có nên cho bé ăn cơm cùng với những đồ ăn vặt mà bé thích?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 533 Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào chương trình!
    Con gái em năm nay 3 tuổi nhưng đi đâu ai cũng hỏi cháu được 2 tuổi chưa vì nhìn cháu rất nhỏ. con gái em rất lười ăn, không phải vì cháu không ăn được mà vì không thích ăn. em đã mua các loại cốm, các loại thuốc, đổi món cho bé.....nhưng tình hình vẫn không cải thiện gì. Gần đây em học theo cách của 1 số bạn bè là cho con ăn cơm cùng với những đồ ăn vặt mà bé thích như bim bim, dưa chuột, 1 số loại kẹo bánh giòn....thì cháu lại ăn được khá nhiều. nhưng em lo ngại không biết cách này có tốt không, và không biết có tác dụng trong bao lâu. Xin chương trình tư vấn giúp em.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,334 Bài viết

• 68,365 Được cảm ơn

Mình lúc đầu cũng nghĩ như bạn, con ăn cơm phải dứ cả bimbim vào cùng bát cơm, nhưng con nằng nặc đòi ăn bimbim ko ăn cơm thế là giãy nảy ra khóc, gào ầm ĩ.. giờ mình cấm tiệt ko cho con ăn vặt nữa, để con đói rồi cho con ăn cơm uống sữa, những bữa phụ thì cho con ngồi ăn sữa chua và bimbim cũng đc. Nhưng cách quãng bữa ăn chứ ko cho ăn nhiều con sẽ ko bị ngang bụng
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 344 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

M ko cho ăn vặt bất kì lúc nào luôn
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,259 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi apollo19 Xem bài viết
    M ko cho ăn vặt bất kì lúc nào luôn
    Trẻ con mà bạn, cấm tiệt cũng không nên đâu, làm thế thì mất đi tuổi thơ tươi đẹp của con đấy! Vấn đề ở đây là chúng ta nên cho con ăn vặt vào lúc nào và ăn vặt như thế nào kìa!

Nên cho con ăn vặt khi cả nhà cùng đi chơi công viên cuối tuần, đi picnic, hoặc cả nhà đang cùng quay quần bên chiếc tivi xem cùng 1 chương trình vui vẻ,... Khi ấy không lo con bị đầy hơi vì các món vặt vãnh nữa!

Không nên cho con ăn vặt trước bữa ăn hoăc trước cữ sữa, vì như thế con sẽ bị no hơi không ăn được bữa chính và uống sữa đầy đủ.

Còn việc cho con ăn vặt cùng với bữa chính càng không nên, vì mình biết tính trẻ con, chúng nó ậm ừ chịu ăn chứ thật ra khi đút muỗng cơm tới là chúng toàn lựa các món ăn vặt cho vào miệng, còn cơm thì không chịu ăn... mà nếu con có chịu ăn cơm mình cũng không nên đút cùng cơm, vì như thế con cũng ăn no nhưng không đủ dinh dưỡng đâu! Mẹ ấy nên cố khuyên cọn ăn hết bữa mới được ăn vặt thì tốt hơn!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Ôi mình nghĩ là nếu chỉ kèm tý teo đồ ăn vặt mà con chịu ăn iều món chính thì mẹ nó cố gắng chiều con đi vậy, sau này bé lớn hơn thay đổi dần, chứ khoa học bảo không được rồi cứ răm rắp làm theo thì khéo con chả có gì vào bụng mất.
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Mến chào bạn!
    Phương pháp chăm sóc dinh dưỡng không hợp lý sẽ dẫn đến nguy cơ tình trạng biếng ăn có thể nặng hơn… Cách của bạn chỉ là giải pháp trước mắt không phải là giải pháp dài lâu… nguy cơ là hình thành hành vi ăn uống không tích cực ở trẻ… Việc phân chia bữa ăn thành các bữa chính, phụ với đầy đủ chất dinh dưỡng, hấp dẫn và thu hút trẻ rất cần thiết… Mong phụ huynh có thể tham khảo các chia sẻ từ các biện pháp của chương trình, có sự khéo léo kiên trì để hỗ trợ bé một cách tích cực hơn, bạn nhé!
    Chúc bạn thành công!