Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

2/2008 - Tầng 2 mát mẻ của các bé sinh tháng 2-2008

• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.7K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 380 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GlassSun Xem bài viết
    @ các mẹ à: chẳng là mấy hôm nay em vẫn than thở là cháu nó bị sốt siêu vì trùng mà, sốt sau thì phát ban. Mẹ chị dâu em là bác sĩ nhi, bác ấy bảo là tắm nước lá chè xanh, chứ ko tắm thì ngứa ngáy, khổ con. Nhưng bố mẹ chồng em thì cho đó là sởi, nên không cho cháu tắm, và cũng chỉ cho quạt bằng quạt giấy phe phẩy thôi. Chẳng lẽ giờ cháu khỏi rồi em lại cho cháu đi khám. (Vì em có tham vấn từ mẹ đẻ của chị dâu nên không cần đưa cháu đi khám nữa mà). BMC thì bảo thủ, chồng em bật quạt nhưng để chếch ra một hướng chứ khôgn vào người cháu. MC từ ngoài đi vào thấy thế to tiếng, chồng cũng nóng tính bảo "Đặt chếch quạt đi rồi có làm sao đâu".
    Thế là MC mới tức, bảo cãi giả. thế là giận luôn cả hai VC, cả cháu.
    Cu nhà em mấy ngày rồi không được tắm, mồ hôi rồi sữa ra. Muốn vệ sinh cho cháu mà cũng không được. Mệt quá các mẹ ạ.
    Nếu không có triệu chứng của Sởi thì nên cho bé tắm thôi, dù sao là con mình thì mình có quyền quyết định mà.Mùa này nóng nảy nên siêng cho bé tắm để da bé luôn thoáng và sạch sẽ bé sẽ thoải mái dể ngủ và măm măm ngon miệng.Bin nhà mình một ngày tắm 2 lần đó:Smiling:.
    Chuyện của mình thì khác, từ khi về làm dâu chưa bao giờ xảy ra chuyện gì cả, vui vẽ là đằng khác vì mình ít ở cùng nên mình cũng rất quý bmc, tuy nhiên hôm sinh Bin xong vì chuyện mình cho Bin bú bình và mc không đồng ý, thế là cứ nói suốt chủ đề đó, mình chỉ im lặng và mặc kệ cứ cho Bin mình bú bình, mc nói chán không thấy mình nói gì thế là xuống mách với chị dâu và em gái mình, pó tay!.Nói vậy thôi chứ kể ra thì nhiều lắm, chẳng qua không cùng quan điểm và không hợp nhau thôi chứ mình cũng thương bà vì bà nói thế thôi chứ trong bụng chẳng có gì.
    Mẹ nó cố gắng lên nhé, con mình mình thích làm gì thì làm hì hì.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 594 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muaxuan2007 Xem bài viết
    Cám ơn mẹ nó, thế mẹ nó dùng cái gì để đục cái van đấy ra, dùng kim thì lỗ bé quá chẳng ra được nước gì cả. Mà cái van của bình mình mua tại sao nó lại có một đường rách ngang, đấy là nó bị rách hay người ta cố ý làm thế không biết, nhưng chẳng ra được tẹo nước nào.
    À thế để cho bé tự cầm cốc đút thì không sợ cái đầu cốc đấy cho vào mắt hả mẹ nó, mình cứ sợ vào mắt con nên chẳng dám để cho nó tự cầm mà khi nào muốn cho con uống thì cứ phải đỡ cốc cho nó, thảo nào mà mấy hôm rồi mãi chưa thấy quen cốc gì cả. Thế bé nhà mẹ mesuchi tự nâng cốc lên để nước chảy xuống à (vì mình nghĩ có mút mạnh mà không nâng cốc thì làm sao nước ra được)
    Mình nghĩ mỗi hãng có thiết kế riêng của họ, mình mua bình về thì sdụng luôn chứ không có làm gì hết. Nhưng cái dạng training cup này vốn nó đã khó chảy nước rồi mà bạn, nếu bạn cho sữa vào thì chắc chắn sữa không chảy luôn đó :Smiling: Mà bạn mua cốc hiệu gì???

