Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

6/2011 - Tầng 8 - Mèo con tập đi, bi ba bi bô, ba mẹ vui thì cho bé đi nghỉ hè nào.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 33.7K Lượt đọc
  • 966 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,880 Bài viết

• 1,433 Được cảm ơn

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 401 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Đang hì hục lặn ngụp ở topic kia thắc mắc ko thấy các mẹ xây nhà mới, F5 thì đã có đây rồi. Xí phần nàooooooo
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,008 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vochongnhanhim Xem bài viết
    Đang hì hục lặn ngụp ở topic kia thắc mắc ko thấy các mẹ xây nhà mới, F5 thì đã có đây rồi. Xí phần nàooooooo
    Vay ngoi len roi ha c. Hihi. Zim nhu the sao ma 7,5kg dc. Zim van uong sua me ah. C nhieu sua that. HL 6th la e tat' ngum' roi. Tu do',HL èo luon. Hic. Me Katie ( Quyen Nguyen ben fb ) cho Katie uong pediasure nuoc' do c. Vi me K so K an k du~ chat. E cung moi' cho HL uong 1 chai( Truoc do HL uong sua bot). Ngot qua troi luon. Nhu Ensure ng lon' vay. HL uong 3 lan moi het chai 237ml. Hic hic.
    NB 3,7kg 52cm ; 1m 5,3kg 55cm ; 2m 6,8kg ; 3m 8,3kg ; 4m 9,1kg ; 5m 9,8kg ; 6m 10,5kg ; 7,5m 10,3kg ; 8th 11kg ; 8,5th 10,5kg ; 9th 11kg ; 10th 12kg ; 11th 11,5kg ; 12th 12,6kg ; 15th 14,2kg ;16,5th 15kg ; 21th 16kg ; 35th 19kg
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 223 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

em xí mặt tiền đây
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,222 Bài viết

• 3,354 Được cảm ơn

ôi tớ cũng vào xí cái mặt tiền tí nào. Chúc các bé nhà mình hay ăn chóng nhớn. Mọc răng lợi không sốt, không quấy nha!
    • 110 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Oánh dấu phát!Xí mặt xiền cho con gái cái hjhj. Chúc các bé mèo tháng 6 hay ăn, hay nói, bé nào chưa biết đi thì mau biết đi, bé nào đi rồi thì nhanh chạy nhé!
    dd45Djydd45p8
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,120 Bài viết

• 1,699 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ poco. Mà HT mở tầng mới nhớ dẫn link tầng cũ để khỏi phạm quy nghen hihhii

Chào tầng mới. Mẹ Khôi Minh share luôn chuyện chọn trường cho con luôn nhé!

Hồi quyết định cho Nai đi học thì bạn ấy được 14 tháng. Lý do lúc đó là nhà không có người. Đi cả tháng trời tìm hết trường này đến trường kia (bây giờ ngoài những trường mở sau này thì thú thật là những trường thuộc khu vực quận 1, 3, và Phú Nhuận thì mẹ Nai hầu như là đều biết và đã từng tham quan). Cuối cùng sau nhiều đắn đo, suy nghĩ thì quyết định chọn trường Ánh Dương vì những lý do sau:

- Gần cty mẹ Khôi Minh
    - Có camera quan sát.
    - Sau khi đi tham quan 1 trường công lập vào buổi trưa, giờ ăn của các bé thì thấy 1 cô ngồi đút cho rất nhiều bé, các bé đứa thì khóc, đứa thì tè dầm (xong rùi còn nghịch nước tiểu nữa ), đứa thì ói, đi ngang qua nhà vệ sinh thì thấy cô giáo đang dùng vòi xịt sàn nước trong khi có 1 bé đang tự ngồi tiểu dưới sàn, cô vừa xịt vừa la "Đái nhanh lên đi!" hic...sợ quá nên chẳng dám cho con mình vào trường công lập nữa vì nghĩ con chỉ mới 14 tháng, có biết gì đâu mà méc mẹ....

