TIN TÀI TRỢ.

Bé gần 2 tuổi: Làm sao dạy bé biết công dụng của tiền! -Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.34K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Bé nhà mình 21 tháng tuổi, bé chưa biết thế nào là tiền và tiền dùng để làm gì. Thỉnh thoảng mình dẫn bé đi mua đồ và đi chợ mình cũng muốn dạy bé hiểu về đồng tiền. Rồi mình có cho bé cầm thử tiền (mệnh giá nhỏ) nhưng bé cầm một lúc rồi lại giục đi. Mỗi lần đi ra tiệm tạp hóa thì bé chỉ lên dây bim bim rồi xòe tay : xin xin bim bim.
    Mình muốn dạy bé thì phải dạy thế nào?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Mỗi lần bạn cho con đi chợ cùng thì cho bé trả tiền giúp mẹ, đồng thời lúc đi chợ về thì kể với con là cái này hết bao nhiêu tiền, cái kia bao nhiêu. Dần dần con sẽ hiểu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,731 Bài viết

• 1,961 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà bạn mới 21 tháng, về mặt ngôn ngữ con chưa nói thành thạo nên việc mẹ nó giảng dạy về giá trị và cách sử dụng của đồng tiền thì bé cũng chưa hiểu được hết đâu. Chờ con lớn hơn chút nữa (3 tuổi), mẹ nó dạy dần dần con sẽ hiểu.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Bé nhà mình kg biết hiểu biết đến đâu. Nhưng anh chàng nói được câu dài lắm rồi mẹ nó và câu cú cũng hơi hơi chuẩn ợ. Với lại mình cũng tìm hiểu và học hỏi để dậy bé từ từ bạn ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ThanhQuynh Xem bài viết
    Mỗi lần bạn cho con đi chợ cùng thì cho bé trả tiền giúp mẹ, đồng thời lúc đi chợ về thì kể với con là cái này hết bao nhiêu tiền, cái kia bao nhiêu. Dần dần con sẽ hiểu.

