Làm sao để con không lười ăn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.05K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,097 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Lười ăn là vấn đề đau đầu của nhiều người nhưng mình thì đã có cách:
    - Từ nhỏ mình đã luyện tập cho con giờ ăn phải ngồi ăn một chỗ, ko chơi và chạy lung tung.
    - Trước bữa ăn 1h30 là con ko được phép ăn bất cứ thứ gì.
    - Nếu con không ăn thì mình cho thôi nhưng không cho ăn thêm bất cứ thứ gì, kể cả uống sữa. Và đối xử với con bình thường như là con đã ăn hết xuất của mình. Không ăn thì mẹ sẽ ăn hết. Sau đó bày biện ra thêm 1 số món con thích ăn nhưng nhất định không cho con ăn. Mình bảo con "Con no rồi, không ăn thêm được nữa". Cũng vài lần bé nhịn ăn nhưng tối đến thì đòi ăn vì đói. Lúc đó mình nói "Lần này mẹ ưu tiên nhé, lần sau mẹ sẽ không cho con ăn đâu". Nhưng không phải cho ăn luôn mà cứ bảo con "Con ngủ đi khác hết đói". Con phải đòi nhiều lần mình mới cho ăn. Lớn hơn chút nữa là sẽ cắt hết các phần như Xem hoạt hình, kể chuyện buổi tối ... nếu hôm nào con không chịu ăn hết xuất.

- Tuy nhiên nếu con chịu ăn hết suất thì muốn ăn hoặc chơi gì sau bữa ăn mình cũng đồng ý. Ví dụ như trước đó con đòi bim bim mình bảo Phải ăn cơm xong mới được ăn. Ăn xong là bé đòi ăn bim bim thì mình đồng ý ngay. Mình luôn giữ lời hứa với con nếu những thứ bé đòi trước bữa ăn. Cái gì không được là mình từ chối luôn chứ không lừa con.

Vậy là con mình không còn bỏ bữa nữa. Ăn cũng nhanh. Tuy nhiên có một việc mình vẫn chưa rèn cho con được đó là tự xúc ăn cơm. Con tự xúc thì rất lâu, mẹ xúc thì ăn nhanh. Mình sẽ học hỏi thêm các mẹ để rèn con chuyện này. Chắc tại mình cũng chiều bé quá.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 7,982 Bài viết

• 7,903 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình đến giờ cũng không chịu tự xúc ăn, mặc dù bé xúc cũng gọn vào miệng lắm. Ở lớp thì bé phải tự giác đấy, nhưng về nhà chắc là muốn được ba mẹ cưng chiều đây. Thế nên mình cũng kệ, không tự xúc thì mẹ xúc, bảo no rồi thì cũng thôi luôn, mẹ không nài không ép. Vậy mà bữa nào cũng ăn đủ khẩu phần là 1 bát cơm và thức ăn canh rau. Và đến bữa ăn bao giờ cũng phải ngồi nghiêm chỉnh, ăn xong muốn đi đâu làm gì thì làm, không bao giờ có chuyện vừa ăn vừa chơi. Mọi người cứ bảo mình quân phiệt với trẻ con quá, nó biết gì...Nhưng mình lại có suy nghĩ khác, trẻ con là 1 tờ giấy trắng tinh, mình uốn nắn con vào khuôn khổ như thế nào thì chính là vết mực viết vào trang giấy ấy, sẽ không thể nào xóa đi được và mãi theo con đi đến hết cuộc đời.
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    MÌnh rất đồng ý với các giải pháp của mẹ nó. Mình cũng đang áp dụng các biện pháp thế này với con, hi vọng phòng tránhd dược chứng biếng ăn. Con nhà mình thì lại rất thích tự xúc ăn, mỗi tội bẩn tè le ra quần áo và nền nhà. hixx
    Yêu Nhím nhất!
    • 1,097 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Con nhà mình lúc 2 tuổi mình luộc 2 quả trứng gà hỏi con có ăn không, Con bảo Không, Mình bẻ luôn nửa quả ăn luôn. Hỏi con ăn không tiếp, Lại Không. Mình ăn tiếp nửa quả nữa. Nhìn thấy trong bát còn một quả con bảo luôn "Con có ăn". Nhà mình thì con ko ăn bố hoặc mẹ sẽ ăn hết. . Thế nên mấy món mà con thích ăn lúc nào con cũng bảo "Bố (Mẹ) phần con nhé"
    • 1,097 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Bé nhà mình đến giờ cũng không chịu tự xúc ăn, mặc dù bé xúc cũng gọn vào miệng lắm. Ở lớp thì bé phải tự giác đấy, nhưng về nhà chắc là muốn được ba mẹ cưng chiều đây. Thế nên mình cũng kệ, không tự xúc thì mẹ xúc, bảo no rồi thì cũng thôi luôn, mẹ không nài không ép. Vậy mà bữa nào cũng ăn đủ khẩu phần là 1 bát cơm và thức ăn canh rau. Và đến bữa ăn bao giờ cũng phải ngồi nghiêm chỉnh, ăn xong muốn đi đâu làm gì thì làm, không bao giờ có chuyện vừa ăn vừa chơi. Mọi người cứ bảo mình quân phiệt với trẻ con quá, nó biết gì...Nhưng mình lại có suy nghĩ khác, trẻ con là 1 tờ giấy trắng tinh, mình uốn nắn con vào khuôn khổ như thế nào thì chính là vết mực viết vào trang giấy ấy, sẽ không thể nào xóa đi được và mãi theo con đi đến hết cuộc đời.
    Con nhà mình mà tự xúc thì cả tiếng mới hết bát cơm. Nản quá!!!!!
    • 5,730 Bài viết

