Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

6/2011 - Tầng 7 - Mèo đón SN nào! Off hoành tráng, đón sinh nhật thôi! Mau đi, mau nói, đánh đuổi giặc bệnh nào!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 43.9K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 879 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ánh Dương Xem bài viết
    Cái vụ chọn trường mầm non này cũng vui đây. Mẹ AD và Mẹ KM có 2 cách chọn khác nhau. Mẹ KM chọn tư thục xịn, còn mẹ AD thì công lập xịn. Để mẹ KM nói về trường của bé Nai nhé. Còn mẹ AD chỉ nói về trường của Ngô.
    Có mấy vấn đề mẹ AD quan tâm : cơ sở vật chất, giáo viên, địa điểm, học phí. Thật lòng thì mẹ AD thích trường đẹp, nhiều đồ chơi (trong lớp và ngoài sân), có nhiều khoảng không gian trống, giáo viên nhiệt tình, gần nhà cho tiện việc đưa đón (vì mình về đến là khoảng từ 5g30-6g chiều; trong khi bé tan lúc 4g30 nên nhờ bà ngoại đón dùm), tiếp theo là học phí vừa phải vì kinh tế của mình khó khăn (lúc đó mấy trường tư thục xịn toàn tiền triệu không à).

Thật ra, quanh phường nơi mẹ AD sống từ nhỏ tới lớn có rất nhiều trường mầm non.Cuối cùng cho Ngô vào trường chuẩn quốc gia gì gì đó, cơ sở vật chất tốt, bếp ăn vệ sinh, sạch sẽ, thực đơn rõ ràng, cho phụ huynh vào kiểm tra; phòng học thì cỏ 2 phía cửa sổ nên thoáng mát và cũng tiện cho phụ huynh quan sát. Cái khoảng cô giáo thì thấy cũng được, trường nằm cùng phường, cách nhà mấy dãy phố nên đi bộ cũng được, học phí thì theo qui định. Trường hay có các CT tham quan, xiếc, hội chợ... nói chung là ổn.
    Còn tiền biếu cô giáo thì từ xưa nay mình có quan niệm như vầy, chỉ ngày lễ, tết mình mua thiệp kèm theo... và dán kín đưa Ngô, dạy Ngô chúc mừng cô. Ngoài ra là không biếu từng tháng vì mình nghĩ, nếu cô ưu ái con mình thì những bạn khác sẽ ntn, mình không muốn cô bỏ qua lỗi của Ngô, chỉ mong cô công bằng với các cháu.
    Bất cứ nơi nào, xã hội nào cũng có người này, người nọ, tâm tính mềm mỏng hay dễ nóng giận. Miễn đừng quá đáng chứ còn cũng phải cho con mình có dịp tiếp xúc để nó không lạc lõng khi vào đời mà.
    Theo mình, quan sát cô nói chuyện với mình và phụ huynh khác sẽ thấy phần nào cô là người ntn. Quan sát bếp núc của trường có đảm bảo vệ sinh không? Thường xuyên hỏi con về lớp, về cô. Mình luôn nói với Ngô, bố mẹ nào cũng sẽ bảo vệ con, nên khi cô mắng hay đánh thì con phải kể cho mẹ nghe để xem cô đúng hay sai; nếu sai mẹ sẽ tìm cách để con không bị oan ức.

Nói tiếp Khoai thì có lẽ sẽ học trường gần nhà hiện nay (Q8), thấy cơ sở vật chất cũng được vì trường mới xây dựng vài năm. Cũng gần nhà nhưng lần này bà ngoại chắc không đi đón dùm được rồi.
    Cảm ơn mẹ Ánh Dương đã chia sẻ. Đợt tới em về nhà cũng phải đi xem xét mấy trường trước để xem thế nào, phải tận mắt nhìn mới biết được. Em cũng muốn cho nhóc nhà em đi mẫu giáo để gặp bạn bè, rồi còn phát triển giao tiếp này kia nữa. Trường chuẩn quốc gia thì ở gần nhà em cũng có một trường, mà mấy năm trước thấy phụ huynh còn phải đừng xếp hàng qua đêm nộp hồ sơ nữa. Vụ đó đưa lên vnexpress rồi nên em đang không biết mình có xin nổi cho con không đây
    NB: 3,4kg - 1m: 5kg - 2m: 6,5kg - 3m: 8kg - 7m: 9,3kg & 70cm - 9m: 9.9kg - 12m: 10,4kg & 77cm - 16m: 11,4kg & 80.5cm - 21m: 11,7kg & 86cm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 879 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Y_ANMEO Xem bài viết
    Bạn Ý An cũng sinh mổ ạ, E sinh bạn í khi vừa tròn 38 tuần!
    GB cũng sinh mổ nè mẹ Ý An ơi. Nhưng mà bạn ấy cứng đầu, cứng cổ, hơn 40 tuần mới thò đầu đòi chui ra cơ. Chính xác là 40 tuần 3 ngày đó. Lúc mới sinh, mũi còn mốc trắng ra ấy, tóc thì dài rậm đen như người rừng rồi. Thế mà từ lúc đó đến giờ, cũng chả thấy tóc bạn ấy dầy thêm tý nào, chỉ nhanh dài thôi, cứ phải cắt liên tục, hí hí
    NB: 3,4kg - 1m: 5kg - 2m: 6,5kg - 3m: 8kg - 7m: 9,3kg & 70cm - 9m: 9.9kg - 12m: 10,4kg & 77cm - 16m: 11,4kg & 80.5cm - 21m: 11,7kg & 86cm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 223 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