- Các cô trường AD dễ thương, quan tâm đến con, mẹ KM nói chuyện với cô Ngọc chủ trường và cô Châu hệu trưởng đều cảm nhận được 2 cô rất có tâm huyết và dạy con tự lập tốt (chứ không phải như các mẹ nghĩ trường tư thì cưng chiều con dữ lắm khiến con hư).

- Không có chuyện mỗi tháng gởi phong bì cho các cô. Mẹ Nai-KM cũng có quan điểm như mẹ Ánh Duơng là "của biếu không bằng cách tặng". Những ngày lễ cần thiết tặng quà cho cô thì mẹ Nai bao giờ cũng bỏ vào phong bì, đề "kính gởi cô...", còn Nai thì mẹ cho bạn ấy tặng hoa hoặc bức tranh do chính tay bạn ấy vẽ tặng cô riêng , còn mẹ Nai thì nói nhỏ với cô "Ba mẹ có chút quà gởi các cô để tỏng cặp. Cảm ơn các cô".(nai hoàn toàn không biết vụ phong bì này, chỉ nghĩ các cô chỉ có quà là hoa hoặc tranh bạn ấy vẽ tặng thôi)

- Trường AD, CS1 thì nhỏ nhưng CS chị Nai đang học thì cũng khá. Có hồ bơi, vườn rau nhỏ, giàn mướp trong sân trường để các con vừa chơi vừa quan sát thiên nhiên....Đồ chơi thì sạch sẽ.

- Cuối cùng vấn đề đau đầu là học phí. Ba mẹ Nai lúc đó cũng suy nghĩ, đắn đo dữ lắm rùi mới quyết định. Nghĩ đôi khi mình bỏ ra thêm tiền nhưng con được chăm sóc tốt, môi trường tốt, giúp con thích đi học, tự tin...thì tiền bỏ ra cũng xứng đáng (nói gì thì nói thì gia đình vẫn là quan trọng nhất nha!).
    Bây giờ mẹ KM vừa mới đăng ký cho em KM ra Tết đi học ở AD luôn (mà cũng có thể ch đi sớm hơn chút hổng chừng). Nhiều mẹ hỏi mẹ KM sao không cho Nai sang trường công lập học để đỡ tốn nhưng thôi, đã quyết định rùi thì không thay đổi nữa và ráng cày thôi....Nhưng qua lớp 1 rùi thì chắc chắn chị Nai chỉ học trường công thôi.

Túm lại thì cả ba lẫn mẹ KM có cùng quan điểm: Những năm đầu đời của con rất quan trọng. Ấn tượng đầu tiên của con nên tốt để con không phải sợ đi học, ảnh hưởng đến suy nghĩ của con.
    8pZH45F8pZHp7

31YElfA31YEp7
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 401 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Đọc chia sẻ của mẹ Khôi Minh với mẹ Ánh Dương lúc nào cũng thấy nhẹ nhàng trìu mến tình củm ghê. Huhu mình mẹ mìn hay sao ý chả bao giờ viết đc thế hihi.

Em Mèo ơi chị mua Pediasure cho Zím uống đợt ốm này nhưng ngọt quá bạn ấy ko chịu uống. Xúc thìa cũng phun phè phè, uống sữa mẹ với Dielac thì uống bình thường. Đợt này viêm họng nên uống 5 ngày kháng sinh gầy tọp đi. Ăn ít lại còn hay bị nôn nữa. Haizz, mình cứ tưởng Zím gầy lắm rồi ko thể gầy được nữa thế mà vẫn còn teo đi được. Được mỗi cái là ốm nên tình cảm lắm, bố mẹ bế bảo thơm kêu đi là chu mỏ ra thơm chút chít ngay. Hồi trước á, cứ chờ đấy thích thì mình mới thơm nhá, không thì còn lâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 401 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Đợt trước thì mình cũng định tìm trường cho con nhưng trường công thì 2 tuổi mới nhận, trường tư tốt tốt thì hơi xa nhà không tiện lắm, với lại chi phí cũng cao cao khoảng 3,5 - 4tr/tháng chưa kể tiền ăn 50.000/ngày. Trường tư thục gần nhà thì rẻ có 1.2tr/tháng thôi nhưng cơ sở vật chất không có gì, là nơi trông trẻ thì đúng hơn là trường. Tính đi tính lại cũng đã định gửi rồi nhưng may quá tìm được bác giúp việc nên lại thôi. Nhưng cũng tính đến 2 tuổi là cho đi học trường công gần nhà.

