TIN TÀI TRỢ.

Câu chuyện tiết kiệm của bé lớp 5 - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 912 Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Thưa TS Huỳnh Văn Sơn,

Cháu lên lớp 5, quần áo đi học đều ngắn và cũ, thương quá, Mẹ dẫn con chọn may bộ quần áo mới nhưng con nhất quyết từ chối. “Con mặc áo anh Hai cũng được, tiết kiệm tiền để mẹ còn nuôi em Ti”. Như vậy có phải là tiết kiệm? Gặp trường hợp này mẹ sẽ nói sao với con ah?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Thưa TS Huỳnh Văn Sơn,

Cháu lên lớp 5, quần áo đi học đều ngắn và cũ, thương quá, Mẹ dẫn con chọn may bộ quần áo mới nhưng con nhất quyết từ chối. “Con mặc áo anh Hai cũng được, tiết kiệm tiền để mẹ còn nuôi em Ti”. Như vậy có phải là tiết kiệm? Gặp trường hợp này mẹ sẽ nói sao với con ah?
    Theo mình thì:
    Bé biết tiết kiệm như vậy là rất tốt. Nếu đồ của anh hai vẫn còn mặc được thì vẫn cho bé mặc và may thêm cho bé 1 bộ mới thôi để có dịp đặc biệt như khai giảng thì bé có đồ mới mặc. Và cũng nói cho bé hiểu ý của Mẹ như thế. Được không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Vấn đề là con nhất quyết không chịu đi đo để may đồ. Hay mình cứ lấy số đo áo cũ + vài cm để may cho con 1 bộ. Con học giỏi và ngoan nữa, nên cũng muốn thưởng cho con .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyên gia ới ơi, các Mẹ phải làm sao đây???
    • 233 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mẹ nó ngoan quá cơ mới ít tuổi mà đã biết nghĩ cho mẹ rồi thật là đáng hoan nghênh, thế nhưng với con lúc này thì mẹ có thể nói với con là khi con đi học hay đi ra ngoài chơi cùng các bạn con cũng thấy các bạn mặc những bộ đồ rất đẹp và đáng yêu rồi vừa với dáng người của các bạn nữa, con mặc những bộ đồ này rất đẹp thế nhưng con trai mẹ đã lớn đã cao lên rất nhiều vì thế những bộ đồ này đã bị ngắn và con mặc vào nhìn không được đẹp nữa, nếu con thích mặc những bộ đồ này con có thể mặc ở nhà còn đi học con nên mặc những bộ đồ mẹ mua để con được được hơn nhìn lịch sự hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi naivang2008 Xem bài viết
    Bé nhà mẹ nó ngoan quá cơ mới ít tuổi mà đã biết nghĩ cho mẹ rồi thật là đáng hoan nghênh, thế nhưng với con lúc này thì mẹ có thể nói với con là khi con đi học hay đi ra ngoài chơi cùng các bạn con cũng thấy các bạn mặc những bộ đồ rất đẹp và đáng yêu rồi vừa với dáng người của các bạn nữa, con mặc những bộ đồ này rất đẹp thế nhưng con trai mẹ đã lớn đã cao lên rất nhiều vì thế những bộ đồ này đã bị ngắn và con mặc vào nhìn không được đẹp nữa, nếu con thích mặc những bộ đồ này con có thể mặc ở nhà còn đi học con nên mặc những bộ đồ mẹ mua để con được được hơn nhìn lịch sự hơn.
    Thanks, mình cũng nói ý na ná như thế nhưng con cứ lắc đầu, không chịu đi may.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 33 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bé thương mẹ vậy thật tốt quá. Hâm mộ bé . Chị thử nói với bé là mẹ mới được công ty thưởng một món, bé của mẹ rất ngoan mẹ thưởng cho con 1 bộ đồ nhé.
    Không biết khi bé biết mẹ không khó khăn thì có đồng ý không :P
    fS0hp7
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Rất vui mừng vì còn nhỏ nhưng bé lại có một suy nghĩ rất đáng yêu. Đây không chỉ thể hiện tính tiết kiệm mà còn chan chứa cả sự yêu thương và chia sẻ trong gia đình. Bạn nên khen ngợi con vì điều đó nhé!
    Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gerauturm Xem bài viết
    Bé thương mẹ vậy thật tốt quá. Hâm mộ bé . Chị thử nói với bé là mẹ mới được công ty thưởng một món, bé của mẹ rất ngoan mẹ thưởng cho con 1 bộ đồ nhé.
    Không biết khi bé biết mẹ không khó khăn thì có đồng ý không :P
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    Bạn thân mến!
    Rất vui mừng vì còn nhỏ nhưng bé lại có một suy nghĩ rất đáng yêu. Đây không chỉ thể hiện tính tiết kiệm mà còn chan chứa cả sự yêu thương và chia sẻ trong gia đình. Bạn nên khen ngợi con vì điều đó nhé!
    Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc!
    Ya, bé rất đáng yêu, em cũng rất mừng. Hôm nọ cho con về thăm ông bà, ông bà nội cưng cháu lắm. Em có nói chuyện và nhờ bà. Để Bà dẫn Tí đi may áo mới thưởng ku Tí học giỏi, Tí cười toét đi cùng bà luôn.

(Cũng may mà mở lời trước chứ không bà lại trách :thiếu thốn thế nào mà vào năm học mới lại không may nổi cho cháu bà cái áo... )