Thỉnh thoảng mình mới giúp bé nâng cốc lên, còn đa phần bé tự nâng :cool:, cái van ấy mềm lắm mà con nít nó cũng có phản xạ riêng, khi nào đưa gần mắt là nhắm lại, nên bạn đừng lo lắng quá.

Tội nghiệp các con ở nhà, phải chi tiền vận chuyển rẻ rẻ thì mình mua dùm cho mọi người rồi (cái cốc này mình thấy tốt thật), nhưng tiền vận chuyển cũng cao nên mua cái cốc mà đắt quá thì cũng phí :Sigh:
    ----------------------------------------------
    Ba má mong con lớn từng ngày con trai yêu à :LoveStruc:

• 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BaMeCuTi Xem bài viết
    Sao măm măm như thế là hơn nhìu bạn khác rồi, ở xóm bà ngoại mình có nhìu bé mỗi ngày chỉ ti có 300ml đến 350ml sữa thôi.
    Bạn Sao ngoài 2 bữa bột ngọt và 500ml sữa ra, Sao có măm măm thêm đồ tráng miệng gì nữa không vậy?.Nếu vẫn lên cân tốt và phát triển bình thường mình nghĩ có lẽ thế là đủ rồi:Smiling:.
    Ôi, bé nhà mình không chăm chỉ măm măm đâu, toàn ăn lúc ngủ thôi, thức là hóng không chịu ăn đấy. Chẳng hiểu sao bé nhà mình ăn sữa pha nước thường thì có vẻ chậm hơn và ậm ạch hơn nên mình vẫn pha nước cháo sữa. Thế nên hôm nọ cho ăn thêm phô mai hoa quả thì có vẻ đầy bụng ---> đang phải tạm ngưng tráng miệng. Ngoài sữa và bột ra chỉ uống thêm chè HIPP thôi. Hết tháng thứ 5 sẽ cho ăn 1 bữa bột mặn xem sao. Bé nhà mình lên cân cũng bình thường lắm, 5 tháng có 7,3kg thôi (cả bì) nên mới phải tham khảo xem các bé 8kg trở lên mẹ cho măm thế nào vì bé nhà mình ăn thế là hết công suất rồi đấy mà cân kẹo cũng chỉ đạt mức TB thế thôi. Mình không so sánh cân nặng đâu mà chỉ tham khảo xem các bé tăng cân tốt có phải do ăn nhiều không ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 594 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Ba Nhím không thích mình gửi hình lên mạng vì nhiếu người xem quá (ngày xưa ba đi dạy học nên ba ngại :Battin ey. Thôi 2 mẹ con cháu hạ hình xuống nghen cả nhà :LoveStruc:

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,487 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mesuchi à, bé đáng yêu quá đi, cả mẹ cũng xính là xinh nữa.
    Tối nay đi làm về em chỉ dám lau mình cho bé thôi, chứ nếu bành chướng mà tắm là thể nào cũng không yên đâu ạ. hic hic ....
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 594 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Nghe các mẹ than con làm biếng ăn mà mình nẫu cả ruột, Nhím cũng làm biếng ăn lắm cả ngày nay chỉ có 400-500ml sữa, chẳng chịu ăn bột mà mình cũng kệ (thường thì Nhím luôn luôn làm biếng như vậy), hay mình AQ quá nhỉ :Thinking:
    Động viên tinh thần các mẹ một chút, các mẹ đừng lo quá nha, khi nào bé thích ăn thì tự khắc sẽ ăn thôi. Mẹ PBP có 2 bé rồi mà vẫn còn lo quá :Smiling:. Chắc tại mình ở đây thấy người Mỹ nuôi con cũng hay lắm, bỏ lăn lóc khi nào khóc đòi ăn mới cho ăn, ai cũng vậy nên mình cũng vậy luôn :RollingEy:

• 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhím bị chàm má mà trông vẫn đẹp giai lắm đấy mẹ Nhím à. Mẹ Nhím cho con bú mà gọn gàng nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,310 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Nhím nhìn yêu quá đi :LoveStruc: Nhất là cái hình trong xe đẩy :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: đem ảnh con làm lịch được đấy mẹ Mesuchi à, mà mẹ cũng xinh xắn gọn gàng ghê :Applause:

Sao mình cứ có cảm tưởng ở nước ngoài ko so đo cân nặng của con quá hay sao ấy nhỉ, mà chỉ chú ý xem con có ngoan ko, có chịu theo sự sắp đặt chỉ đạo của bố mẹ ko (giờ ăn, giờ ngủ,...), có phải ko Mesuchi?