Mẹ Ánh Dương không biết chứ tình hình gửi trẻ trường công ngoài Hà Nội kinh khủng lắm, chen chân nhau để đi mua đơn thôi ấy ạ. Vì nhu cầu gửi trẻ lớn lắm, mỗi phường có mỗi một trường mẫu giáo, ví dụ như ở phường em có trường mẫu giáo Kim Giang cho toàn bộ dân phường Kim Giang mà mỗi năm có tuyển khoảng 60 cháu. Trong khi đó mỗi cô giáo dạy trong trường được 1 suất (mất khoảng 20 suất cho con cháu các cô rồi). Đấy cũng chẳng phải là trường điểm, trường chuẩn gì đâu ạ. Thế nên nghĩ cái đoạn đi xin học cũng nản.

Em lại thắc mắc là dân số ở TPHCM cũng đâu có kém ngoài HN mà đâu có kinh khủng như ngoài này ạ. Mà ngoài HN cũng chỉ khoảng 5, 6 năm nay mới xảy ra tình trạng này. Ngày trước mấy đứa cháu em học mẫu giáo từ khoảng năm 1995 - 2000 có phải xin xỏ gì đâu, cứ có hộ khẩu là đi đăng ký học bình thường. Sao đến đời con mình nó lại khổ thế
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,962 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Ôi canh mãi mà không được cái mặt tiền rồi hả? Chúc các bé và các mẹ khỏe nhá.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 1,962 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Các phường khác không biết thế nào chứ phường của mình ở quận 5 thì có 4 trường mầm non công lập, còn nhiều trường tư và nhiều nhà gửi trẻ nữa (cái này dành cho trẻ có mấy tháng đó).
    Trường AD mà bé Nai học thì mình có biết, rất OK, có điều kinh tế eo hẹp lắm, không lẽ cho học vài tháng lại chạy ra, nên thôi. Chứ có điều kiện thì mình cũng thích cho con vào những trường tốt hơn.
    Nhân tiện nói luôn, mình có người quen đem con qua Sing học từ khi cấp 1 (không phải định cư nhé), mình nghĩ nếu tính đi luôn thì cho con du học chứ du học sớm quá sẽ có 3 vấn đề: bé phát triển thiếu tình cảm cha mẹ, đây là nền tảng quan trọng phát triển nhân cách và tài năng. Thứ 2 học xong con mình ở luôn bển thì kể như mất con. Thứ 3 nếu con về VN sinh sống thì sẽ khó hòa nhập với cách sống và làm việc tại VN.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 879 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Mẹ Ánh Dương: Cảm ơn chị chia sẻ thêm thông tin chị hỏi em mới kể cho chị nghe, vì nhà em ở ngay đằng trước trường mầm non Thanh Xuân Bắc, hồi đó là có worldcup 2010, em ngó qua cửa sổ thấy rất đông người đứng lố nhố trước cổng trưởng, em tưởng người ta tập trung xem đá bóng ở quán gần đó cho vui. Trời ơi, sáng sau mới biết tối đó không có trận đấu nào hết, mà các bố mẹ xếp hàng để mua hồ sơ cho con vào học vì tiêu chuẩn nhận vào không đủ đáp ứng nhu cầu xin học cho con do trường Tràng An gần đó đóng cửa. Hôm sau đã thấy phản ánh trên báo rồi. Lúc nãy em thử search google, thấy vẫn còn lưu bài nè chị: Xếp hàng trắng đêm xin học mầm non

