TIN TÀI TRỢ.

Bé lấy trộm tiền để mua đồ chơi. - Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.07K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cháu mình năm nay học lớp 4, hôm trước mẹ mình phát hiện ra cháu lấy trộm tiền của bà nội để trong ví. Khi hỏi ra thì cháu nói do mẹ hứa mua đồ chơi mà chưa mua nên cháu lấy tiền để mua đồ chơi. Mẹ mình cũng đã nhẹ nhàng dạy cháu, cháu cũng đã hứa không dám nữa, nhưng tình hình vẫn còn tiếp tục vài lần nữa. Anh mình thì cũng đang loay hoay tìm cách dạy con, không dám la nhiều vì sợ cháu bị ảnh hưởng tâm lý, nhà mình lo lắm, mọi người có cách gì hay không, giúp mình với.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ phải từ từ nói chuyện cho bé hiểu hành vi trộm cắp là không tốt, như vậy các bạn biết sẽ xấu hổ lắm và các bạn không thèm chơi hoặc những hành vi như vậy sẽ bị các chú công an không thuơng, đọc cho bé nghe vài câu chuyện về sự thành thật và tác hại của việc trộm cắp,...
    Các bé còn nhỏ nên vẫn chưa biết hành vi đó là xấu và là rất xấu nên phải có thời gian "nhỏ to tâm sự" bạn à.
    • 233 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu mẹ đã hứa mua đồ chơi cho con rồi thì mẹ phải giữ đúng lời hưa thời gian mà mình đã hứa để con trẻ không bị cái cảm giác bị lừa như thế cũng là một cách dạy con. Rồi sau đó khi con muốn mua đồ chơi thì bố mẹ nên nói với con về tình hình tài chính của nhà mình như hiện tại bố mẹ chưa được lĩnh lương nên chưa có tiền mua đồ chơi cho con mà những đồ chơi kia của con vẫn mới bố mẹ nghĩ con vấn chơi được mà k cần phải mua đồ chơi mới nữa con phải biết tiết kiệm cùng với bố mẹ. Việc bé lấy trộm tiền bố mẹ nói với bé là rất không tốt là một việc làm xấu vì thế từ giờ con không được làm như thế nữa nếu không bố mẹ sẽ không thương yêu con nữa. Dùng 1 hình thức vừa nạt nộ bé vừa yêu thương bé mình nghĩ bé sẽ nghe lời thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 33 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình nghĩ việc đầu tiên cần làm là người lớn hãy thực hiện lời hứa của mình trước đã. Sau đó cần nói rõ ràng với con về việc lấy trộm những thứ không phải là của mình là không được. Bé lớp 4 đã có nhận thức về hành động tốt xấu rồi. Hãy hỏi bé nếu bây giờ bố mẹ nói chuyện này với cô giáo hay bạn của con thì sao? Chắc hẳn bé sẽ rất sợ.
    Để bé nhận thức được nếu còn để chuyện này tái phạm thì mọi người sẽ ít yêu bé hơn, đồng thời cần đưa ra hình phạt cho bé (ví dụ như: Không cho xem tivi, không được đi chơi, hoặc phải phụ mẹ nhặt rau 1 tuần chẳng hạn...)
    Mong bé sẽ nghe lời
    fS0hp7
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi phát hiện ra sự việc, mẹ mình cũng đã phân tích, giảng giải cho cháu rất nhiều và hứa là không nói cho ai biết, cháu cũng đã tỏ ra biết chuyện. Rồi mẹ mình nói riêng với anh mình để tìm cách giải quyết. Việc mẹ cháu hứa mà không mua cho cháu là do thời gian đó bận quá nên chưa sắp sếp thời gian đi siêu thị mua dc, mà tính cháu khó chịu lắm, muốn gì là phải có liền, từ nhỏ đã dc nuông chiều quá nên hư. Sau lần đó thì vẫn còn 1 vài lần cháu lén lấy tiền nữa. Mình cũng nói với anh là uốn nắn cháu từ từ, đừng nuông chiều quá và theo dõi thêm 1 thời gian nữa xem sao.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Cái gì thì cái, nhưng tuyệt đối cho cho trẻ trộm cắp, dù của cha hay của mẹ, dù mua đồ chơi hay bỏ ống heo, tập cho con biết trung thực, cần thì xin tiền, người lớn sẽ cho con mà, làm thế là xấu lắm nhé!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Khi phát hiện ra sự việc, mẹ mình cũng đã phân tích, giảng giải cho cháu rất nhiều và hứa là không nói cho ai biết, cháu cũng đã tỏ ra biết chuyện. Rồi mẹ mình nói riêng với anh mình để tìm cách giải quyết. Việc mẹ cháu hứa mà không mua cho cháu là do thời gian đó bận quá nên chưa sắp sếp thời gian đi siêu thị mua dc, mà tính cháu khó chịu lắm, muốn gì là phải có liền, từ nhỏ đã dc nuông chiều quá nên hư. Sau lần đó thì vẫn còn 1 vài lần cháu lén lấy tiền nữa. Mình cũng nói với anh là uốn nắn cháu từ từ, đừng nuông chiều quá và theo dõi thêm 1 thời gian nữa xem sao.
    Mình thấy cách xử lý của nhà bạn khá ổn rồi. Nhà mình ngày trước cũng có đứa cháu như thế, thậm chí còn siêu tinh vi cơ, bố mẹ nó lại lôi con ra đánh, mình sốt ruột quá đã tìm kiếm thông tin, giải pháp trên mạng cho anh chị tìm hiểu. Đại loại người ta cũng khuyên nên tỉ tê, khuyên nhủ, trò chuyện với cháu nhiều hơn, dạy cho cháu hiểu ăn cắp là việc xấu, không nên làm, đồng thời gần gũi cháu để hiểu nhu cầu của cháu và cháu nói ra được nhu cầu của mình, từ đó, cái nào bm đáp ứng được thì mua động viên cháu, cái nào chưa đáp ứng được thì phân tích cho cháu hiểu, tránh trường hợp nhiều nhu cầu thực sự của cháu không được đáp ứng dẫn đến tính xấu.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Mến chào bạn!
    Hành vi này thực sự không tốt nếu không can thiệp kịp thời sẽ ảnh hưởng đến nhân cách của trẻ trong tương lai. Hành vi xuất phát từ nhu cầu mua đồ chơi của cháu. Ba mẹ không chỉ can thiệp bằng lời khuyên mà hãy lập ra những kế hoạch để chấn chỉnh hành vi của bé. Có thể hướng dẫn cháu cách tiết kiệm tiền tiêu vặt, bán vé chai và sử dụng tiền đó để tự mua đồ cho mình. Cũng nên khuyến khích con nói lên ước muốn, nhu cầu của mình để xem ba mẹ có thể đáp ứng hay không chứ không nên tự lấy tiền như thế...
    Chúc gia đình hạnh phúc!