TIN TÀI TRỢ.

Bé xin tiền để bỏ heo đất tiết kiệm - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.5K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Thưa Tiến sĩ,
    Cháu em năm nay 5 tuổi. Cháu đã được tiếp xúc với tiền từ rất sớm. Cháu rất quý trọng tiền và cũng biết cách tiết kiệm. Ai cho tiền cháu xin và bỏ heo đất ngay. Trước còn nhỏ thì cháu chỉ cần có nhiều tờ là thích. Nhưng giờ cháu biết đồng tiền nào giá trị hơn và bao nhiêu là nhiều, là ít nên bé thường xin mẹ tiền lẻ đi chợ còn thừa để tiết kiệm cho nhanh nhiều. Có lần cháu xin cả ông bà, thậm chí còn xin cả khách quen của bố mẹ.
    Mẹ cháu nhắc nhở rất nhiều lần nhưng bé vẫn chưa bỏ hẳn thói quen đó. Mong tiến sĩ tư vấn cho mẹ cháu để cháu không có hành động "không lịch sự" như thế nữa.
    Cảm ơn Tiến sĩ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe_tung Xem bài viết
    Thưa Tiến sĩ,
    Cháu em năm nay 5 tuổi. Cháu đã được tiếp xúc với tiền từ rất sớm. Cháu rất quý trọng tiền và cũng biết cách tiết kiệm. Ai cho tiền cháu xin và bỏ heo đất ngay. Trước còn nhỏ thì cháu chỉ cần có nhiều tờ là thích. Nhưng giờ cháu biết đồng tiền nào giá trị hơn và bao nhiêu là nhiều, là ít nên bé thường xin mẹ tiền lẻ đi chợ còn thừa để tiết kiệm cho nhanh nhiều. Có lần cháu xin cả ông bà, thậm chí còn xin cả khách quen của bố mẹ.
    Mẹ cháu nhắc nhở rất nhiều lần nhưng bé vẫn chưa bỏ hẳn thói quen đó. Mong tiến sĩ tư vấn cho mẹ cháu để cháu không có hành động "không lịch sự" như thế nữa.
    Cảm ơn Tiến sĩ.
    Bạn thân mến! Ngoài việc nhắc nhở bạn nên khiêm khắc hơn một chút với hành vi đó của trẻ. Ví dụ bạn có thể đưa ra những quy định nếu cứ có những hành vi không lịch sự như thế thì ba mẹ sẽ không cho tiền bỏ ống heo nữa. Bên cạnh dạy cháu cách tiết kiệm thì việc dạy cháu về giá trị của đồng tiền chân chính, đồng tiền do chính sức lao động mình làm ra cũng rất cần. Thông qua việc nêu gương, các câu chuyện phụ huynh co thể truyền đạt cho cháu. Cũng cần hướng dẫn cháu cách sử dụng tiền từ việc tiết kiệm một cách hợp lý và ý nghĩa như quyên góp, mua đồ dùng học tập…

Chúc bạn thành công!
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    Bạn thân mến! Ngoài việc nhắc nhở bạn nên khiêm khắc hơn một chút với hành vi đó của trẻ. Ví dụ bạn có thể đưa ra những quy định nếu cứ có những hành vi không lịch sự như thế thì ba mẹ sẽ không cho tiền bỏ ống heo nữa. Bên cạnh dạy cháu cách tiết kiệm thì việc dạy cháu về giá trị của đồng tiền chân chính, đồng tiền do chính sức lao động mình làm ra cũng rất cần. Thông qua việc nêu gương, các câu chuyện phụ huynh co thể truyền đạt cho cháu. Cũng cần hướng dẫn cháu cách sử dụng tiền từ việc tiết kiệm một cách hợp lý và ý nghĩa như quyên góp, mua đồ dùng học tập…