• 4,877 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ongvang2010 Xem bài viết
    Con nhà mình lúc 2 tuổi mình luộc 2 quả trứng gà hỏi con có ăn không, Con bảo Không, Mình bẻ luôn nửa quả ăn luôn. Hỏi con ăn không tiếp, Lại Không. Mình ăn tiếp nửa quả nữa. Nhìn thấy trong bát còn một quả con bảo luôn "Con có ăn". Nhà mình thì con ko ăn bố hoặc mẹ sẽ ăn hết. . Thế nên mấy món mà con thích ăn lúc nào con cũng bảo "Bố (Mẹ) phần con nhé"
    Cách này mà làm với thằng em của em thì đảm bảo ba mẹ bỏ của chạy lấy người luôn. Ai mốn lấy đồ ăn của nó là nó vui mừng hớn hở. Nó ko ăn cơm, ko ăn trái cây, ko ăn bánh kẹo, ko uống sữa, chỉ ăn snack.
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    z32Cp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Ôi mình chứng kiến nhiều trẻ mẹ cho nhịn thì nhịn luôn đấy chứ chả cần đâu, bé nhà mẹ nó vẫn có món thích để bày ra trước mắt mà dụ. Nhưng việc tránh cho ăn khoảng một hai tiếng trước giờ ăn thì mình rất đồng ý đấy.
    • 7,982 Bài viết