Giờ trường Tràng An ở gần nhà em hình như mới xây xong rồi thì phải, nhưng xem chừng vẫn không đủ đáp ứng nhu cầu gửi con đâu chị ơi. Đúng như mẹ Zím nói đó, ngoài Bắc cái gì cũng thấy thiếu, chán ơi là chán. Xin học thì quen biết vẫn phải tiền, lúc này không gọi là tiền xin học, mà gọi là tiền "cảm ơn". Sau này đi học, chắc em cũng chả biếu xén hàng tháng đâu, chắc chỉ quà cáp ngày lễ tết như các chị nói thôi, chứ tiền đâu mà biếu xén lắm, hơn nữa lại rót vào đầu trẻ con những điều...không hay của người lớn .
    NB: 3,4kg - 1m: 5kg - 2m: 6,5kg - 3m: 8kg - 7m: 9,3kg & 70cm - 9m: 9.9kg - 12m: 10,4kg & 77cm - 16m: 11,4kg & 80.5cm - 21m: 11,7kg & 86cm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 879 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UMXbaby Xem bài viết
    - Cuối cùng vấn đề đau đầu là học phí. Ba mẹ Nai lúc đó cũng suy nghĩ, đắn đo dữ lắm rùi mới quyết định. Nghĩ đôi khi mình bỏ ra thêm tiền nhưng con được chăm sóc tốt, môi trường tốt, giúp con thích đi học, tự tin...thì tiền bỏ ra cũng xứng đáng (nói gì thì nói thì gia đình vẫn là quan trọng nhất nha!).
    Bây giờ mẹ KM vừa mới đăng ký cho em KM ra Tết đi học ở AD luôn (mà cũng có thể ch đi sớm hơn chút hổng chừng). Nhiều mẹ hỏi mẹ KM sao không cho Nai sang trường công lập học để đỡ tốn nhưng thôi, đã quyết định rùi thì không thay đổi nữa và ráng cày thôi....Nhưng qua lớp 1 rùi thì chắc chắn chị Nai chỉ học trường công thôi.

Túm lại thì cả ba lẫn mẹ KM có cùng quan điểm: Những năm đầu đời của con rất quan trọng. Ấn tượng đầu tiên của con nên tốt để con không phải sợ đi học, ảnh hưởng đến suy nghĩ của con.
    Cảm ơn mẹ Khôi Minh. Đọc bài chia sẻ của chị em thấy chọn trường cho con đúng là ....gian nan thật. Chị mất cả tháng trời để chọn, còn em mới search internet thôi đã...thấy lo rồi. Em cũng định cho Gấu Bi nhà em đi học khi nhóc được khoảng 18-đến 20 tháng gì đó. Không chỉ là vấn đề học phí, mà còn bao nhiêu vấn đề cần xem xét như các mẹ đã chia sẻ. Gửi trường tư thục gần khu em thì toàn trường bé tí, chẳng có sân chơi, học phí cũng không rẻ, tốt hơn một tý thì xa nhà quá. Trường công thì chắc phải xem lại xem có nhờ được ai xin không, trường đó thế nào đã. Haizz, em chắc phải đợi đến khi về xem mình đi làm ở đâu rồi mới quyết định được. Giờ chịu khó đọc, tìm hiểu kinh nghiệm, ngó qua, ngó lại, rồi nhắm mấy nơi, đến xem trực tiếp xem thế nào
    NB: 3,4kg - 1m: 5kg - 2m: 6,5kg - 3m: 8kg - 7m: 9,3kg & 70cm - 9m: 9.9kg - 12m: 10,4kg & 77cm - 16m: 11,4kg & 80.5cm - 21m: 11,7kg & 86cm
    • 745 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

Lâu lâu không vào WTT, hôm nay lọ mọ vào đã thấy nhà mới rồi. Mẹ Suri tranh thủ xí cái lầu 1. Chúc các con hay ăn mau lớn, ngoan ngoãn
    Suri yêu của ba mẹ
    Dhf5WjRDhf5p7
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Hết đất tầng trệt thì leo lầu 1 vậy! Hehe, đọc hết cm của các mẹ về cách chọn trường cho con, ngâm cứu, để đó, sau này áp dụng vì mình tính khi Tút dc 2t mới cho đi học!
    NB: 3,65kg, 50cm; 1m: 5,3kg, 56cm; 2m: 6,5kg, 59cm; 3m: 7,2kg, 63cm; 4m: 7,8kg; 65cm; 5m:8kg; 6m: 9,3kg, 69cm; 7m: 9,8kg, 71cm; 12m:10,7kg,76cm; 16m: 11,8kg, 78cm; 18m: 13,5kg, 81cm; 24m: 16.5kg, 90cm; 29m: 19kg, 94cm
    2m2,5w:lật; 5m3w: trườn; 6m: ngồi vững; 12m chính thức biết đi;

