Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

3,4/2008 - Tầng 13- chào ngày hè rực rỡ, nhanh chân túm nghé yêu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 32.1K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Cả nhà , Bối mọc 4 cái răng rồi, giờ đang sốt mọc tiếp , mà thường mọc răng thứ 5 và thứ 6 là răng trên hay răng dưới ,mọc 2 răng cùng 1 lúc hay là 1 răng 1 lần ?
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,018 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trái ớt dễ thương Xem bài viết
    Cả nhà , Bối mọc 4 cái răng rồi, giờ đang sốt mọc tiếp , mà thường mọc răng thứ 5 và thứ 6 là răng trên hay răng dưới ,mọc 2 răng cùng 1 lúc hay là 1 răng 1 lần ?
    Mỗi bạn mọc một kiểu đấy bà ạ. Bean mọc 2 cái răng cửa hàm dưới trước, rồi tới 2 răng cửa hàm trên. Tiếp đến là 4 chú bao quanh 4 chú trên. Và rồi răng hàm, các răng khác... tới cái thứ 16 như bi giờ thì mẹ chịu không theo kịp tiến độ, trộm vía, con không há miệng ra cho mẹ đếm răng đâu mà biết cái nào trước sau:Smiling:

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanTy Xem bài viết
    Không phải chị ơi, em đã để đói cả buổi rồi mà vẫn không chịu ăn cháo, sau đó nhìn thấy chai sữa thì cuống cả lên. Trước đó thì vẫn ngày hai bữa cháo, 3 bữa sữa, nhưng một tuần nay tự nhiên thế đấy, thấy thìa cháo là mím môi, lờ lớ lơ coi như ko biết có thìa cháo, nếu cố gắng đưa thìa vào mồm là lấy tay gạt ra hoặc cúi mặt xuống bàn. Đổi món kiểu gì cũng chỉ thử vài thìa rồi lại thế :Crying::Crying::Crying:, nhưng hoa quả xay mịn thì vẫn đút được thìa ăn thun thút, chả nhẽ lại quay lại ăn bột hic hic.
    ngược hẳn với Bean chị ạ. Chỉ có cháo và hoa quả-cắn cả miếng, cứ gọi măm hoa quả là ngoan như cún, đập tay xuống đất là chàng ngồi bệt xuống há miệng ra ngay. Còn sữa thì không.:Crying::Crying::Crying:. Giá như hai bạn này bổ sung cho nhau một tí nhỉ.
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bean Hạt Đậu Xem bài viết
    Mỗi bạn mọc một kiểu đấy bà ạ. Bean mọc 2 cái răng cửa hàm dưới trước, rồi tới 2 răng cửa hàm trên. Tiếp đến là 4 chú bao quanh 4 chú trên. Và rồi răng hàm, các răng khác... tới cái thứ 16 như bi giờ thì mẹ chịu không theo kịp tiến độ, trộm vía, con không há miệng ra cho mẹ đếm răng đâu mà biết cái nào trước sau:Smiling:

ngược hẳn với Bean chị ạ. Chỉ có cháo và hoa quả-cắn cả miếng, cứ gọi măm hoa quả là ngoan như cún, đập tay xuống đất là chàng ngồi bệt xuống há miệng ra ngay. Còn sữa thì không.:Crying::Crying::Crying:. Giá như hai bạn này bổ sung cho nhau một tí nhỉ.
    :Applause::Applause::Surprise::Surprise: Bean mọc răng nhiều thế rồi á, 16 cái rồi á :Surprise::Surprise: , chu choa , Bối mới có 4 cái, 2 cái răng trên to bằng 4 cái răng dưới hahahahah. Hôm qua sốt mẹ phát hienẹ ra hình như mọc 1 cái trên ,1 cái dưới, hiiii.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 224 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

chả nhẽ lại quay lại ăn bột hic hic.
    Chị ơi, Cún nhà em chịu ăn cháo sườn rồi đấy. Cái loại cháo say nhuyễn đặc quánh í ạ, hic. Đứa cháu em hồi bằng tuổi chúng nó cũng có đợt y chang luôn. Chuyển về ăn bột/cháo xay 1 thời gian rồi lại ăn trả bữa như thường. Giờ mỗi ngày nhà em phải mua cháo (lười ) rồi cho thêm rau thịt vào cho Cún ăn. Hôm qua em nhìn thấy lợi hắn có 2 chỗ nhú lên, không biết có phải mọc răng không hay là mẹ cháu tưởng tượng nhỉ. Không dám cho tay vào kiểm tra, biết nhau ngay
    7743
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,073 Bài viết