hơn 40 tuần mới chịu ra hả? ôi chắc lúc đó nhìn bạn GB già dặn hơn các bạn khác lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,260 Bài viết

• 946 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maihm2883 Xem bài viết
    vậy là mẹ ý an nuôi giỏi hơn mẹ tú mẫn rồi
    Há há, giỏi gì đâu mẹ nó, nuôi mãi bạn ấy vẫn chỉ 9kg thôi mà. híc

Mẹ Ngalong ơi: Nói thật sự là tớ cũng thấy bạn nhà mẹ nó giống bạn nhà tớ thật mà, nhưng mà chả dám nhận. tớ thấy 2 bạn ấy cái mặt tươi i chang nhau nhé, mà cái bớt ở vai của bạn Linh ấy, bạn nhà tớ cũng có, ở bên trái có điều mờ hơn nhé.
    yE9Qp7 Z0GGp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,962 Bài viết

• 2,356 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chammoc Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Ánh Dương đã chia sẻ. Đợt tới em về nhà cũng phải đi xem xét mấy trường trước để xem thế nào, phải tận mắt nhìn mới biết được. Em cũng muốn cho nhóc nhà em đi mẫu giáo để gặp bạn bè, rồi còn phát triển giao tiếp này kia nữa. Trường chuẩn quốc gia thì ở gần nhà em cũng có một trường, mà mấy năm trước thấy phụ huynh còn phải đừng xếp hàng qua đêm nộp hồ sơ nữa. Vụ đó đưa lên vnexpress rồi nên em đang không biết mình có xin nổi cho con không đây
    Em có thể giải thích dùm chị : tại sao lại phải xếp hàng qua đêm thế? Trong Nam thì chị chưa thấy cảnh ấy bao giờ?
    Thường là khu vực nào sẽ có tuyến vào trường đó, chỉ có mấy trường điểm thì có vẻ tìm cách xin vào, nhưng xin theo kiểu : 1 là quen biết, 2 là chi phí. Do vậy, ai có điều kiện thì tìm cách trái tuyến, còn không cứ thế mà học theo tuyến. Ngô khi chuẩn bị vào lớp 1 là bác tổ trưởng tổ dân phố phát giấy báo nhập học, xong mình photo giấy tờ rồi nộp là xong. Chị không muốn gây sức ép cho con khi vào trường điểm nhưng sau khi tiếp xúc với 1 số phụ huynh và học sinh một số trường cấp 1 gần nhà thì thấy có những trường thuộc khu vực dân trí thấp, do cha mẹ nó nghèo nên chỉ nghĩ con học tới đâu hay tới đó, hoặc cha mẹ không có điều kiện kèm cặp con học hành nên buông lơi và các cháu vô tình cũng có nhận thức như thế. Có lẽ đó là lý do mà các bậc cha mẹ muốn con theo các bạn đua nhau học hành, và tìm cách cho con vào trường điểm chăng?
    Như trường mẫu giáo của Ngô cũng thế: ưu tiên con của CBNV làm công chức ở quận 5, chị hồi đảu cũng nghĩ họ không nhận vì trường công lập trong phường rất nhiều, nên nhờ dì nó làm công chức bảo lãnh dùm. Vậy thôi, không tốn tiền sổ vàng.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,222 Bài viết

• 3,354 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Y_ANMEO Xem bài viết
    Há há, giỏi gì đâu mẹ nó, nuôi mãi bạn ấy vẫn chỉ 9kg thôi mà. híc

Mẹ Ngalong ơi: Nói thật sự là tớ cũng thấy bạn nhà mẹ nó giống bạn nhà tớ thật mà, nhưng mà chả dám nhận. tớ thấy 2 bạn ấy cái mặt tươi i chang nhau nhé, mà cái bớt ở vai của bạn Linh ấy, bạn nhà tớ cũng có, ở bên trái có điều mờ hơn nhé.
    ôi chết mất í! Hồi đầu nhìn còn đỡ giống, sao mà giờ giống nhau quá trời nè! Không biết có họ hàng gì không đấy????????? hihihihi
    Nàng nhà tớ nhỉnh hơn chút là đc gần 10kg thôi. Cũng thuộc diện còi í. Chán lắm, bạn ấy lại vào đợt lười ăn mới rồi! Giờ đút cháo cho bạn í ăn như tra tấn í
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,880 Bài viết

• 1,433 Được cảm ơn