TIN TÀI TRỢ.

Bé thờ ơ khi thấy tiền, phải làm sao? - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.14K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Thưa Tiến sĩ,
    Bé nhà tôi năm nay 2 tuổi. Dù ai cho cháu tiền hay cháu nhìn thấy tiền đều thờ ơ. Ai xin cháu cũng sẵn sàng cho, như vậy có phải cháu không biết quý trọng tiền không?
    Thấy vậy tôi có hướng cho cháu hiểu tiền rất quan trọng, dùng để mua đồ chơi, quần áo đẹp. Cháu có tiến triển là ai cho cháu có nhận tiền và sẽ đưa lại cho mẹ. Nhưng nếu mải chơi cháu có thể vứt tiền ở bất cứ chỗ nào đang chơi. Vậy tôi phải làm sao?
    Rất mong được tiến sĩ tư vấn.
    Trân trọng cảm ơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thường hay bảo con: người lớn hay Ông Bà cho tiền con nhớ cầm và cảm ơn đàng hoàng, sau đó nhớ cất cẩn thận hoặc đưa Ba Mẹ giữ giùm để mua sữa cho con uống.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

trời ơi bé mới 2 tuổi thờ ơ với tiền là đáng mừng đấy me ah. con nít bây giờ nhạy cảm với tiền quá là kg nên. moi nguoi có để ý xã hội chung quanh, ai ai , hơi chút cũng lại nói đến tiền, thậm chí ai khoe cái gì mới thì câu hỏi đầu tiên của đa số mọi nguoi la bao nhiểu vậy ? mắc rẻ . làm sao dạy con kg quan tâm đến tiền quá, đó mới là cách sử xự văn hóa.
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bo-hungdung Xem bài viết
    Đúng rồi mẹ nó ơi, bé mới 2 tuổi thì sao đã nhận thức được, mẹ nó cứ bình tĩnh, dạy bé từ từ là được mà.
    Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Nhưng như thế liệu bé có chậm biết hơn các bé cùng lứa tuỏi không nhỉ?
    • 25 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AN-CU Xem bài viết
    trời ơi bé mới 2 tuổi thờ ơ với tiền là đáng mừng đấy me ah. con nít bây giờ nhạy cảm với tiền quá là kg nên. moi nguoi có để ý xã hội chung quanh, ai ai , hơi chút cũng lại nói đến tiền, thậm chí ai khoe cái gì mới thì câu hỏi đầu tiên của đa số mọi nguoi la bao nhiểu vậy ? mắc rẻ . làm sao dạy con kg quan tâm đến tiền quá, đó mới là cách sử xự văn hóa.
    Đúng rồi mẹ nó ơi, bé mới 2 tuổi thì sao đã nhận thức được, mẹ nó cứ bình tĩnh, dạy bé từ từ là được mà.
    • 51 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

chưa phải no đâu mẹ nó ới cũng mới có 2 tuổi thôi mà,với cái tuổi này thì chúng nghĩ tiền là quan trọng với chúng nó đâu
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe_tung Xem bài viết
    Thưa Tiến sĩ,
    Bé nhà tôi năm nay 2 tuổi. Dù ai cho cháu tiền hay cháu nhìn thấy tiền đều thờ ơ. Ai xin cháu cũng sẵn sàng cho, như vậy có phải cháu không biết quý trọng tiền không?
    Thấy vậy tôi có hướng cho cháu hiểu tiền rất quan trọng, dùng để mua đồ chơi, quần áo đẹp. Cháu có tiến triển là ai cho cháu có nhận tiền và sẽ đưa lại cho mẹ. Nhưng nếu mải chơi cháu có thể vứt tiền ở bất cứ chỗ nào đang chơi. Vậy tôi phải làm sao?
    Trân trọng cảm ơn.
    Trời ơi, con mới có 2 tuổi mà mẹ nó, làm sao cháu nhận thức được sâu sắc đến thế. Mẹ nó có thể dạy con từ từ bằng việc: cho con đi chợ cùng, tự chọn đồ và trả tiền, trả tiền điện tiền nước hàng tháng đồng thời giải thích cho con vì sao lại phải trả tiền. Khi con đòi mua cái gì đó thì mẹ nên hạn chế và giải thích là mẹ không có tiền, mẹ đi làm chỉ đủ tiền mua gạo, thức ăn và sữa ... cho con thôi khi nào mẹ đi làm có nhiều tiền hơn mẹ sẽ mua cho con. Dần dần con sẽ hiểu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Đúng rồi các mẹ ạ. MÌnh có tham khảo ở các mục khác nữa. Quả thật bé 2 tuổi chưa thể hiểu ý nghĩa đồng tiền. Nhưng bé nhà mình không thích tiền, trong khi đó bạn bè bằng tuổi bé cứ ai cho tiền là ạ ạ rối rít lại còn biết giữ tiền nữa. Bé nhà mình thì có thể vứt tiền đi luôn.
    Nhưng mình cũng không muốn bé quá thích tiền, mình sẽ dạy con tiết kiệm bằng cách cất tiền nuôi heo...
    Còn ý nghĩa của việc đó con lớn hơn mình sẽ nói với con để con hiểu dần dần
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe_tung Xem bài viết
    Thưa Tiến sĩ,
    Trân trọng cảm ơn.
    Mến chào bạn, cách hướng dẫn đơn giản nhất ở tuổi này có thể thực hiện là bạn hãy mua heo đất hướng dẫn con để dành tiền, hướng dẫn con cách tiết kiệm. trẻ hai tuổi vẫn còn nhỏ và chưa ý thức được nhiều. Khi lên 3, những câu chuyện, những bài học, những tấm gương và hành động tiết kiệm nêu gương của người lớn mới được bé tiếp thu một cách ý thức nhiều hơn…

Chúc bạn và bé luôn vui vẻ!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • thq
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,630 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Cảm ơn Ban tổ chức đã tư vấn và đưa ra những lời khuyên quý báu!