• 1,078 Được cảm ơn

Không phải chị ơi, em đã để đói cả buổi rồi mà vẫn không chịu ăn cháo, sau đó nhìn thấy chai sữa thì cuống cả lên. Trước đó thì vẫn ngày hai bữa cháo, 3 bữa sữa, nhưng một tuần nay tự nhiên thế đấy, thấy thìa cháo là mím môi, lờ lớ lơ coi như ko biết có thìa cháo, nếu cố gắng đưa thìa vào mồm là lấy tay gạt ra hoặc cúi mặt xuống bàn. Đổi món kiểu gì cũng chỉ thử vài thìa rồi lại thế :Crying::Crying::Crying:, nhưng hoa quả xay mịn thì vẫn đút được thìa ăn thun thút, chả nhẽ lại quay lại ăn bột hic hic.
    Chị ơi, mọc răng đấy!
    Miu ăn bột loãng 1 tuần rồi hôm qua đồng ý quay lại cháo, mẹ sờ thấy 2 cái răng nhú lên. Tuần trước đút bao nhiêu sữa cũng được vì bạn ý đói quá nhưng cứ đưa cháo vào miệng là nôn, hóa ra lợi đau không nhai được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,320 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Lâu lắm mới thấy chị Duyên về nhà. Bạn Mausi dạo này thế nào rồi, chị cho xin mấy nghìn ảnh của bạn ấy đi để xem bạn ấy nhớn thế nào :LoveStruc:.

Tý nhà em vẫn 800-1000ml sữa công thức một ngày, lười ăn cháo kinh khủng luôn. Hôm nào có dịp chị thử phỏng vấn các bs bên đó xem tại sao lại không nên cho bé trên một tuổi uống sữa công thức nhé.
    Bạn Tý định làm bố mẹ bất ngờ sự kiện gì hay sao mà lười ăn cháo thế? Hay mẹ Tý cũng chạy ra ngoài mua bát cháo sườn hoặc cái bánh giò về xem Tý có thích ko ? Hihi. Bạn Tý công nhận là uống nhiều sữa. Uống nhiều quá thì ko tốt cho thận tẹo nào. Thận làm việc hết công suất còn dạ dày ngồi chơi. Hoho. Lúc Kò được 5 tháng, em cho Kò đi siêu âm thấy cũng giãn bể thận sinh lý nên lo vấn đề này lắm đó. Còn ở nước ngoài, người ta hạn chế cho con uống sữa chắc cũng vì căn cơ béo phì thôi. Bệnh đó là vấn nạn của ngành y trời Tây nên người ta phải phổ cập kiến thức ngay từ khi trẻ mới sinh, haha :Laughing:

À mà Tý thích ăn hoa quả thì mẹ Tý làm súo rau cho Tý ăn cũng được ạ. Có khoay tây ( tinh bột), súp lơ, ngô... trứng, nước hầm xương ...hihi, AQ là vẫn đủ chất.
    KAmdp7
    • 1,018 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Loa loa loa, các mẹ chú ý, chú ý;

