TIN TÀI TRỢ.

Bé tiết kiệm hay là keo kiệt?- Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.1K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé con nhà mình được 6 tuổi rồi, bé cũng đã ý thức trong sinh hoạt hàng ngày của mình, như biết tự học bài, tự sắp xếp bàn học, biết tắt đèn tắt quạt khi ra khỏi phòng. Nhưng có 1 điều làm mình rất bối rối đó là khi bé được ai cho tiền thì lập tức bỏ ống heo, không ai có thể đụng được vào tiền của bé, và bé cũng không bao giờ bỏ ra mua gì cả, tất cả đều xin ba mẹ. Mình biết con tiết kiệm như vậy là tốt, nhưng không biết bé có quá keo kiệt không khi tiền của mình thì cứ giữ khư khư không dám tiêu xài. mình có nên lo lắng về vấn đề này không, mọi người cho mình xin ý kiến nhé.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

CÓ thể bé nhà bạn nghĩ " Tiền này là cho mình, mà cái két của mình là chính là heo đất". Vì thế nên bé cho ngay vô heo đất của mình. Chứ mình thấy bé nhà bạn như vậy không có nghĩa là bé keo kiệt đâu. Bạn đừng lo lắng quá. Việc bé xin tiền ba mẹ vì nghĩ rằng : " Không lẽ mình lại đập heo chăng - Phí quá" hiii
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Vốn hiểu biết của bé 6 tuổi bây giờ cũng kha khá rồi. Chỉ cần nhõng nhẽo xin là được tiền thì cứ xin thôi. Nếu ba mẹ nhất quán không cho con tiền nữa thì bé sẽ dùng đến ống tiền tiết kiệm của mình ngay mà. Bé rất thông minh, chứ không phải keo kiệt đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều khi bé không biết tiêu xài gì nên giữ cho chắc ấy mà. Mẹ đừng quá lo nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Bé con nhà mình được 6 tuổi rồi, bé cũng đã ý thức trong sinh hoạt hàng ngày của mình, như biết tự học bài, tự sắp xếp bàn học, biết tắt đèn tắt quạt khi ra khỏi phòng. Nhưng có 1 điều làm mình rất bối rối đó là khi bé được ai cho tiền thì lập tức bỏ ống heo, không ai có thể đụng được vào tiền của bé, và bé cũng không bao giờ bỏ ra mua gì cả, tất cả đều xin ba mẹ. Mình biết con tiết kiệm như vậy là tốt, nhưng không biết bé có quá keo kiệt không khi tiền của mình thì cứ giữ khư khư không dám tiêu xài. mình có nên lo lắng về vấn đề này không, mọi người cho mình xin ý kiến nhé.
    Hay hôm nào đó mẹ nó thử hỏi con xem: con sẽ nuôi heo trong bao lâu ? khi nào mổ bụng heo lấy tiền? tiền tiết kiệm con dùng làm những gì? nếu tất cả câu trả lời của bé đều là "con không biết" thì mẹ càng dễ giảng giải cho con hiểu những bài học về tiết kiệm, để con có kế hoạch xài tiền mình tiết kiệm được chứ không giữ khư khư như thế nữa.
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Hay hôm nào đó mẹ nó thử hỏi con xem: con sẽ nuôi heo trong bao lâu ? khi nào mổ bụng heo lấy tiền? tiền tiết kiệm con dùng làm những gì? nếu tất cả câu trả lời của bé đều là "con không biết" thì mẹ càng dễ giảng giải cho con hiểu những bài học về tiết kiệm, để con có kế hoạch xài tiền mình tiết kiệm được chứ không giữ khư khư như thế nữa.
    Thích món gì bé cũng hỏi giá bao nhiêu, nghe báo giá xong bé kêu mắc quá, vậy là xong, kg chịu bỏ tiền ra đâu, hic
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

hihi, thú thật có những lúc mình cũng như bé nhà suringuyen, thấy báo giá mắc quá, tiếc tiền mà không dám mua, chờ ai đó tặng không hà. Nhưng chờ hoài không ai tặng, mà gặp đúng đồ dùng mình thích ơi là thích, thì cũng dành dụm cho đủ tiền để mua về thôi. tâm lý chung mà , không đáng lo đâu mẹ nó ah
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Thích món gì bé cũng hỏi giá bao nhiêu, nghe báo giá xong bé kêu mắc quá, vậy là xong, kg chịu bỏ tiền ra đâu, hic
    Mẹ suringuyen hỏi xem: vậy con có thật sự thích và muốn mua nó không? Nếu con thích và Mẹ cảm thấy mua được thì: vậy Mẹ cho con mua món quà này đấy, con có thấy vui không nè, rồi mình sẽ để giành tiết tiết kiệm và bỏ vào ống heo tiếp, rồi con heo lại sẽ no bụng.
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó giải thích với con từ từ là con sẽ hiểu mà, chứ không nên muốn là được luôn vì cái cũng cần thời gian mà
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến! Hình thành tính tiết kiệm phải luôn đi đôi với tính chia sẻ nếu không bé nhà mình sẽ có thể rơi vào tính “kibo”, keo kiệt… Những bài học chia sẻ bắt nguồn từ những câu truyện cổ tích, truyện kể, những tấm gương bạn bè cùng trang lứa. Bên cạnh đó, hãy hướng dẫn bé cách sử dụng tiền tiết kiệm một cách ý nghĩa hơn, ví dụ ngoài việc mua đồ chơi nên quan tâm nhiều hơn đến việc khuyến khích bé quyên góp, ủng hộ cho những bạn mồ côi, nghèo… phụ huynh có thể cùng bé mua bánh kẹo đem đến các trung tâm chia sẻ, hướng dẫn bé thực hiện, giải thích cho bé những điều hay từ hành động của mình, khen ngợi hành động của bé… Khi mua một vật dụn gì mới cho gia đình, bạn hãy tổ chức cách các thành viên trong gia đình quyên góp để mua… Dù sự đóng góp của bé rất nhỏ nhưng bé sẽ học được sự trách nhiệm và sự chia sẻ trong gia đình.
    Chúc bạn thành công!