DJ5qp7YrAzp7
    • 1,008 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vochongnhanhim Xem bài viết
    Đọc chia sẻ của mẹ Khôi Minh với mẹ Ánh Dương lúc nào cũng thấy nhẹ nhàng trìu mến tình củm ghê. Huhu mình mẹ mìn hay sao ý chả bao giờ viết đc thế hihi.

Em Mèo ơi chị mua Pediasure cho Zím uống đợt ốm này nhưng ngọt quá bạn ấy ko chịu uống. Xúc thìa cũng phun phè phè, uống sữa mẹ với Dielac thì uống bình thường. Đợt này viêm họng nên uống 5 ngày kháng sinh gầy tọp đi. Ăn ít lại còn hay bị nôn nữa. Haizz, mình cứ tưởng Zím gầy lắm rồi ko thể gầy được nữa thế mà vẫn còn teo đi được. Được mỗi cái là ốm nên tình cảm lắm, bố mẹ bế bảo thơm kêu đi là chu mỏ ra thơm chút chít ngay. Hồi trước á, cứ chờ đấy thích thì mình mới thơm nhá, không thì còn lâu.
    Vi e ay om. K co kha nang chong cu* nen ngoan the. Hihi. HL uong co ve cung ngan' vi wa' ngot,uong 3 lan moi het ma. Vay me zim mua pediasure bot di. E thay ngot it hon ma. HL cung dang viem hong day. An chao lau lam
    NB 3,7kg 52cm ; 1m 5,3kg 55cm ; 2m 6,8kg ; 3m 8,3kg ; 4m 9,1kg ; 5m 9,8kg ; 6m 10,5kg ; 7,5m 10,3kg ; 8th 11kg ; 8,5th 10,5kg ; 9th 11kg ; 10th 12kg ; 11th 11,5kg ; 12th 12,6kg ; 15th 14,2kg ;16,5th 15kg ; 21th 16kg ; 35th 19kg
    • 265 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Hix, chậm chân nên em ở tạm tầng lầu vậy. Nghe các mẹ nói chuyện tìm chỗ học cho con mà em rầu quá đi mất, bởi em cũng đang tìm chỗ học cho bạn Bống mà chắc đành thôi vậy. Bên Đức chia ra làm 2 loại: (em cứ dịch đơn giản là) Mẫu giáo (trên 3 tuổi) và Nhà Trẻ (dưới 3 tuổi). Trường Mẫu giáo thì dễ, vì nhiều trường công lập, giá hợp lý theo quy định của thành phố, cứ đến tuổi là đi thôi, nhưng riêng Nhà trẻ thì ít, lại đắt cắt cổ, đắt hơn cả học phí học Master. Sau khi tham khảo giá vài trường (mà chưa chắc có còn chỗ trống ko) thì ông xã em bảo bạn Bống là "cho con đi học bây giờ thì đắt hơn cả tiền học cộng tiền ăn của bố ở đây thời sinh viên du học, liệu bố có nên hi sinh đời bố củng cố đời con ko" .

@Mẹ Zím: Tội nghiệp bạn Zím quá, ốm mà phải uống kháng sinh vào thì chắc mệt lắm, làm sao mà ăn ngon miệng được. Bạn Bống ủn mông bạn Zím cho nhanh khỏi bệnh nha.

