TIN TÀI TRỢ.

Các cách kiếm tiền để trẻ có tiền bỏ heo đất - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.5K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Thưa tiến sĩ,

Tôi biết, tiết kiệm tiền bằng cách nuôi heo đất là một việc nên làm nhưng trẻ kiếm đâu ra tiền để nuôi heo đất là một việc làm tôi trăn trở. Xin tiến sĩ chỉ giúp một số cách thiết thực để trẻ có tiền nuôi heo mà qua đấy có thể giáo dục được trẻ về giá trị của đồng tiền, của sức lao động.

Tiến sĩ có thể trả lời cho các độ tuổi khác nhau được không ạ? Hiện con tôi 3.5 tuổi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé nhà mình mỗi lần ba uống bia hay nước ngọt đều xin chai và long để dành đó, lâu lâu nhiều chút thì đợi bà bán ve chai đi ngang bán, chừng 20-30k thôi nhưng bé vui lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2becop Xem bài viết
    bé nhà mình mỗi lần ba uống bia hay nước ngọt đều xin chai và long để dành đó, lâu lâu nhiều chút thì đợi bà bán ve chai đi ngang bán, chừng 20-30k thôi nhưng bé vui lắm
    Cảm ơn bạn. Đấy cũng là một cách hay.
    Theo mình được biết, ở nước ngoài nhiều gia đình áp dụng cách trả tiền cho con nếu con dọn toa lét, lau nhà... Nhân đây mình cũng muốn hỏi tiến sĩ liệu đấy có phải là cách hay không?
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Mình nghĩ nếu như bé lớn - có thể giúp ba mẹ được nhiều việc. Thì nên khuyến khích và động viên bé bằng cách cho bé tiền tiết kiệm nuôi heo.
    Còn với những bé từ 3 tuổi thì những hành động chăm ngoan, những việc làm có ích của bé chúng ta cũng nên thưởng cho bé để con heo của bé mỗi ngày một mập hơn chứ nhỉ? Bởi như vậy các bé sẽ rất thích đó bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Câu hỏi hay nè, mình thấy thường là bán ve chai cho con tiền tiết kiệm, bé học giỏi được bà thưởng cho tiền tiết kiệm. Còn nữa nhờ BTV giúp ạ!
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThanhQuynh Xem bài viết
    Thưa tiến sĩ,

Tôi biết, tiết kiệm tiền bằng cách nuôi heo đất là một việc nên làm nhưng trẻ kiếm đâu ra tiền để nuôi heo đất là một việc làm tôi trăn trở. Xin tiến sĩ chỉ giúp một số cách thiết thực để trẻ có tiền nuôi heo mà qua đấy có thể giáo dục được trẻ về giá trị của đồng tiền, của sức lao động.

Tiến sĩ có thể trả lời cho các độ tuổi khác nhau được không ạ? Hiện con tôi 3.5 tuổi.
    Bạn thân mến!
    Bắt đầu lên 3 thì trẻ đã phát triển được khả năng tự ý thức. Chính vì vậy, ở tuổi này bạn có thể lên một vài công việc, kế hoạch đơn giản để bé thực hiện. Ví dụ, hướng dẫn bé thu hồi giấy báo trong nhà, các vật dụng có thể bán ve chai, cách phân loại một vài rác thải có thể bán như chai, lon… Tiền từ việc bán ve chai là công sức bé thu nhặt, khi đưa tiền ấy cần nhấn mạnh chính bé thu nhặt nên bé được nhận tiền… Hoặc khi bé biết làm một công việc gì đó giúp ba mẹ thì cũng có thể cho bé tiền. Nhưng việc này cần cẩn trọng và chỉ cho khi bé làm thực sự tốt để tránh hình thành ở bé tính thực dụng, chỉ làm khi được cho tiền bạn nhé! Chú ý mỗi lần cho đều phân tích kỹ lý do vì sao bé được cho. Bên cạnh đó, những câu chuyện kể về tấm gương lao động, những hình ảnh trong phim hoạt hình cũng tác động được tới nhận thức của trẻ về giá trị đồng tiền và sức lao động…
    Chúc gia đình luôn vui vẻ!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    Bạn thân mến!
    Bắt đầu lên 3 thì trẻ đã phát triển được khả năng tự ý thức. Chính vì vậy, ở tuổi này bạn có thể lên một vài công việc, kế hoạch đơn giản để bé thực hiện. Ví dụ, hướng dẫn bé thu hồi giấy báo trong nhà, các vật dụng có thể bán ve chai, cách phân loại một vài rác thải có thể bán như chai, lon… Tiền từ việc bán ve chai là công sức bé thu nhặt, khi đưa tiền ấy cần nhấn mạnh chính bé thu nhặt nên bé được nhận tiền… Hoặc khi bé biết làm một công việc gì đó giúp ba mẹ thì cũng có thể cho bé tiền. Nhưng việc này cần cẩn trọng và chỉ cho khi bé làm thực sự tốt để tránh hình thành ở bé tính thực dụng, chỉ làm khi được cho tiền bạn nhé! Chú ý mỗi lần cho đều phân tích kỹ lý do vì sao bé được cho. Bên cạnh đó, những câu chuyện kể về tấm gương lao động, những hình ảnh trong phim hoạt hình cũng tác động được tới nhận thức của trẻ về giá trị đồng tiền và sức lao động…
    Mình sẽ chú ý đến 2 câu màu đỏ này. Thanks BTC!
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Một câu trả lời rất hay. Cảm ơn tiến sĩ rất nhiều.
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Những gì mà chuyên gia đưa ra rất chính xác, nhà em cũng thường dạy con như thế
    Bạn thân mến!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Đây đúng là vấn đề mình đang quan tâm.
    Thanks BTC !