻ khó khăn sẽ giúp con thông cảm hơn với ba mẹ.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Xin chào chuyên gia!
    Nếu như Bé đã để giành được một số tiền nhưng Ba Mẹ đang cần tiền để dùng vào một mục đích nào đó thì có nên mượn tiền tiết kiệm của con không ạ?
    - Nếu không thì tại sao?
    - Và nếu được thì phải giải thích thế nào để các con vẫn duy trì việc bỏ ống heo tiết kiệm?
    Mong được tư vấn từ chuyên gia và các Mẹ thông thái.
    Có mượn và có trả thì sao phải lo lắng ta? Khi nào mượn không trả mới sợ con nản chứ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,025 Bài viết

• 3,235 Được cảm ơn

ngày xưa mình tiết kiệm và ba mẹ mượn tiền mình. Mình vui lắm vì ....cái này là nhờ tiền tiết kiệm của con mà bố mẹ mua được đó. Dĩ nhiên là sau đó ba mẹ trả mình và có 1 chút lãi nữa( cho tròn số tiền mà mình cho ba mẹ mượn).
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Mến chào bạn! Nếu cần mượn tiền con thì bạn nến nói lý do vì sao, việc mượn tiền con một cách phù hợp, có sự giải thích rõ ràng, thuyết phục con một cách tự nguyện cũng là cách để rèn con tính chia sẻ, trách nhiệm trong gia đình... Nhưng nếu “mượn” thì phải có “trả” để giữ đúng uy tín với trẻ bạn nhé! Để con duy trì việc để dành ống heo ở con cần cho con thấy ý nghĩa lâu dài của việc để dành như con có thể mua sắm nhiều đồ dùng học tập con cần, con có thể tự mua quần áo và đồ chơi mà không cần sự hỗ trợ của ba mẹ... Việc này cho thấy con rất trưởng thành mà ít trẻ nào làm được... Có sự khen ngợi trẻ với hành vi như vậy... Chúc phụ huynh sẽ thành công!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để con duy trì việc để dành ống heo ở con cần cho con thấy ý nghĩa lâu dài của việc để dành như con có thể mua sắm nhiều đồ dùng học tập con cần, con có thể tự mua quần áo và đồ chơi mà không cần sự hỗ trợ của ba mẹ... Việc này cho thấy con rất trưởng thành mà ít trẻ nào làm được...
    Mình sẽ thực hiện điều này. Thanks BTC!