@Mẹ Ý An: Eo ơi, trộm vía bạn Ý An, em đọc bài của chị ở tầng trước nghe kể chuyện Ý An nói mà ghen tị quá, bạn ý nói được nhiều thật đó, vừa biết đi vừa nói giỏi, huk. Bạn Bống nhà em đến giờ vẫn chỉ: Ba, papa, măm măm, ạ, hông (tức không) thui. Tức nhất là cái gì chưa nói được thì bạn ý kêu thành papa hết, đập cửa gọi mẹ cũng "papa", hỏi mấy cái tranh dán tường "con ngựa đâu", bạn chỉ con ngựa và reo lên "papa", "con lợn éc đâu", bạn chỉ lợn và reo "papa", túm lại là hỏi gì cũng chỉ đúng nhưng đều gọi cái đó là "papa", ghét ghê cơ.

@các mẹ: mẹ nào vẫn cho con ăn cháo xay thì em nghĩ nên tăng dần độ thô lên cho con, chờ con có đủ 20 răng rùi mới ăn cơm thì lúc đó sẽ có nhiều vấn đề lắm, ví dụ như ăn chậm, ăn ngậm, rồi nôn trớ. Và nói chung là với trẻ thì tập cái gì mới cũng nên tập sớm, càng để lâu càng khó và mất nhiều thời gian hơn. Con của chị họ em, rùi bạn em, hơn 2 tuổi rồi mà cháo có tí gợn gợn là ko ăn, vì quen với đồ xay rồi, các đồ như hoa quả muốn cho ăn cũng phải xay, vì ăn miếng hoặc là nhai nhai vài miếng rùi nhè ra, hoặc là cố nuốt và rồi nôn ọe. Con của một đứa bạn khác, đợt rùi về VN em sang chơi, 3 tuổi rưỡi, vẫn ăn cháo trước bữa ăn chung của gia đình, trộm vía là ko phải cháo xay, tuy nhiên đến bữa ngồi vào bàn ăn bao nhiêu thức ăn ngon, chắc cũng thèm ăn nhưng chỉ nhét đầy mồm rồi ngậm, được một lúc mẹ lại phải bắt nhả ra bỏ đi. Rùi chính con của chị chồng em, đến 5 tuổi ăn tôm hay thịt vẫn nhả bã, thi thoảng bị nôn như trẻ con (chắc tại cố nuốt). Hơn nữa con ăn thô được sớm thì bữa ăn của con cũng sẽ phong phú hơn rất nhiều, nhiều món ăn ngon, nhiều thứ để lựa chọn, tăng cường vị giác, em ko biết các mẹ thế nào chứ dù cháo ngon đến đâu và mỗi bữa một vị khác nhau thì nói chung cũng vẫn là cháo, bản thân em ko ăn được liên tục, ko thích ăn, nên em cũng ko để con phải ăn. Một tuần chỉ 1,2 bữa cháo là quá nhiều đối với em rùi, huk.

Bạn Bống nhà em giống bạn Khôi Minh nhà mẹ UMXbaby là ăn thô rất tốt, cái gì cũng ăn, nhưng mỗi thứ chỉ ăn được một ít (trừ hoa quả, bạn ý ăn rất nhiều), trộm vía sau đó ko ăn thì xua tay lắc đầu "hông" hoặc nhè ra chứ ko ngậm. Tuần sau tới lịch đi khám, ko biết bạn ý được mấy cân rùi nữa, giá mà ko có vụ về VN thì có khi giờ cũng được khoảng 9kg đấy, nhưng hơn 1 tháng về VN bạn ấy gần như ko ăn ko uống gì nên chắc bị sút, sang đây mới hồi lại. Khoe với các mẹ là trong 1 tuần bạn Bống mọc thêm cho em 3 cái răng, bất ngờ thật, bỗng dưng con há miệng ra mẹ thấy trắng trắng, lấy tay sờ thì thấy thêm được 3 cái nữa, vậy là giờ tổng cộng bạn Bống đã có 8 cái răng, ông bà nội sẽ hết than thở vụ răng của bạn ý, hehe

