TIN TÀI TRỢ.

Bé vào lớp 1-nổi băn khoăn có nên cho con mang theo tiền ăn quà vặt hay không? - Chuyên gia đã trả lời

• 1 Lượt chia sẻ
  • 24.8K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào Ban tư vấn!
    Tôi có 1 bé trai 6 tuổi đang theo học lớp 1, khi Bé còn học trường mẫu giáo thì tiền đối với con không có ý nghĩa gì nhưng từ khi con vào lớp 1 thì con bắt đầu xin tiền 2000 đồng hoặc 5000 đồng để mang theo ăn quà hoặc mua đồ chơi ở trước cổng trường vì bạn của con đứa nào cũng mang theo tiền. Mới đầu Tôi nhỏ nhẹ khuyên can con với nhiều lí do: nào là nhà mình không có nhiều tiền để mua đồ chơi, nào là căn tin bán đồ không hợp vệ sinh, dễ đau bụng, nào là đồ Trung Quốc không đáng tin cậy và nếu con thích ăn gì Mẹ sẽ mua mang theo cho con.
    Thực ra từ nhỏ con trai Tôi không thích ăn quà vặt và cũng không có thói quen đòi đồ chơi nhưng đi học Bạn nào cũng có nên con rất tò mò muốn mua cho giống Bạn. Nghe Mẹ khuyên can như vậy con cũng không tỏ vẻ buồn nhiều và nghe lời. Nhưng thời gian sau này con vẫn cứ muốn Mẹ cho tiền để mang theo cho giống Bạn để tỏ ra rằng mình cũng có tiền mặc dù con cũng chẳng biết mua gì.
    Thấy con buồn nên thỉnh thoảng 2 vợ chồng cũng cho con vài ngàn để mang theo nhưng con không biết giữ tiền và hay bị mất. Lấy lí do con hay làm mất tiền nên không cho con mang theo nữa. Thế nhưng thấy con cũng hơi buồn buồn.
    Ban Tư vấn cho Tôi xin lời khuyên: có nên cho con tiền hay tuyệt đối không cho. Tôi phân vân quá, không biết khuyên can con như thế nào để con không buồn và lo ra vào mỗi sáng đi học.
    Thanks!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà nào có Bé giống bé nhà mình chia sẻ kinh nghiệm với nào.
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì chưa rơi vào hoàn cảnh như bạn nhưng như bạn nói ở trên thì con bạn cũng không ăn quà vặt, không có thói quen đòi đồ chơi thì cho bé mang tiền đến lớp làm gì trong khi bé lại không biết giữ tiền và hay làm mất. Tất nhiên, để phân tích cho con hiểu không phải 1 sớm 1 chiều có thể làm được.
    Mình thì luôn lắng nghe xem con muốn gì và chỉ đáp ứng nguyện vọng chính đáng của con thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,896 Bài viết

• 8,016 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ là không nên. Ở tuổi này chúng gần như chứa hiểu được giá trị của đồng tiền, thậm chí có bé vẫn còn có thói quen gọi là " 1 tiền, 2 tiền ...", mệnh giá tiền còn chưa thuộc hết thì tiêu cái gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtu059 Xem bài viết
    Mình thì chưa rơi vào hoàn cảnh như bạn nhưng như bạn nói ở trên thì con bạn cũng không ăn quà vặt, không có thói quen đòi đồ chơi thì cho bé mang tiền đến lớp làm gì trong khi bé lại không biết giữ tiền và hay làm mất. Tất nhiên, để phân tích cho con hiểu không phải 1 sớm 1 chiều có thể làm được.
    Mình thì luôn lắng nghe xem con muốn gì và chỉ đáp ứng nguyện vọng chính đáng của con thôi.
    Giải thích cho con nghe thì con cũng biết và lắng nghe nhưng rồi vài hôm nữa đâu lại vào đấy, đúng là phải mưa dầm thấm lâu chứ không thể 1 sớm 1 chiều được. Thanks thanhtu059 nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me2tom Xem bài viết
    Mình nghĩ là không nên. Ở tuổi này chúng gần như chứa hiểu được giá trị của đồng tiền, thậm chí có bé vẫn còn có thói quen gọi là " 1 tiền, 2 tiền ...", mệnh giá tiền còn chưa thuộc hết thì tiêu cái gì.
    Mà đặc biệt 1 điều là bé nhà mình biết được giá trị của mỗi đồng tiền là bao nhiêu đấy các Mẹ, vì bé biết chữ, biết số nên bé cũng biết được số 10 thì 10 ngàn, số 100 thì là 100 ngàn. Thanks me2tom đã chia sẻ
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Xin chào Ban tư vấn!
    Tôi có 1 bé trai 6 tuổi đang theo học lớp 1, khi Bé còn học trường mẫu giáo thì tiền đối với con không có ý nghĩa gì nhưng từ khi con vào lớp 1 thì con bắt đầu xin tiền 2000 đồng hoặc 5000 đồng để mang theo ăn quà hoặc mua đồ chơi ở trước cổng trường vì bạn của con đứa nào cũng mang theo tiền. Mới đầu Tôi nhỏ nhẹ khuyên can con với nhiều lí do: nào là nhà mình không có nhiều tiền để mua đồ chơi, nào là căn tin bán đồ không hợp vệ sinh, dễ đau bụng, nào là đồ Trung Quốc không đáng tin cậy và nếu con thích ăn gì Mẹ sẽ mua mang theo cho con.
    Thực ra từ nhỏ con trai Tôi không thích ăn quà vặt và cũng không có thói quen đòi đồ chơi nhưng đi học Bạn nào cũng có nên con rất tò mò muốn mua cho giống Bạn. Nghe Mẹ khuyên can như vậy con cũng không tỏ vẻ buồn nhiều và nghe lời. Nhưng thời gian sau này con vẫn cứ muốn Mẹ cho tiền để mang theo cho giống Bạn để tỏ ra rằng mình cũng có tiền mặc dù con cũng chẳng biết mua gì.
    Thấy con buồn nên thỉnh thoảng 2 vợ chồng cũng cho con vài ngàn để mang theo nhưng con không biết giữ tiền và hay bị mất. Lấy lí do con hay làm mất tiền nên không cho con mang theo nữa. Thế nhưng thấy con cũng hơi buồn buồn.
    Ban Tư vấn cho Tôi xin lời khuyên: có nên cho con tiền hay tuyệt đối không cho. Tôi phân vân quá, không biết khuyên can con như thế nào để con không buồn và lo ra vào mỗi sáng đi học.
    Thanks!
    Mến chào bạn!

