TIN TÀI TRỢ.

Cha mẹ là tấm gương tiết kiệm cho con? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 830 Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,954 Bài viết

• 4,139 Được cảm ơn

Với các bé còn nhỏ, em thấy nhiều khi rất hay bắt chước theo người lớn! Có thể bố mẹ khuyên nhủ con nên tiết kiệm nhưng nếu bố mẹ không thực hiện việc tiết kiệm thì khi bố mẹ yêu cầu con sẽ nói rằng :"Tại sao con vẫn thấy bố mẹ ...?"
    Ví dụ việc tiết kiệm điện: Nếu mỗi lần đi ra khỏi phòng bố mẹ đều tắt đèn và quạt thì khi dặn con làm việc đó con sẽ rất dễ dàng thực hiện theo.
    Tuy nhiên em đang lo ngại về việc mua sắm, thực ra do nhu cầu nhiều khi bố mẹ cần phải mua những thứ này thứ khác (tất nhiên là những đồ thiết yếu em không nói đến ở đây). Khi mua về thì con sẽ biết, theo các bố các mẹ thì mình nên tự tiết chế nhu cầu của mình để giảm việc mua sắm hay cứ mua về và nói là quà được tặng ah?
    Mong con yêu luôn mạnh khỏe và vui vẻ,

eNortjKzUjI0szQwtVSyBlwwFaoC2w,,92
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì mua những gì cần thiết, trước khi đi chợ hay đi siêu thị đều phải tính xem cần mua gì trước tiên, sau đó có thể mua thêm bánh hoặc trái cây cho cả nhà nhâm nhi vào buổi tối.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,954 Bài viết

• 4,139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Mình thì mua những gì cần thiết, trước khi đi chợ hay đi siêu thị đều phải tính xem cần mua gì trước tiên, sau đó có thể mua thêm bánh hoặc trái cây cho cả nhà nhâm nhi vào buổi tối.
    Thực ra đồ ăn uống hàng ngày thì mình mua đủ ăn, nhưng những thứ khác là sở thích như bố thích đồ điện tử còn mẹ thì thích giầy dép, túi xách, quần áo! Nhiều khi thích quá nên cũng mua vì đó cũng là một cách tái tạo sức lao động, nhưng nếu mua nhiều thì sợ con lại nghĩ bố mẹ không tiết kiệm.

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Mình cũng vậy, lên danh sách những thứ thật sự cần mới mua. Vậy mà tháng nào đi siêu thị cũng hết bộn tiền cho mấy khoản đồ ăn vặt cho cả nhà (bánh, nước ngọt, rau câu...), hay hàng khuyến mãi , nhìn hàng trưng bày hấp dẫn quá cứ thể nhặt đem về..

Làm gương thiệt khó *_*
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,954 Bài viết

• 4,139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Mình cũng vậy, lên danh sách những thứ thật sự cần mới mua. Vậy mà tháng nào đi siêu thị cũng hết bộn tiền cho mấy khoản đồ ăn vặt cho cả nhà (bánh, nước ngọt, rau câu...), hay hàng khuyến mãi , nhìn hàng trưng bày hấp dẫn quá cứ thể nhặt đem về..

Làm gương thiệt khó *_*
    HI hi, cái này là bệnh chung của chị em phụ nữ thì phải! Cứ thấy khuyến mãi là ham, nhiều khi mua về không dùng hết. Thế nên đi đâu nhiều khi đi cũng chồng thì sẽ được ông xã cản vì đàn ông bao giờ cũng lý trí hơn mà!

• 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

mẹ nó nói phải, để con cái biết tiết kiệm, người lớn phải làm gương.
    • 233 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    với gia đình mình thì việc mua sắm những thứ cần thiết hàng ngày cần phải mua và khi con hỏi thì mình nói đó là những thứ cần dùng trong gia đình mình, khi nào con lớn lên con sẽ hiểu tại sao lại cần đến những thứ này và để mua được những đồ này bố mẹ đã phải tiết kiệm tiền để mua mới có vì thế ngay từ bây giờ con hay học tính tiết kiệm để sau này lớn lên con có gia đình riêng con sẽ mua sắm những thứ này cho gia đình mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,954 Bài viết

• 4,139 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi naivang2008 Xem bài viết
    với gia đình mình thì việc mua sắm những thứ cần thiết hàng ngày cần phải mua và khi con hỏi thì mình nói đó là những thứ cần dùng trong gia đình mình, khi nào con lớn lên con sẽ hiểu tại sao lại cần đến những thứ này và để mua được những đồ này bố mẹ đã phải tiết kiệm tiền để mua mới có vì thế ngay từ bây giờ con hay học tính tiết kiệm để sau này lớn lên con có gia đình riêng con sẽ mua sắm những thứ này cho gia đình mình.
    Ý kiến của chị rất hay, em sẽ ghi nhớ để áp dụng khi cần thiết!
    Cảm ơn chị rất nhiều,

• 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Mến chào bạn!
    Quả thật với trẻ nhỏ việc nêu gương của người lớn là thật sự quan trọng… những lời giảng giải lý thuyết sẽ không bằng những hành động, hành vi cụ thể mà trẻ quan sát. Chính vì vậy, người lớn cần chú trọng hành vi của mình để hướng dẫn trẻ về tính tiết kiệm. Khi mua một món đồ nào đó cần nói cho trẻ biết lý do vì sao cần mua, mà lý do đưa ra cần phải phù hợp nhất là trong những trường hợp trẻ thắc mắc.
    Chúc gia đình bạn luôn vui vẻ!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ emy.an ơi, mua gì thì phải có lý do cho con biết khi con thắc mắc nhé, tốt nhất là khi đi siêu thị phải biết "kiềm chế" lại nhé.