Chúc bạn thành công!
    Ôi, thật là hay. Vậy mà mình đã chỉ biết cản cháu mà vẫn chưa tìm ra phương pháp nào hay cả. Cảm ơn chuyên gia đã tư vấn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Bên cạnh dạy cháu cách tiết kiệm thì việc dạy cháu về giá trị của đồng tiền chân chính, đồng tiền do chính sức lao động mình làm ra cũng rất cần". Câu này hay nè. Thanks BTC!
    Mình cũng chỉ hay nói với bé rằng: thôi, con không được xin tiền Ông Bà như vậy nữa, Ông Bà có cho thì bỏ ống heo, còn không thì thôi.
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Đúng rùi, mình cũng như mẹ Bon vậy. Mình chỉ bảo con không được như thế thôi.
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Mình thường bảo con : Nếu như con làm được một việc ngoan và có ích mẹ sẽ cho con 1 đồng tiền để con đút heo tiết kiệm nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chiều hôm qua Ba đi làm về thấy 2 con chơi với nhau thật ngoan nên Ba thưởng cho mỗi con 1 tờ 10 ngàn bỏ ống heo, con vui lắm. Sáng nay vừa ngủ dậy: Mẹ cho con tiền bỏ ống heo nha, con ngủ dậy ngoan nè.
    ?????????? xử lý sao đây????????
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Chiều hôm qua Ba đi làm về thấy 2 con chơi với nhau thật ngoan nên Ba thưởng cho mỗi con 1 tờ 10 ngàn bỏ ống heo, con vui lắm. Sáng nay vừa ngủ dậy: Mẹ cho con tiền bỏ ống heo nha, con ngủ dậy ngoan nè.
    Một câu hỏi hay. bạn thử mở 1 topic mới để hỏi xem chuyên gia trả lời thế nào, để mọi người cùng tham khảo. Mình cũng đang muốn cho con tiết kiệm bằng việc nuôi heo đất nhưng chưa nghĩ ra cách để con có tiền bỏ heo đất! Như TH nhà bạn là một cách nhưng mình thật sự ko biết cách đó tốt hay là xấu đây.
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Theo mình thì nên giải thích thế này: Con ngủ ngoan thì mẹ công nhận nhưng con vòi tiền bỏ ống heo thì lại là chưa ngoan rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ThanhQuynh Xem bài viết
    Một câu hỏi hay. bạn thử mở 1 topic mới để hỏi xem chuyên gia trả lời thế nào, để mọi người cùng tham khảo. Mình cũng đang muốn cho con tiết kiệm bằng việc nuôi heo đất nhưng chưa nghĩ ra cách để con có tiền bỏ heo đất! Như TH nhà bạn là một cách nhưng mình thật sự ko biết cách đó tốt hay là xấu đây.
    Thanks ThanhQuynh! mình sẽ mở topic mới nhờ chuyên gia tư vấn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtu059 Xem bài viết
    Theo mình thì nên giải thích thế này: Con ngủ ngoan thì mẹ công nhận nhưng con vòi tiền bỏ ống heo thì lại là chưa ngoan rồi.
    Thanks thanhtu059! mình sẽ thử nói với con như vậy xem con có "trả treo" gì nữa không?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình nhớ mình hồi nhỏ tiết kiệm bỏ ống heo bằng cách nhịn ăn đó, tại chưa làm gì ra tiền nên chỉ có cách đó mới tiết kiệm đựoc và mua truyện doremon thôi. Khi lớn lên chừng khoảng lớp 6 thì lần đầu tiên làm ra tiền đó là được đi múa, tập mấy tháng trời rồi múa mới được 30k, xong thì chạy về mua một cái giỏ xách đi học còn dư 5k...sau lớn hơn tí nữa thì biết làm thiệp handmade bán mỗi khi hội chợ. Mình nghĩ tiền tiết kiệm phải do mình làm và tính toán chứ còn xin để tiết kiệm thì không nên
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 2becop Xem bài viết
    mình nhớ mình hồi nhỏ tiết kiệm bỏ ống heo bằng cách nhịn ăn đó, tại chưa làm gì ra tiền nên chỉ có cách đó mới tiết kiệm đựoc và mua truyện doremon thôi. Khi lớn lên chừng khoảng lớp 6 thì lần đầu tiên làm ra tiền đó là được đi múa, tập mấy tháng trời rồi múa mới được 30k, xong thì chạy về mua một cái giỏ xách đi học còn dư 5k...sau lớn hơn tí nữa thì biết làm thiệp handmade bán mỗi khi hội chợ. Mình nghĩ tiền tiết kiệm phải do mình làm và tính toán chứ còn xin để tiết kiệm thì không nên
    Mẹ 2becop giỏi quá ta, từ bé đã biết làm ra tiền và biết tiết kiệm.
    • 2,413 Bài viết

• 2,378 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 2becop Xem bài viết
    Bạn làm mình nhớ hồi nhỏ. Hồi nhỏ ở quê mình không có cho tiền ăn sáng mà sáng là ăn cơm. Ngày nào cũng cơm, cũng không có cho tiền xài vặt. Mình theo mấy anh chị buổi trưa đi nhặt sắt vụn. Không biết ở đâu mà trong vườn của mình và các nhà hàng xóm hay có nhiều thanh sắt nhỏ nhỏ, tụi mình gom về một đống khi nhiều nhiều rồi thì bán cho mấy người mua ve chai lấy tiền đó bỏ ống heo.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi okanesuki Xem bài viết
    Bạn làm mình nhớ hồi nhỏ. Hồi nhỏ ở quê mình không có cho tiền ăn sáng mà sáng là ăn cơm. Ngày nào cũng cơm, cũng không có cho tiền xài vặt. Mình theo mấy anh chị buổi trưa đi nhặt sắt vụn. Không biết ở đâu mà trong vườn của mình và các nhà hàng xóm hay có nhiều thanh sắt nhỏ nhỏ, tụi mình gom về một đống khi nhiều nhiều rồi thì bán cho mấy người mua ve chai lấy tiền đó bỏ ống heo.
    Hồi nhỏ mình cũng thế ^^