• 7,903 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình thì đã nói không là không, hỏi nhiều hắn bỏ ra chỗ khác chơi, còn nó đã ăn thì nhìn thấy là đòi ăn, chẳng cần phải hỏi luôn.
    Thế nên là cũng tùy từng đứa trẻ đấy nhỉ. Nhưng cách mà mẹ ongvang đưa ra cũng hay đấy chứ, đúng là trẻ con mà, thấy người khác ăn ngon là sợ hết phần ngay.
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 1,097 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trasuaxinh Xem bài viết
    Cách này mà làm với thằng em của em thì đảm bảo ba mẹ bỏ của chạy lấy người luôn. Ai mốn lấy đồ ăn của nó là nó vui mừng hớn hở. Nó ko ăn cơm, ko ăn trái cây, ko ăn bánh kẹo, ko uống sữa, chỉ ăn snack.
    Hi hi, tại con mình được rèn luyện là ko ăn thì sẽ chả được ăn gì rồi nên nó hiểu là ko ăn thì sẽ bị đói. Còn em của bạn thì ko ăn lại được ăn snack nên dần dần nó sẽ quen thôi. Thói quen là do mình tạo ra mà.
    • 1,097 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Ôi mình chứng kiến nhiều trẻ mẹ cho nhịn thì nhịn luôn đấy chứ chả cần đâu, bé nhà mẹ nó vẫn có món thích để bày ra trước mắt mà dụ. Nhưng việc tránh cho ăn khoảng một hai tiếng trước giờ ăn thì mình rất đồng ý đấy.
    Thực ra thì bé thích ăn ko nhất thiết phải là đồ ăn mẹ muốn bé ăn đâu mẹ nó ạ. Có bé thích snack, có bé thích kẹo, có bé thích kem.....
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Ôi, mẹ nó dùng cách này không biết có cứng nhắc quá không nhỉ? Chắc có lẽ mình mềm lòng quá hay sao mà chuyện ăn uống của con mình không thể dùng biện pháp mạnh được. Hazzzz!!!
    Lười ăn là vấn đề đau đầu của nhiều người nhưng mình thì đã có cách:
    - Từ nhỏ mình đã luyện tập cho con giờ ăn phải ngồi ăn một chỗ, ko chơi và chạy lung tung.
    - Trước bữa ăn 1h30 là con ko được phép ăn bất cứ thứ gì.
    - Nếu con không ăn thì mình cho thôi nhưng không cho ăn thêm bất cứ thứ gì, kể cả uống sữa. Và đối xử với con bình thường như là con đã ăn hết xuất của mình. Không ăn thì mẹ sẽ ăn hết. Sau đó bày biện ra thêm 1 số món con thích ăn nhưng nhất định không cho con ăn. Mình bảo con "Con no rồi, không ăn thêm được nữa". Cũng vài lần bé nhịn ăn nhưng tối đến thì đòi ăn vì đói. Lúc đó mình nói "Lần này mẹ ưu tiên nhé, lần sau mẹ sẽ không cho con ăn đâu". Nhưng không phải cho ăn luôn mà cứ bảo con "Con ngủ đi khác hết đói". Con phải đòi nhiều lần mình mới cho ăn. Lớn hơn chút nữa là sẽ cắt hết các phần như Xem hoạt hình, kể chuyện buổi tối ... nếu hôm nào con không chịu ăn hết xuất.

- Tuy nhiên nếu con chịu ăn hết suất thì muốn ăn hoặc chơi gì sau bữa ăn mình cũng đồng ý. Ví dụ như trước đó con đòi bim bim mình bảo Phải ăn cơm xong mới được ăn. Ăn xong là bé đòi ăn bim bim thì mình đồng ý ngay. Mình luôn giữ lời hứa với con nếu những thứ bé đòi trước bữa ăn. Cái gì không được là mình từ chối luôn chứ không lừa con.

Vậy là con mình không còn bỏ bữa nữa. Ăn cũng nhanh. Tuy nhiên có một việc mình vẫn chưa rèn cho con được đó là tự xúc ăn cơm. Con tự xúc thì rất lâu, mẹ xúc thì ăn nhanh. Mình sẽ học hỏi thêm các mẹ để rèn con chuyện này. Chắc tại mình cũng chiều bé quá.
    • 1,097 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi looky812003 Xem bài viết
    Ôi, mẹ nó dùng cách này không biết có cứng nhắc quá không nhỉ? Chắc có lẽ mình mềm lòng quá hay sao mà chuyện ăn uống của con mình không thể dùng biện pháp mạnh được. Hazzzz!!!
    Ko phải chỉ riêng chuyện ăn đâu. Các chuyện khác mẹ nó cứ cứng rắn 1,2 lần là bé sẽ khác hẳn đấy. Trẻ con ko phải là ko biết gì đâu. Tuy nhiên lúc bình thường thì mẹ nó có thể "tâm sự" với con là mẹ yêu mẹ chiều con thế mà con mẹ lại ko ngoan làm mẹ buồn.

Mình thì từ lúc con 1 tuổi nếu khóc ăn vạ là mình cho vào phòng, khép cửa (bật điện sáng nhé) rồi đi ra ngoài cho bé khóc thoải mái. Lúc nhỏ thì con còn gào to, sau đó bé dần, ngồi chán lại nằm khóc cơ. Nhưng dần dần lớn lên thì mẹ ra khỏi cửa là con cũng ra luôn và ko ăn vạ nữa. Con mình từ lâu đã ko có thói quen khóc đòi ăn vạ nếu như ko đòi được gì đó rồi. Lý do mình cho con vào phòng ngồi một mình vì ở trong đó sẽ thấy rất lâu, chứ ở ngoài bé còn nhìn người nọ, nhìn người kia còn gào khóc chán.