Trẻ thấy bạn có tiền và muốn có tiền là hiện tượng tâm lý hết sức bình thường… Thay vì lo lắng con không biết giữ tiền, làm mất tiền, phụ huynh hãy hướng dẫn con cách tiết kiệm từ tiền ba mẹ cho mỗi buổi sáng. “Con nè! Con không biết mua gì thì hạy để tiền vào ống heo… Dần dần con sẽ có một số tiền lớn hơn và sử dụng nó vào việc mà con muốn” Hãy tặng bé một ống heo xinh và đặt ngay trên bàn học.

Chúc bạn thành công!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn BTV nhiều!
    Sáng nay Mẹ đã mua cho 2 con iu, mỗi con 1 chú heo ủn ỉn thật dễ thương và con rất thích.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm qua đi học về con khoe rằng:
    - Mẹ ơi, 1 Bạn trai lớp con có cho con 3000 đồng, bạn ấy nói bạn ấy không cần nữa.
    - Con có lấy không?
    - Dạ có, con mua kẹo hết 1000 đồng, còn 2000 đồng con trả lại bạn.
    - Thôi, con không nên lấy tiền của bạn và bảo với bạn rằng mình không cần mua gì cả nên không lấy.
    Tình huống này phải xử lý sao đây các Mẹ thông thái?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình nghĩ bạn cũng nên cho bé tiền nhưng đừng nhiều , chừng 5k thôi, nhiều khi ra chơi bé khát hoặc nhìn thấy các bạn ăn mà bé không có tiền thì tội lắm...mình cứ cho bé tiền để bé biết cách xài và tiết kiệm được
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không cho bé tiền thì nhiều khi thấy bạn ăn mà thèm, nhưng cho con tiền thì sợ con quen.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hôm qua đi học Ba cho con trai 2000 đồng để con muốn mua xúc xích thì mua. Trưa về con trai kể: hôm nay trường con có mấy anh chị bán tăm, cô nói mua ủng hộ các bạn tàn tật nên con không ăn xúc xích mà con mua tăm rồi. Mẹ thầm mỉm cười và khen con đã làm một việc tốt.
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mẹ có thể nói với con nếu con thích ăn gì con hãy nói với mẹ mẹ sẽ mua cho con nếu mẹ có đủ tiền là con sẽ hiểu được mà
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Không cho bé tiền thì nhiều khi thấy bạn ăn mà thèm, nhưng cho con tiền thì sợ con quen.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi naivang2008 Xem bài viết
    mẹ có thể nói với con nếu con thích ăn gì con hãy nói với mẹ mẹ sẽ mua cho con nếu mẹ có đủ tiền là con sẽ hiểu được mà
    Nhưng cháu thích tự mình mua cho giống các bạn, muốn thể hiện mình ấy mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật sự từ lúc có ống heo để dành tiền thì con trai ít xin tiền mẹ đi học để mua đồ chơi mà chỉ xin tiền mẹ để bỏ ống thôi nhưng cho anh Hai tiền ống thì cô Út cũng nằng nặc xin giống anh Hai mặc dù .... chưa tự một mình nhét tiền vào ống heo được