@cả nhà: tớ đã hỏi bình tập uống born free như của mesuchi, có loại 160ml thôi, giá là 290.000 chưa kể phí vận chuyển. Cả nhà thấy thế nào????
    BzNoByE2Czip7
    t3xop7
    • 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mesuchi Xem bài viết
    Nghe các mẹ than con làm biếng ăn mà mình nẫu cả ruột, Nhím cũng làm biếng ăn lắm cả ngày nay chỉ có 400-500ml sữa, chẳng chịu ăn bột mà mình cũng kệ (thường thì Nhím luôn luôn làm biếng như vậy), hay mình AQ quá nhỉ :Thinking:
    Động viên tinh thần các mẹ một chút, các mẹ đừng lo quá nha, khi nào bé thích ăn thì tự khắc sẽ ăn thôi. Mẹ PBP có 2 bé rồi mà vẫn còn lo quá :Smiling:. Chắc tại mình ở đây thấy người Mỹ nuôi con cũng hay lắm, bỏ lăn lóc khi nào khóc đòi ăn mới cho ăn, ai cũng vậy nên mình cũng vậy luôn :RollingEy:
    Hai con rồi nên mới hay thắc mắc đấy mẹ Nhím à :Laughing:
    Cả 2 đứa nhà mình buồn cười lắm, lúc ăn biếng không nói làm gì, lúc ăn hết công suất cũng không lên cân được nhiều như các bạn (đấy là mình nói cái lúc dưới 1 tuổi ý nhé). Mình không lo đâu vì như Bầu, lúc bé toàn lên cân theo lạng, nhưng từ 2 tuổi trở ra ăn cơm trộm vía lên cân tốt. Giờ 5 tuổi cao 1m14, nặng 21kg, không thua kém bất cứ bạn nào ở lớp mẫu giáo.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 594 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Súp Lơ Xem bài viết
    Sao mình cứ có cảm tưởng ở nước ngoài ko so đo cân nặng của con quá hay sao ấy nhỉ, mà chỉ chú ý xem con có ngoan ko, có chịu theo sự sắp đặt chỉ đạo của bố mẹ ko (giờ ăn, giờ ngủ,...), có phải ko Mesuchi?

@cả nhà: tớ đã hỏi bình tập uống born free như của mesuchi, có loại 160ml thôi, giá là 290.000 chưa kể phí vận chuyển. Cả nhà thấy thế nào????
    Ừ, đúng rồi đó mẹ Súp Lơ à, nhưng bố mẹ cũng không sắp đặt giờ ăn, giờ ngủ của con đâu, bên này sthị có cái mở 24/24, họ vẫn tha con họ vào đó, buồn ngủ thì tự lăn ra ngủ trong xe đẩy của sthị hoặc xe đẩy của bé, cho dù con có đến giờ ngủ mà bố mẹ muốn đi đâu đó vẫn cứ đi, có gì con ngủ luôn trên xe hơi :Laughing:
    Nhím nhà mình tối ngày ra đường người ta nói "big boy", vì con của họ bé xíu gầy nhom hà :Battin ey: trong khi so với tiêu chuẩn ở VN Nhím vẫn chỉ thuộc loại vừa vừa thôi, đôi khi bị xếp vào thiếu cân :Clown:

Bình Born free đó mẹ Súp Lơ hỏi giá ở đâu? Phí vận chuyển trong nước hay nước ngoài???