Bé mới 21 tháng, với bé tiền cũng chỉ là 1 trong những món đồ chơi nhỏ xinh, không thích nữa thì giục góc nhà hay quăng ra sân cũng là thường tình. Nhưng mẹ nó áp dụng cách của ThanhQuynh cũng tốt. Bé gái bên cạnh nhà mình, mẹ hay cho đi mua đồ cùng, chưa tròn 3 tuổi mà biết hết, tờ nào thì mua được 1 kẹo mút, tờ nào mua được nhiều kẹo mút với cả bóng bay rồi đấy.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Uh, mình cũng muốn dậy con các kỹ năng càng sớm càng tốt đó nên muốn tìm hiểu sớm mà. ah, nhân tiện đây kể cho các mẹ chuyện này. Hôm trước cơ quan mình có ngồi ở quán ăn bình dân bên đường thì có 1 cô bé tầm 4 tuổi ( bé nói thế) đi bán vé số. Ông sếp mình giả bộ hỏi nhiêu tiền 1 vé. Bé nói: 10.000. Ông sếp rút 3 tờ vé số và đưa cho bé 1 đồng tiền 10.000 + 1 đồng 20.000, bé nhất định không chịu và bảo chú phải trả con 1 đồng nữa. Hix, giải thích sao bé cũng không chịu, cuối cùng mình phải lục tìm đổi cho ổng mấy tờ 10.000. Chính vì bắt gặp tình huống trên nên mình nghĩ càng phải dậy cho con mình sớm ( dạy cho bé biết chứ kg phải để sau này đi bán vé số nha )
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Bé mới 21 tháng, với bé tiền cũng chỉ là 1 trong những món đồ chơi nhỏ xinh, không thích nữa thì giục góc nhà hay quăng ra sân cũng là thường tình. Nhưng mẹ nó áp dụng cách của ThanhQuynh cũng tốt. Bé gái bên cạnh nhà mình, mẹ hay cho đi mua đồ cùng, chưa tròn 3 tuổi mà biết hết, tờ nào thì mua được 1 kẹo mút, tờ nào mua được nhiều kẹo mút với cả bóng bay rồi đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trẻ nhỏ không mấy tập trung khi học, vì thế dạy trước quên sau. Mẹ nó cứ kiên trì mỗi tuần con thuộc 2 loại tiền. mà vừa học vừa làm trò/ cử chỉ gì đấy để bé nhớ. vd: 1000 đ, đưa 1 ngón tay trỏ, tay kia cầm tờ 1000 đ lúc lắc và hát rap (nhạc/thơ tự chế).
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ với 21 tháng thì Bé chưa biết được giá trị của đồng tiền, mình chỉ có thể hành động và nói cho bé biết như: tắt điện khi không cần sử dụng nữa, tắt nước, tắt quạt,... để bé dần dần hiểu rằng tiết kiệm là như thế nào.
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Mình nghĩ với 21 tháng thì Bé chưa biết được giá trị của đồng tiền, mình chỉ có thể hành động và nói cho bé biết như: tắt điện khi không cần sử dụng nữa, tắt nước, tắt quạt,... để bé dần dần hiểu rằng tiết kiệm là như thế nào.
    Ở đó mà không biết tiền, con mình hồi ấy 2,5 tuổi đã biết tiền rồi, hồi ấy tỉnh mình có siêu thị đầu tiên, cả nhà mọi người thường nói, đi siêu thì mua đồ phải có tiền nhiều mua mới đã, hoặc than rằng: muốn đi siêu thị nhưng sợ tốn tiền quá! hay là trông tới lĩnh lương đi siêu thị chơi...vậy là con bé để ý, vì vậy một hôm chị bà con với bé qua nhà chơi, con bé hỏi: Chị Trúc ơi, chị có tiền hôn? chi vây? đi siêu thị. Có lần con bé thấy tiền là đem cất đi: nói là để dành tiền đi siêu thị, có lẻ con bé biết tiền mới đi siêu thị được vì người lớn nói vậy mà!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi THÚY KIỀU Xem bài viết
    Ở đó mà không biết tiền, con mình hồi ấy 2,5 tuổi đã biết tiền rồi, hồi ấy tỉnh mình có siêu thị đầu tiên, cả nhà mọi người thường nói, đi siêu thì mua đồ phải có tiền nhiều mua mới đã, hoặc than rằng: muốn đi siêu thị nhưng sợ tốn tiền quá! hay là trông tới lĩnh lương đi siêu thị chơi...vậy là con bé để ý, vì vậy một hôm chị bà con với bé qua nhà chơi, con bé hỏi: Chị Trúc ơi, chị có tiền hôn? chi vây? đi siêu thị. Có lần con bé thấy tiền là đem cất đi: nói là để dành tiền đi siêu thị, có lẻ con bé biết tiền mới đi siêu thị được vì người lớn nói vậy mà!
    Bé nhìn thấy tờ tiền và biết rằng đó là tiền và bé biết luôn rằng có tiền mới mua được những thứ cần thiết hoặc đồ chơi hoặc đi siêu thị,... nhưng sẽ chưa hiểu hết được giá trị của đồng tiền và tờ tiền này là bao nhiêu.
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Mến chào bạn!
    Bé mới 2 tuổi nên bạn cũng đừng vội vã và gấp gáp quá, lên 3 tuổi việc giáo dục giá trị đồng tiền sẽ diễn ra dễ dàng hơn do sự phát triển tư duy và tự ý thức... Bạn có thể tổ chức trò chơi bán hàng, mua đồ ăn để giúp bé dần tiếp cận với từng mệnh giá nhỏ... Mỗi ngày cho trẻ nhìn và quan sát một mệnh giá, lặp đi lặp lại qua một số ngày để trẻ ghi nhớ... Mua ống heo để bé tiết kiệm tiền bé sẽ thích thú trong việc hiểu về đồng tiền cũng như tính tiết kiệm.
    Chúc bạn thành công!
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Cảm ơn TS, cảm ơn các mẹ nữa. Nghe TS và các mẹ chia sẻ em sẽ dùng để chuẩn bị dạy cho bé sau này.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Tietkiemphudong Xem bài viết
    Mến chào bạn!
    Bé mới 2 tuổi nên bạn cũng đừng vội vã và gấp gáp quá, lên 3 tuổi việc giáo dục giá trị đồng tiền sẽ diễn ra dễ dàng hơn do sự phát triển tư duy và tự ý thức... Bạn có thể tổ chức trò chơi bán hàng, mua đồ ăn để giúp bé dần tiếp cận với từng mệnh giá nhỏ... Mỗi ngày cho trẻ nhìn và quan sát một mệnh giá, lặp đi lặp lại qua một số ngày để trẻ ghi nhớ... Mua ống heo để bé tiết kiệm tiền bé sẽ thích thú trong việc hiểu về đồng tiền cũng như tính tiết kiệm.
    Chúc bạn thành công!
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào bạn, giá trị và ý nghĩa của đồng tiền nhiều khi chính người lớn còn hiểu chưa rõ. Chưa hiểu hết vai trò của đồng tiền, nhiều khi chúng ta cứ nghĩ tiền sinh ra là để thanh toán, và cuộc sống của chúng ta lệ thuộc vào đồng tiền. Chính vì vậy để dạy cho biết thế nào là tiền và tiền có ý nghĩa như nào điều này không phải dễ, việc ý thức được giá trị của tiền và tiết kiệm trong chi tiêu cần phải giáo dục cho bé ngay từ bé, từ nhiều việc trong đời sống hàng ngày. Theo mình giáo dục cho bé có một ý thức kỷ luật trong cuộc sống khi đó mình nghĩ sẽ giải quyết được nhiều vấn đề nan giải hơn nữa.
    • 134 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

chị dạy cho bé tầm tuổi này còn quá nhỏ, bé vẫn chưa có sự phát triển tư duy,làm vậy không được lợi gì cả, chị lên dạy khi bế tầm 4t hoặc 5t