TIN TÀI TRỢ.

Có nên dậy trẻ biết tiêu tiền? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.26K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Tôi đọc được một số thông tin nói rằng " Dạy trẻ biết tiêu tiền không bao giờ là sớm". Nhưng tôi muốn hỏi nên dạy cho trẻ biết tiêu tiền ở độ tuổi nào là thích hợp nhất ? Từ tuổi nào mới nên cho con tiếp xúc với tiền bạc? Biết về tiền quá sớm liệu có làm cho trẻ hư không ? Với đứa con 5 tuổi của mình tôi đã có thể dạy con và cho con tiếp xúc với tiền được chưa?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Mình nghĩ đừng nên dạy con biết tiêu tiền sớm vì nó sẽ ảnh hưởng tâm lý của trẻ đó các mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thunga1980 Xem bài viết
    Mình nghĩ đừng nên dạy con biết tiêu tiền sớm vì nó sẽ ảnh hưởng tâm lý của trẻ đó các mẹ
    Em cũng nghĩ như chị, nhưng một số quan điểm lại cho rằng nên để con biết giá trị của đồng tiền từ sớm để con biết tiết kiệm hơn chị ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đây cũng là vấn đề nan giải đây, làm sao cho con trẻ biết tiết kiệm tiền mà không phải lo lắng về tiền?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vuhathailien Xem bài viết
    Tôi đọc được một số thông tin nói rằng " Dạy trẻ biết tiêu tiền không bao giờ là sớm". Nhưng tôi muốn hỏi nên dạy cho trẻ biết tiêu tiền ở độ tuổi nào là thích hợp nhất ? Từ tuổi nào mới nên cho con tiếp xúc với tiền bạc? Biết về tiền quá sớm liệu có làm cho trẻ hư không ? Với đứa con 5 tuổi của mình tôi đã có thể dạy con và cho con tiếp xúc với tiền được chưa?
    Bạn thân mến, lên 3 tuổi trẻ bắt đầu có ý thức và thông thường một hình thức rất dễ thương dạy con về quản lý chi tiêu đó chính là mua ống heo hướng dẫn con tiết kiệm. Nếu biết về tiền sớm nhưng biết dưới góc độ tích cực của tiền thì không làm trẻ hư, điều quan trọng vẫn là phương pháp giáo dục, hương dẫn của người lớn như thế nào? Con bạn đã 5 tuổi hãy bắt đầu dạy con về giá trị của đồng tiền chân chín, về cách quản lý tiền, cách tiết kiệm tiền… Những hành động này bắt đầu từ những việc làm rất nhỏ trong gia đình như bỏ tiền ống heo, sử dụng hợp lý các vật dụng thức ăn trong gia đình, biết tự để dành tiền để mua một số đồ chơi – vật dụng cho riêng mình… Hãy kể cho con nghe những câu chuyện bài học tiết kiệm, về sức lao động chân chính tạo ra đồng tiền, bằng những tấm gương trong đời sống… Chỉ cần dánh ít thời gian mỗi ngày cho trẻ, chắc chắn sẽ hình thành được những yếu tố tiết kiệm, sử dụng tiền hợp lý nơi trẻ.

Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Mình sẽ áp dụng theo cách mà TS đã nói
    • thq
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,630 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Đọc được những câu hỏi của các mẹ và tư vấn của chuyên gia thấy thật là bổ ích!