• 351 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sesan Xem bài viết
    Muaxuan2007 ơi.
    :Crying::Crying: Con Trai mình tầm 4h sáng đã thức dậy chơi cho tới 6h hay 7 h kém với ngủ lại, mẹ chồng mình cũng nói như bạn 9 h tối cho con Trai mình ăn baby cereal con mình sẽ ngủ thẳng giấc tới 5 hay 6 giờ sáng(vì ngày xửa ngày xưa mẹ chồng mình nuôi chồng mình như thế), mình nghĩ cho con ăn giờ đó con sẽ bị nặng bụng khó tiêu,tội nghiệp cho con quá:Kiss::Kiss:,thôi không có cách nào,chắc phải lấy tăm chống mắt lên thức cùng con:Crying::Crying:
    Sesan ơi, hôm qua mình đọc được cả thread bàn về vấn đề này đây, hóa ra đây cũng là tình trạng chung rồi, mẹ nó đọc kĩ hết tất cả các bài các mẹ bàn ở đấy có thể sẽ có cách trị được bé iu đó.
    https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=91196
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,310 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Nhím nhìn yêu quá đi :LoveStruc: Nhất là cái hình trong xe đẩy :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc: đem ảnh con làm lịch được đấy mẹ Mesuchi à, mà mẹ cũng xinh xắn gọn gàng ghê :Applause:

Nhầm nhầm cả nhà ạ, hình như chủ cửa hàng báo giá nhầm bình sữa, để mình hỏi lại đã nhé :Silly:

Shop trong TP.HCM mẹ mesuchi ạ.
    BzNoByE2Czip7
    t3xop7
    • 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái bình này nó có giống bình 2 quai Falin không nhỉ ? Nhìn hình chỉ thấy bình chứ không rõ cái đầu ty bình thế nào ?
    • 1,295 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

@ Meshuchi: ngày Nhím uống được 400-500ml sữa là tốt quá rồi đó mẹ nó ạh. Tina nhà này dạo này chịu khó lắm uống được khoảng 250ml sữa công thức/ngày (tối đa đó nha), ăn 2bữa cháo (khoảng 200ml/ngày) và ti mẹ. thế là mình đã thấy vui lắm lắm rồi đấy. Nên mẹ nó vỗ tay khen Nhím đi thôi...:Kiss:
    :Applause:
    @ phobichphuong: bac 88 nhanh thật í,mới đó mà E chạy k kịp rồi..hihihihih

@ all: các mẹ ơi giúp mình với. Tina 3-4ngày nay đi phân lỏng (giống như hồi mới sinh, chưa ăn dặm í), lúc phân vàng, lúc xanh. hôm qua mình chỉ cho Con ăn cháo trắng nấu với cà rốt (được ray nhuyễn) thế mà vẫn không đỡ, ngày vẫn đi 3-4lần. Răng thì chưa mọc, cũng chưa thấy nghiến mẹ. Nhưng dạo này hay quấy, khóc, có khi gồng lên la hét (làm mình stress kinh khủng). Lúc ngủ thì không yên đâu, tay chân cứ đạp, cựa mình, cho C bú tí, thì ngậm 1 chút thôi. Tóc nay cũng thấy hơi rụng nữa. Nhưng trộm vía, Con vẫn ăn và chơi. la hét tốt ạh. Vậy có phải Tina sắp mọc răng nên vậy k ạh??? Tks các mẹ nhiều nhiều...:Rose::Rose::Rose:
    • 351 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mesuchi Xem bài viết
    Mình nghĩ mỗi hãng có thiết kế riêng của họ, mình mua bình về thì sdụng luôn chứ không có làm gì hết. Nhưng cái dạng training cup này vốn nó đã khó chảy nước rồi mà bạn, nếu bạn cho sữa vào thì chắc chắn sữa không chảy luôn đó :Smiling: Mà bạn mua cốc hiệu gì???

Thỉnh thoảng mình mới giúp bé nâng cốc lên, còn đa phần bé tự nâng :cool:, cái van ấy mềm lắm mà con nít nó cũng có phản xạ riêng, khi nào đưa gần mắt là nhắm lại, nên bạn đừng lo lắng quá.

