TIN TÀI TRỢ.

Bé được lì xì một số tiền hơi lớn... -Chuyên gia đã trả lời

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.2K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa Tiến Sỹ:
    Nếu như một dịp Lễ Tết mà bé được lì xì những khoảng tiền hơn lớn thì mình có nên cho bé nhận không? Mình phải xử lý những tình huống đó như thế nào ạ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,016 Bài viết

• 800 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cop con dang yeu Xem bài viết
    Thưa Tiến Sỹ:
    Nếu như một dịp Lễ Tết mà bé được lì xì những khoảng tiền hơn lớn thì mình có nên cho bé nhận không? Mình phải xử lý những tình huống đó như thế nào ạ?
    Vào dịp lễ tết, người lớn thường có thói quen cho tiền cho con cháu mình để lấy lộc, nhưng với các bé nhỏ tuổi nếu giữ một số tiền lớn bên mình thì rất nguy hiểm, bé không biết cách giữ tiền cẩn thận, hoặc bị kẻ xấu lừa gạt lấy mất tiền. Vì thế, nếu bé được cho một số tiền lớn, thì bố mẹ nên giữ tất cả, chỉ đưa một ít tiền nhỏ cho bé giữ cho vui, sau đó bạn có thể khuyên bé đưa cho bố mẹ giữ là an toàn hơn cả. Mình áp dụng cách này từ lâu với con mình, và các bé cũng không buồn khi mẹ giữ hết tiền của mình vì bé hiểu đây là cách giữ tiền an toàn nhất. Số tiền giữ của con, mình mua bảo hiểm cho bé và gửi vào ngân hàng tích lũy cho bé.
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn mẹ hoangthien08 đã chia sẽ, mình thấy cách mẹ nó cũng hay, mình có thể dùng số tiền đó mở tk tiết kiệm cho con thì quá hợp lý rồi.
    • 1,060 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Tiền mừng tuổi cũng là tiền Lộc đầu xuân may mắn của bé. Việc này mình nghĩ là bé vẫn có thể nhận BT. XOng, khoản tiền này thì ba mẹ phải phụ thuộc vào lứa tuổi của con để xem có nên đưa cho con ít nào lại không? Vì nếu bé còn quá nhỏ thì ba mẹ có thể cho toàn bộ số tiền đó " bỏ ống" giúp bé mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vuhathailien Xem bài viết
    Tiền mừng tuổi cũng là tiền Lộc đầu xuân may mắn của bé. Việc này mình nghĩ là bé vẫn có thể nhận BT. XOng, khoản tiền này thì ba mẹ phải phụ thuộc vào lứa tuổi của con để xem có nên đưa cho con ít nào lại không? Vì nếu bé còn quá nhỏ thì ba mẹ có thể cho toàn bộ số tiền đó " bỏ ống" giúp bé mà.
    Vuhathailien nói đúng đấy. Khi con còn quá nhỏ, chưa biết xài tiền thì bé giữ tiền làm gì? tiền Lộc đầu xuân may mắn của con, mở tài khoản tiết kiệm là hợp lý nhất. Mình cũng đang làm vậy với cậu con trai nhỏ của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 959 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình nghĩ khi bé được số tiền lớn thì mẹ hãy cho con một ít bỏ ống, một ít mẹ cho con mua một số đồ mà con thích, nếu còn thì mẹ hãy giữ giùm con chứ đừng đưa con giử cả số tiền , vừa nguy hiểm vừa lỡ con làm mất thì tiếc lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu trường hợp nhà thiếu tiền trong sinh hoạt có thể mượn số tiền lì xì của con được không các Mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ME BON Xem bài viết
    Nếu trường hợp nhà thiếu tiền trong sinh hoạt có thể mượn số tiền lì xì của con được không các Mẹ?
    Mượn nhớ trả , mà trả vốn có thêm lãi thì ok ngay ah
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tn8282 Xem bài viết
    Mượn nhớ trả , mà trả vốn có thêm lãi thì ok ngay ah
    huhu, mượn của con cũng phải trả lãi hả?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 705 Bài viết

• 441 Được cảm ơn

huhu, mượn của con cũng phải trả lãi hả?
    Trả lãi = món quà hiện vật nào đó. (để mẹ khỏi áy náy là lỡ dùng tiền lì xì của con) hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyên gia ơi, trả lời giúp đi ạ.
    • 227 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    con em mỗi năm cũng được lì xì một khoản tiền khá lớn nhưng mỗi khi được ai lì xì tiền con lễ phép nhận xong là đưa cho mẹ liền, sau tết mẹ tổng kết lại và giữ số tiền đó họ con để dành cho con, mẹ nó thử gửi sổ tiết kiệm cho con xem sao em thấy bên ngân hàng Sacombank đang có chương trình mở sổ cho các bé hay lắm đó, tiết kiệm sau này con có món tiền tiêu cho tương lai
    • 8,146 Bài viết

• 8,019 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Vuhathailien Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 2becop Xem bài viết
    mình nghĩ khi bé được số tiền lớn thì mẹ hãy cho con một ít bỏ ống, một ít mẹ cho con mua một số đồ mà con thích, nếu còn thì mẹ hãy giữ giùm con chứ đừng đưa con giử cả số tiền , vừa nguy hiểm vừa lỡ con làm mất thì tiếc lắm
    Cám ơn các mẹ đã chia sẽ, lúc trước cũng thường bỏ ống heo cho con, giờ thì có chuơng trình Tiết Kiệm Phù Đổng gì đó, nên mình thấy yên tâm hơn rồi, chắc gom tiền của con lại rồi gửi TK chắc là ok các mẹ nhỉ!?

Cái này thì, hì hì,,,cũng có thể được nhỉ!

Trích dẫn Nguyên văn bởi naivang2008 Xem bài viết
    con em mỗi năm cũng được lì xì một khoản tiền khá lớn nhưng mỗi khi được ai lì xì tiền con lễ phép nhận xong là đưa cho mẹ liền, sau tết mẹ tổng kết lại và giữ số tiền đó họ con để dành cho con, mẹ nó thử gửi sổ tiết kiệm cho con xem sao em thấy bên ngân hàng Sacombank đang có chương trình mở sổ cho các bé hay lắm đó, tiết kiệm sau này con có món tiền tiêu cho tương lai
    Ah, cái này mình cũng đang nghĩ tới nè, vậy là Tết này khỏi lo rồi hen, hihi
    • 152 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn thân mến!
    Bé có thể nhận nhưng điều quan trọng là sau đó phụ huynh nên hướng dẫn trẻ sử dụng số tiền ấy cho hợp lý, ý nghĩa như biết quyên góp giúp bạn nghèo, tự mua sắm đồ dùng cá nhân và giữ lại tiền dư để phụ giúp be mẹ mua một số vật dụng trong gia đình…
    Chúc gia đình bạn luôn hạnh phúc!