TIN TÀI TRỢ.

Có nên chăng? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa Tiến Sĩ!
    Giúp con trẻ học hỏi được những điều đúng đắn - biết quý trọng đồng tiền là điều cần thiết nhưng có nên chăng: để cho trẻ tự quyết định về tiền của chúng từ khi còn nhỏ, có nên chăng cho con tự lựa chọn vấn đề chi tiêu
    Mong được tư vấn từ Tiến Sĩ ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Theo mình cho con lựa chọn cách dùng số tiền con tiết kiệm được nhưng dưới định hướng của người lớn. Trẻ chưa hiểu hết tác hại của việc dùng tiền lãng phí, nên với việc tiêu tiền của con, cha mẹ vẫn là người quyết định sau cùng .
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Mình cũng đồng tình với ý kiến của mẹ tn8282. Con còn quá nhỏ, đôi khi nhu cầu của con không cần thiết. Nếu bố mẹ không định hướng thì con cái sẽ tiêu tiền không hợp lý.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Thưa Tiến Sĩ!
    Giúp con trẻ học hỏi được những điều đúng đắn - biết quý trọng đồng tiền là điều cần thiết nhưng có nên chăng: để cho trẻ tự quyết định về tiền của chúng từ khi còn nhỏ, có nên chăng cho con tự lựa chọn vấn đề chi tiêu
    Mong được tư vấn từ Tiến Sĩ ạ.

Vấn đề này rất đáng quan tâm. Mình cùng bàn kỹ hơn một chút nhé. (theo ý kiến chủ quan cá nhân ah, nếu chưa đúng thì mong chuyên gia và các mum chỉ giáo thêm )

Ví dụ sau 1 năm nuôi heo đất, trẻ tiết kiệm được 1.000.000đ. Trẻ sẽ vui thích khi sắp được xài tiền. Mẹ cười thật tươi, và hỏi dự định của con, với từng ấy tiền con sẽ làm gì? (hỏi trước khi con xài tiền để kịp hướng dẫn con cách dùng tiền hợp lý). Con sẽ mua thêm 1 quyển tập, tập học toán gần hết rồi --> duyệt. Con mua đồ chơi, mẹ phải hỏi rõ con mua đồ chơi nào, dùng đồ chơi ấy như thế nào, bao nhiêu tiền?

Nhắc con tiền tiết kiệm ngoài mua đồ dùng cho mình, nên dành 1 khoản mua/tặng cho người khác, và 1 khoản để tiết kiệm và tiếp tục mua 1 con heo đất to hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Vấn đề này rất đáng quan tâm. Mình cùng bàn kỹ hơn một chút nhé. (theo ý kiến chủ quan cá nhân ah, nếu chưa đúng thì mong chuyên gia và các mum chỉ giáo thêm )

Ví dụ sau 1 năm nuôi heo đất, trẻ tiết kiệm được 1.000.000đ. Trẻ sẽ vui thích khi sắp được xài tiền. Mẹ cười thật tươi, và hỏi dự định của con, với từng ấy tiền con sẽ làm gì? (hỏi trước khi con xài tiền để kịp hướng dẫn con cách dùng tiền hợp lý). Con sẽ mua thêm 1 quyển tập, tập học toán gần hết rồi --> duyệt. Con mua đồ chơi, mẹ phải hỏi rõ con mua đồ chơi nào, dùng đồ chơi ấy như thế nào, bao nhiêu tiền?

Nhắc con tiền tiết kiệm ngoài mua đồ dùng cho mình, nên dành 1 khoản mua/tặng cho người khác, và 1 khoản để tiết kiệm và tiếp tục mua 1 con heo đất to hơn.
    Ý của Mẹ tn8282 hay quá, học hỏi và áp dụng liền.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Ý của Mẹ tn8282 hay quá, học hỏi và áp dụng liền.
    hihi ME BON quá khen
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    hihi ME BON quá khen
    Mình thích câu này nè: tiếp tục mua 1 con heo đất to hơn. chắc con sẽ vui hơn con heo nhỏ.
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để cho con lựa chọn vấn đề chi tiêu và chi tiêu hợp lý số tiền đó là rất tốt, mẹ nó nên định hướng cho con để con có những lựa chọn đúng nhất
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Bên cạnh dạy con về tính tiết kiệm thì cần hướng dẫn con cả về kỹ năng quản lý chi tiêu, bởi khi còn nhỏ chưa ý thức được hết những điều gì có nghĩa và những điều gì không… Cho trẻ tự quyết định quá sớm có thể trẻ sẽ đi theo phương hướng lệch lạc. Hãy để trẻ dủ trưởng thành, tự kiếm ra tiền từ chính sức lao động của mình thì lúc ấy hãy cho con tự lựa chọn vấn đề chi tiêu…
    Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)