Mẹ nó thử cứng rắn 1 vài lần xem sao. Tất nhiên là do nhà mình ở riêng nên con là toàn quyền mình dạy dỗ chứ ở chung với ông bà là cũng khó vì ông bà hay bênh cháu.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng thì mình cũng có cứng rắn, VD như khi con lười ăn mình cũng cố cho con ăn được một ít rồi mới ngưng không cho con ăn, chứ con chưa ăn được chút nào mà bảo cho con nhịn luôn lần sau sợ đói phải ăn thì mình không làm được ấy mẹ nó ạ.
    Ko phải chỉ riêng chuyện ăn đâu. Các chuyện khác mẹ nó cứ cứng rắn 1,2 lần là bé sẽ khác hẳn đấy. Trẻ con ko phải là ko biết gì đâu. Tuy nhiên lúc bình thường thì mẹ nó có thể "tâm sự" với con là mẹ yêu mẹ chiều con thế mà con mẹ lại ko ngoan làm mẹ buồn.

Mình thì từ lúc con 1 tuổi nếu khóc ăn vạ là mình cho vào phòng, khép cửa (bật điện sáng nhé) rồi đi ra ngoài cho bé khóc thoải mái. Lúc nhỏ thì con còn gào to, sau đó bé dần, ngồi chán lại nằm khóc cơ. Nhưng dần dần lớn lên thì mẹ ra khỏi cửa là con cũng ra luôn và ko ăn vạ nữa. Con mình từ lâu đã ko có thói quen khóc đòi ăn vạ nếu như ko đòi được gì đó rồi. Lý do mình cho con vào phòng ngồi một mình vì ở trong đó sẽ thấy rất lâu, chứ ở ngoài bé còn nhìn người nọ, nhìn người kia còn gào khóc chán.

Mẹ nó thử cứng rắn 1 vài lần xem sao. Tất nhiên là do nhà mình ở riêng nên con là toàn quyền mình dạy dỗ chứ ở chung với ông bà là cũng khó vì ông bà hay bênh cháu.
    • 4,659 Bài viết

• 2,320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Cách này của mẹ bé hay đó, đặc biệt là với các bé đã hiểu chuyện (tức là lớn một chút rồi). Nói chung với bé lớn hiểu chuyện thì bố mẹ có rất nhiều cách để giúp con chịu ăn hơn. Như nhà mình dùng cách kể chuyện giúp con ăn đa dạng các món ăn hơn cũng rất có tác dụng.
    • 1,097 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi looky812003 Xem bài viết
    Thỉnh thoảng thì mình cũng có cứng rắn, VD như khi con lười ăn mình cũng cố cho con ăn được một ít rồi mới ngưng không cho con ăn, chứ con chưa ăn được chút nào mà bảo cho con nhịn luôn lần sau sợ đói phải ăn thì mình không làm được ấy mẹ nó ạ.
    Mình thì thành Ngáo ộp với các cháu rồi. Mấy đứa cháu ở nhà, ko ăn là bố mẹ nó lại đem mình ra dọa. Có đứa 2.5 tuổi, ở với bố mẹ nhất định ko ăn cơm với thịt (chỉ ăn cơm ko) nhưng gặp mình xử lý là thấy bác lập tức đòi "ăn thịt, ăn thịt...". Một đứa hơn 3 tuổi thì chỉ ăn cơm ko với canh nhưng đến nhà mình là kiểu gì cũng ăn hết bát cơm với thức ăn. Mẹ nó hỏi dì nấu cơm ngon ko? Nó bảo "con sợ dì". Chắc tại mình hơi ghê gớm nên con mình thì mình xử lý chứ chả phải dọa ai bao giờ nó vẫn ăn.
    • 5,730 Bài viết

• 4,877 Được cảm ơn

Mình cũng cùng quan điểm với mẹ Ong. Ai chê trách mình mẹ mìn thì cứ chê, mình ko muốn sao này con hư, mình ngồi ôm mặt khóc đâu.
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    z32Cp7