À, mới đọc bài chia sẻ của mẹ HT và mẹ Gấu Bi về Em bé trên 1 tuổi ở tầng trước, cảm ơn hai mẹ nhiều vì đã chịu khó dịch và post lên cho cả nhà mình tham khảo. Theo các kỹ năng của trẻ 13 - 14 tháng mà bài chị HT đưa ra thì bạn Bống còn thiếu kỹ năng đi tốt và nói được trơn tru 2 từ ngoài "mama và papa", trộm vía các kỹ năng còn lại đều đạt được rùi. Hix, mẹ thầm mong ước đến ngày con biết đi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 430 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

ơ, các mẹ chạy đua vũ trang khí thế vậy. Hồi sáng em vào tính bảo cả nhà làm nốt chiều xây nhà mới, vậy mà ...
    Ôi, hôm nay đi làm nghe tin sét đánh các mẹ ợ, ... hic, hic ... bị giảm lương. Cái thời bão giá này, ngân hàng gì mà kì quá, lương hok tăng thì thôi, bảo cắt giảm chi phí mà lại đi giảm lương nhân viên. Huhu, em nghe đồn giảm 1/3 lun.
    Nhưng thôi, về nhà bù lại Bắp lại biết thêm nhiều thứ nên thấy vui lém.
    Hôm nay thì hok chỉ lau nhà, lau bàn, Bắp còn lau đồ chơi nữa. Mọi ngày khi Bắp làm được trò gì mẹ dạy thì em vỗ tay khen hay quá ngay. Hôm nay thì khi em làm lại những gì Bắp làm mẫu trước thì Bắp cũng vỗ tay lại lun. Ngoài ra khi Bắp mày mò làm được cái gì cũng tự vỗ tay lun. Mắc cười thiệt. Bây giờ mà nghe nhạc là biết nhún nhảy, tay quơ loạn xạ. Đổi nhạc là đổi kiểu nhún liền. Biết làm động tác trèo lên, xuống ngựa nhưng chân ngắn quá nên chưa lên được, hehe.
    À, khi Bắp muốn lấy gì đó từ em, em hay bảo ạ mẹ đi, mẹ cho, nhưng hok được. Thường thì Bắp cứ khóc toáng và giành cho bằng được thôi. Hôm nay em đổi chiến thuật, bảo mẹ đưa cho con thì phải ạ mẹ nhe. Và khi em đưa cho Bắp thì ngay lập tức ạ em ngay. Hic, thôi cũng được nhỉ. Khoe khoang tí cho các mẹ GATO chơi, hihi. Em là chủ vựa khoe hàng mà
    NB: 3,8kg 1M: 5,2kg 2M: 6,8kg 3M: 8kg 4M: 8,5kg 5M: 9kg 6M: 9,5kg 7M: 10kg 8M: 10,5kg 9M: 11,3kg
    3M biết lẫy ; 6M biết bò ; 6,5M biết ngồi ; 8M vịn ghế đứng ; 9M lò dò biết đi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 430 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Xin mời cả nhà thưởng thức tiết mục ăn cơm của Bắp
    http://youtu.be/Xcay2_D0HhE
    NB: 3,8kg 1M: 5,2kg 2M: 6,8kg 3M: 8kg 4M: 8,5kg 5M: 9kg 6M: 9,5kg 7M: 10kg 8M: 10,5kg 9M: 11,3kg
    3M biết lẫy ; 6M biết bò ; 6,5M biết ngồi ; 8M vịn ghế đứng ; 9M lò dò biết đi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 879 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhimMommy Xem bài viết
    Xin mời cả nhà thưởng thức tiết mục ăn cơm của Bắp
    http://youtu.be/Xcay2_D0HhE
    Bắp giỏi quá, biết ngồi xuống theo lời của ba rồi , mà bạn ấy có vẻ háu ăn ghê ấy mẹ Bắp nhỉ? iêu quá. Gấu Bi nhà mình còn lâu mới bảo được gì. Lúc nịnh nọt bạn ấy làm thì bạn ấy chả làm đâu. Lúc giả vờ làm ngơ, không thèm quan tâm nữa thì mới làm. Tóm lại là bướng lắm ấy. Đúng là trán dô mũi tẹt nên bướng mà