Sáng nay tư vấn trực tuyến về chứng biếng ăn của trẻ
    Giáo sư nhi khoa Benny Kerzner, Chủ tịch Khoa tiêu hóa và dinh dưỡng Mỹ cùng Chủ tịch Hội nhi khoa TP HCM, giáo sư siến sĩ Hoàng Trọng Kim, sẽ tư vấn trực tuyến về chứng biếng ăn của trẻ tại tòa soạn VnExpress.net lúc 9h ngày 14/5. Mời đặt câu hỏi tại đây.
    Theo Hội Nhi khoa Việt Nam, tỷ lệ biếng ăn ở trẻ từ 1 đến 6 tuổi là 40%. Phần đông trẻ dưới 3 tuổi mắc phải chứng lười ăn. Thông thường bé ăn rất ít hoặc chỉ ưa thích một vài loại thức ăn nhất định, hay tránh thử món mới. Tình trạng này không những gây thiếu dinh dưỡng ngắn hạn, rối loạn tăng trưởng mà còn dẫn đến các biến chứng lâu dài.
    Giáo sư - tiến sĩ Hoàng Trọng Kim hiện là Chủ tịch Hội Nhi khoa TP HCM, Phó chủ tịch Hội Nhi khoa VN, có 64 đề tài khoa học, xuất bản 14 sách, chủ nhiệm và tham gia 15 đề tài nghiên cứu khoa học cấp Bộ, trường. Ông là bác sĩ nhi khoa đầu ngành nổi tiếng tại TP HCM.
    Bác sĩ Benny Kerzner, Chủ tịch Khoa Tiêu hóa và dinh dưỡng, Trung tâm Y tế quốc gia về trẻ em Mỹ, là Giáo sư nhi khoa thuộc Khoa Y trường Đại học Tổng hợp George Washington. Ông được Tạp chí Người Washington đánh giá là một trong các bác sĩ tốt nhất của Mỹ, và là một trong các bác sĩ giỏi nhất theo Woodward/White. Ông có hơn 140 báo cáo khoa học và được đăng trên 60 tạp chí chuyên ngành.
    Có rất nhiều nguyên nhân gây ra tình trạng biếng ăn, bao gồm các yếu tố tâm sinh lý như sự ngon miệng, khẩu vị, vấn đề về di truyền và ảnh hưởng từ những giai đoạn tăng trưởng; trẻ có xu hướng đấu tranh đòi tự chủ, thay đổi cảm xúc và tâm trạng...
    Bố mẹ vì quá lo lắng nên ra sức dỗ dành, dụ ngọt, đe dọa hay ép trẻ ăn, đều có thể vô tình làm trầm trọng thêm vấn đề.
    Biếng ăn có thể khiến trẻ chậm phát triển, rối loạn tăng trưởng, dễ mắc các bệnh mãn tính. Các rối loạn ăn uống sẽ tiếp tục nặng thêm theo thời gian. Biếng ăn cũng có thể đưa đến sự thiếu hụt dinh dưỡng, ảnh hưởng đến các vấn đề cảm xúc và tính thích nghi, như trẻ không thích tiếp xúc, chậm chạp, thờ ơ, không có hứng thú trong học tập hay vui chơi. Cùng với biếng ăn, rối loạn tiêu hóa, nhất là ở độ tuổi ăn dặm, có thể khiến trẻ suy dinh dưỡng thực sự.
    Những lo lắng, thắc mắc, băn khoăn của bậc làm cha mẹ khi con mình biếng ăn, sẽ được hai chuyên gia về nhi khoa giải đáp trong buổi tư vấn trực tuyến trên VnExpress.net sáng nay.
    • 1,212 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nam Van Xem bài viết
    Mẹ nó à, thử check lại xem chính xác tên phố là gì. Tớ nghi là phố "Tạm Thương" cơ, chứ Hoàn Kiếm làm gì có cái phố Tam Thường nhỉ. Nếu ở Tạm Thương thì địa chỉ vô tư đi, nhiều lém
    Dạ em hổng bít nữa. Địa chỉ bên em toàn tiếng Anh, thấy ghi là Tam Thương, em tra google thì thấy có phố Tam Thường ở Hoàn Kiếm. Hổng bít Tam Thường hay Tạm Thương nữa.
    :Clown: x4zq :Applause:

uEh4uEh4p7

NqFip7
    Nguyễn Thị Ánh Ngọc
    STK: 711A03534394
    Ngân hàng Công Thương Huế.

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,500 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun con dang yeu Xem bài viết
    Dạ em hổng bít nữa. Địa chỉ bên em toàn tiếng Anh, thấy ghi là Tam Thương, em tra google thì thấy có phố Tam Thường ở Hoàn Kiếm. Hổng bít Tam Thường hay Tạm Thương nữa.
    Chính xác là ngõ Tạm Thương chứ nhỉ, nối với Hàng Bông mà, ngày xưa chị lê la ở đó suốt.

FZxtp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,047 Bài viết

• 1,124 Được cảm ơn

Kiểu này chắc cho Che đi trẻ thôi, đọc bài phỏng vấn thấy nhiều điều mình thấy đúng là không áp dụng được, như ép trẻ chẳng hạn, việc này không can thiệp được vì mình ko ở nhà để cho con ăn 3 bữa được. Che bây giờ bắt đầu có trò là đưa gì vào miệng cũng theo phản xạ lắc đầu, rồi khi nịnh thử được đúng loại anh ta thích anh ta mới hạ miệng ăn tiếp :Crying::Crying::Crying:
    • 1,212 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gà mập Xem bài viết
    Chính xác là ngõ Tạm Thương chứ nhỉ, nối với Hàng Bông mà, ngày xưa chị lê la ở đó suốt.
    Chính xác rồi đó chị, em vừa gọi điện cho ks check lại địa chỉ. 13 Tạm Thương. Nhà mình có ai gần đó ko?