Tội nghiệp các con ở nhà, phải chi tiền vận chuyển rẻ rẻ thì mình mua dùm cho mọi người rồi (cái cốc này mình thấy tốt thật), nhưng tiền vận chuyển cũng cao nên mua cái cốc mà đắt quá thì cũng phí :Sigh:
    Mình dùng Playtex. Thấy mẹ nó cho con dùng ngon lành thế nên mình vừa order loại Bornfree rồi. Mình muốn tập cho con quen dùng cup đi để còn cho uống sữa vì nó không chịu dùng bình mặc dù mình đã thay đủ các bình, núm vú khác nhau. Khi nào quen cup rồi thì đổi loại khác vậy. Thanks mẹ nó nhiều nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 594 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhoBichPhuong Xem bài viết
    Nhím bị chàm má mà trông vẫn đẹp giai lắm đấy mẹ Nhím à. Mẹ Nhím cho con bú mà gọn gàng nhỉ.
    Hic.. bôi thuốc 2 hôm mới bớt đấy mẹ PBP à, nhưng vài bữa lại nổi lên lại :Crying:
    Mình vẫn cho con bú tuy không có sữa :Laughing:, mà bên này có một mình vất vả quá nên mau ốm hơn chút xíu nhưng vẫn mập hơn ngày xưa nhiều lắm (hơn 6kg luôn), thôi kệ mẹ cháu nghĩ ốm đẹp, mập dễ thương,cao sang, lùn quý phái ... :Laughing:

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,310 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhoBichPhuong Xem bài viết
    Cái bình này nó có giống bình 2 quai Falin không nhỉ ? Nhìn hình chỉ thấy bình chứ không rõ cái đầu ty bình thế nào ?
    Em thấy Mesuchi bảo có đầu uống mềm mà còn có van chống sặc nữa. Nghe tả mê lắm chị ạ. Em muốn cho bé tập uống cho đỡ phải xúc thìa. Em hỏi cái shop heo sữa trong SG ấy. Chủ shop bảo chuyển ra HN bằng dịch vụ Tín Thành. Ko biết ngoài HN có hàng nào bán ko nhỉ?
    BzNoByE2Czip7
    t3xop7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,310 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muaxuan2007 Xem bài viết
    Mình dùng Playtex. Thấy mẹ nó cho con dùng ngon lành thế nên mình vừa order loại Bornfree rồi. Mình muốn tập cho con quen dùng cup đi để còn cho uống sữa vì nó không chịu dùng bình mặc dù mình đã thay đủ các bình, núm vú khác nhau. Khi nào quen cup rồi thì đổi loại khác vậy. Thanks mẹ nó nhiều nhé.
    :Surprise: Mẹ nó order ở đâu mà nhanh vậy??? Mách cho mình với. thanks much much
    BzNoByE2Czip7
    t3xop7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,310 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ ORCHID Xem bài viết
    @ all: các mẹ ơi giúp mình với. Tina 3-4ngày nay đi phân lỏng (giống như hồi mới sinh, chưa ăn dặm í), lúc phân vàng, lúc xanh. hôm qua mình chỉ cho Con ăn cháo trắng nấu với cà rốt (được ray nhuyễn) thế mà vẫn không đỡ, ngày vẫn đi 3-4lần. Răng thì chưa mọc, cũng chưa thấy nghiến mẹ. Nhưng dạo này hay quấy, khóc, có khi gồng lên la hét (làm mình stress kinh khủng). Lúc ngủ thì không yên đâu, tay chân cứ đạp, cựa mình, cho C bú tí, thì ngậm 1 chút thôi. Tóc nay cũng thấy hơi rụng nữa. Nhưng trộm vía, Con vẫn ăn và chơi. la hét tốt ạh. Vậy có phải Tina sắp mọc răng nên vậy k ạh??? Tks các mẹ nhiều nhiều...:Rose::Rose::Rose:
    Đợt trước tự nhiên Chíp cũng đi như vậy, mình phải cho uống smecta + antibio đấy (sau khi uống đủ thứ lá mơ, lá ổi, cà rốt, lá bỏng,.. mà ko khỏi), mà chưa thấy răng đâu cả :Sigh:
    BzNoByE2Czip7
    t3xop7
    • 351 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Giá ở nhà mình chém đẹp nhỉ, mình mua ở NN có $10 thôi thế mà cũng là đắt so với hãng khác rồi đấy, ờ nhưng mà tiền shipping vào nữa thì kể cũng gần bằng 290 ngàn.
    Nếu các bé không kén cốc thì các mẹ thử tìm nhiều loại khác rẻ hơn xem sao.