uEh4uEh4p7

NqFip7
    Nguyễn Thị Ánh Ngọc

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,653 Bài viết

• 1,103 Được cảm ơn

Các bạn chuột giờ lại biếng ăn thế cơ ah? Gấu thì dạo này ăn ngoan lắm, ngày 3 bữa cháo mỗi bữa ăn lâu lắm là nửa tiếng thôi, bú sữa thì ko phải đút thìa nữa, mẹ bế nằm ngửa ra như hồi bé tí, tu 5' là hết bình, ko thích nằm thì đứng hoặc ngồi ngửa cổ lên tu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,007 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hiennhi08 Xem bài viết
    Chị ơi, mọc răng đấy!
    Miu ăn bột loãng 1 tuần rồi hôm qua đồng ý quay lại cháo, mẹ sờ thấy 2 cái răng nhú lên. Tuần trước đút bao nhiêu sữa cũng được vì bạn ý đói quá nhưng cứ đưa cháo vào miệng là nôn, hóa ra lợi đau không nhai được.
    Hi vọng là tại mọc răng giống bạn Miu vì hoa quả xay mịn bạn ấy vẫn ăn thun thút.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,007 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lala11 Xem bài viết
    Bạn Tý định làm bố mẹ bất ngờ sự kiện gì hay sao mà lười ăn cháo thế? Hay mẹ Tý cũng chạy ra ngoài mua bát cháo sườn hoặc cái bánh giò về xem Tý có thích ko ? Hihi. Bạn Tý công nhận là uống nhiều sữa. Uống nhiều quá thì ko tốt cho thận tẹo nào. Thận làm việc hết công suất còn dạ dày ngồi chơi. Hoho. Lúc Kò được 5 tháng, em cho Kò đi siêu âm thấy cũng giãn bể thận sinh lý nên lo vấn đề này lắm đó. Còn ở nước ngoài, người ta hạn chế cho con uống sữa chắc cũng vì căn cơ béo phì thôi. Bệnh đó là vấn nạn của ngành y trời Tây nên người ta phải phổ cập kiến thức ngay từ khi trẻ mới sinh, haha :Laughing:

À mà Tý thích ăn hoa quả thì mẹ Tý làm súo rau cho Tý ăn cũng được ạ. Có khoay tây ( tinh bột), súp lơ, ngô... trứng, nước hầm xương ...hihi, AQ là vẫn đủ chất.
    Chị nghĩ là dạ dày vẫn phải làm việc chứ, sữa vào dạ dày rồi mới đi đến các chỗ khác mà, nó cũng phải làm việc để lọc nước đưa ra thận chứ hihihi. Tính ra thì 200ml sữa so với 200ml cháo cũng chỉ nhiều nước hơn tẹo thôi. Tất nhiên là cũng hơi lệch, dạ dày sẽ nhàn hơn thận.

Chị lo là lo thiếu chất ấy, còn vụ thận thì chị chưa nghĩ đến, chả biết như thế có nhiều không. Tuy nhiên chị thấy bác sĩ bảo tầm tuổi bọn này một ngày cũng phải uống thêm nhiều nước lọc, nhất là mùa hè có thể cho uống thêm 500ml nước đấy. Nếu trời nóng thế này bọn nó chạy, nghịch ngợm mà thấy ra ít mồ hôi là thiếu nước đấy. Một cách nữa để kiểm tra xem có thiếu nước không là nhìn cái bỉm hay tã, nước tè mà vàng là thiếu nước.

Làm súp rau thì xay mịn tuốt luốt ra à? để chiều về chị thử làm xem Tý có ăn không, chứ một tuần này chả ăn rau gì cả, chỉ ăn được ít hoa quả thôi.
    • 1,320 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Gôn ăn cháo cũng ngậm quá, sữa thì cũng tầm 1lít/ ngày....y như bạn Tý trên kia....chán quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,073 Bài viết

• 1,078 Được cảm ơn

Làm súp rau thì xay mịn tuốt luốt ra à? để chiều về chị thử làm xem Tý có ăn không, chứ một tuần này chả ăn rau gì cả, chỉ ăn được ít hoa quả thôi.
    Chị ơi, chị làm súp thế này nhé:
    - Bột: củ hoặc bột mỳ
    - Xơ: rau, quả
    - Đạm: 1 miếng thịt
    - Béo: nước xương, nước gà luộc hoặc nước luộc bắp bò

Ninh nhừ tất cả những thứ trên rồi cho vào máy xay nhuyễn. Đổ vào nồi đun lại nếm gia vị măm luôn hoặc nấu với wipping cream, sữa tươi hoặc trộn với sữa bột, sữa chua, phomai. ăn không hoặc ăn kèm với bánh mỳ, ngon bá cháy luôn. Món này con không ăn mẹ húp phát hết bát. Lượng dinh dưỡng thì thôi rồi, calo nhiều hơn cháo nhiều.

Tuần vừa rồi Miu toàn măm cái này với bột ăn liền, 10' hết bát đầy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,040 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nam Van Xem bài viết
    Mẹ nó à, thử check lại xem chính xác tên phố là gì. Tớ nghi là phố "Tạm Thương" cơ, chứ Hoàn Kiếm làm gì có cái phố Tam Thường nhỉ. Nếu ở Tạm Thương thì địa chỉ vô tư đi, nhiều lém
    hehe Ngõ Tạm Thương nổi tiếng có nem chua rán đấy. ở đấy gần nhiều chỗ ăn lắm, Miến lươn, bún bò chợ hàng da, phở xào bát đàn......đi bộ thôi là cũng ối thứ ăn
    sieuthiNHANH2009052914822mdfhmze5mm56712_1sieuthiNHANH2009052914822otliotmzmg19298_1sieuthiNHANH200903177512n2i0nmmzog19630_2sieuthiNHANH200903177512nmi5y2u5yt19207_1sieuthiNHANH2009052914822ztvkywixmj282912_1
    • 2,783 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KuTin Xem bài viết
    hehe Ngõ Tạm Thương nổi tiếng có nem chua rán đấy. ở đấy gần nhiều chỗ ăn lắm, Miến lươn, bún bò chợ hàng da, phở xào bát đàn......đi bộ thôi là cũng ối thứ ăn
    Đúng đấy ạ.Ở chỗ đó thì mẹ CÚn đừng lo chỗ ăn uống cafe nhé.Đấy là cái rún ẩm thực rồi mà,nhiều món ăn vặt lắm.Thế lịch làm việc của mẹ nó thế nào?Nhà tớ cũng k gần đấy lắm nhưng được cái tối nào trời trăng thanh gió mát cũng cho e Bông lên vườn hoa gần ks Hilton chơi,cũng gần chỗ mẹ nó đấy.
    • 2,783 Bài viết

• 522 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hiennhi08 Xem bài viết
    Chị ơi, chị làm súp thế này nhé:
    - Bột: củ hoặc bột mỳ
    - Xơ: rau, quả
    - Đạm: 1 miếng thịt
    - Béo: nước xương, nước gà luộc hoặc nước luộc bắp bò

Ninh nhừ tất cả những thứ trên rồi cho vào máy xay nhuyễn. Đổ vào nồi đun lại nếm gia vị măm luôn hoặc nấu với wipping cream, sữa tươi hoặc trộn với sữa bột, sữa chua, phomai. ăn không hoặc ăn kèm với bánh mỳ, ngon bá cháy luôn. Món này con không ăn mẹ húp phát hết bát. Lượng dinh dưỡng thì thôi rồi, calo nhiều hơn cháo nhiều.

Tuần vừa rồi Miu toàn măm cái này với bột ăn liền, 10' hết bát đầy.
    C ơi bọn nhóc này muốn ăn lại cháo hạt hay cơm là mình lại đi lại từng bước ạ?mà Miu ăn cơm thì hết bao nhiêu thời gian 1 bữa và lượng là bao nhiêu vậy c?
    C share luôn cho e kinh nghiệm rèn con k rúc đêm đi.E cũng ôm con và vỗ mà k chịu,càng ôm thì càng đòi dù mắt vẫn nhắm tịt.
    • 1,212 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovebaby197 Xem bài viết
    Đúng đấy ạ.Ở chỗ đó thì mẹ CÚn đừng lo chỗ ăn uống cafe nhé.Đấy là cái rún ẩm thực rồi mà,nhiều món ăn vặt lắm.Thế lịch làm việc của mẹ nó thế nào?Nhà tớ cũng k gần đấy lắm nhưng được cái tối nào trời trăng thanh gió mát cũng cho e Bông lên vườn hoa gần ks Hilton chơi,cũng gần chỗ mẹ nó đấy.
    Lịch của tớ ngày 23 ra HN nhưng ko ở lại mà chỉ đi tham quan, khảo sát mấy khách sạn, nhà hàng, xe rồi khuya lên tàu đi Lào Cai rồi đi Sapa - Hòa Bình - Ninh Bình - Hạ Long - Hải Phòng, chiều 29/5 về tới HN ở lại 1 đêm, 5h chiều 30 bay vô Huế lại. Vì vậy có thể rảnh đc tối 29/5 thôi à.

uEh4uEh4p7

NqFip7
    Nguyễn Thị Ánh Ngọc