Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tình yêu dành cho con trẻ qua những bữa ăn hàng ngày

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.53K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, câu nói bất hủ này đã đi sâu vào tiềm thức mỗi con người nhưng không phải ai cũng hiểu, chỉ đến khi tự tay mình chăm sóc những đứa con thơ dại, lo cho chúng từng miếng ăn giấc ngủ cho đến sinh hoạt thường ngày, lúc đó chúng ta mới thấu hiểu lòng cha mẹ.

Nước biển mênh mông không đong đầy tình mẹ
    Mây trời lồng lộng không phủ kín công cha

Thật vậy, cho dù bất cứ hoàn cảnh nào, ba mẹ luôn là người dành tình yêu lớn lao nhất cho những đứa con của mình. Bản thân mình cũng vậy, sống vào thời buổi bây giờ khi mà cái cơm áo gạo tiền nó lấp đầy tất cả thì bản thân mình cũng như các bà mẹ khác đều phải vật lộn với cuộc sống để kiếm miếng cơm manh áo cho những đứa con thơ dại, ngoài những thời khắc đó thì mình còn dành thời gian tự tay vun trồng những nắm rau xanh, tự tay làm những miếng bánh phục vụ những đứa con thân yêu ấy, để bớt đi 1 phần nào những cạm bẫy của cuộc đời. Mặc dù rằng chỉ phục vụ được con thôi cũng đã là quá đủ, còn ba mẹ thì thôi đành vậy vì hoàn cảnh đâu cho phép.
    Mình gửi tới các mẹ những hình ảnh thân thương ấy của mình, để mẹ nào chưa làm được như mình thì có động lực để làm, còn mẹ nào làm rồi thì post lên đây để chúng ta cùng nhau học hỏi nhé ^_^

1. Vườn rau của mẹ:

228412_508268255854598_493429286_n

422181_508286905852733_1275907018_n

395298_236483263103253_381056212_n

Mâm cơm với món rau của mẹ và trứng gà của bà

407863_236481503103429_1017234515_n
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,757 Bài viết

• 15,810 Được cảm ơn

Mẹ TruongHuyen đáng iu thật, mẹ nó viết nhiều vào nhé cho các mẹ cùng học hỏi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    2. Góc bếp của mẹ

Sau những buổi đi làm về, lo bữa cơm cho gia đình và dọn dẹp sạch sẽ xong xuôi, mẹ lại quay vào với góc bếp, hí húi cho ra lò những mẻ bánh mẻ kem. Nhìn chồng cùng con ăn sao mà ấm áp lòng, mẹ vẫn mãi là như thế....

Bánh cupcake và bánh cuộn

405418_508287962519294_1883688832_n

[IMG]http://sphotos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/5538**_508288055852618_830572788_n.jpg[/IMG]

Bánh caramen

264858_508289199185837_1864987282_n

Bánh bột mỳ- bánh Nhím

409682_509072679107489_1219937408_n

Bánh trôi bánh chay nè, đâu cần phải đến tết ẩm thực mới được măm đâu ^_^

582564_508287799185977_1501568736_n

Thạch Dừa- Chanh leo

406221_508288199185937_289495686_n
    Cuộc sống của đời tôi

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,128 Bài viết

• 12,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhìn thật là hấp dẫn quá đi mất..Các mẹ thật là khéo tay quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,098 Được cảm ơn

Ngưỡng mộ mẹ Huyền từ hồi nhà Nhật Hàn cơ. Mình thích vườn rau của mẹ, những món ăn của mẹ, mới thấy tình mẹ thương con quả là mênh mông không đong đếm được. Mong con luôn ngoan, luôn khỏe để mẹ tiếp tục sự nghiệp trồng rau, nấu ăn và chăm sóc nhà cửa nhé .
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Abi Xem bài viết
    Ngưỡng mộ mẹ Huyền từ hồi nhà Nhật Hàn cơ. Mình thích vườn rau của mẹ, những món ăn của mẹ, mới thấy tình mẹ thương con quả là mênh mông không đong đếm được. Mong con luôn ngoan, luôn khỏe để mẹ tiếp tục sự nghiệp trồng rau, nấu ăn và chăm sóc nhà cửa nhé .
    Mình thì ngưỡng mộ mẹ Abi cơ, bởi mẹ Abi có tài bài trí món ăn rất là hấp dẫn nhé, nhìn thấy là đã muốn ăn rồi, còn mình thì không bài trí được vậy, nấu ra như nào, làm các món ăn ra sao là trút vào bát tô vào đĩa thôi, ko có năng khiếu nghệ thuật được. Hí hí, chúng ta cũng ngưỡng mộ nhau nhỉ mẹ Abi nhỉ, mặt mạnh của người này là mặt yếu của người khác. Vì thế cần lắm những sự sẻ chia của các mẹ trên này.
    Cuộc sống của đời tôi

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Chị ơi tết mà ăn bánh trôi chay là tết Hàn Thực chứ không phải ẩm thực đâu ạ hihi

Cái bánh nhím chị làm bằng khuôn gì đấy, em tưởng tượng không ra, dạo này em cũng hơi lười bánh trái đâm ra tiết kiệm tiền khuôn đui các loại, nhìn chị thế này khéo em nghiện lại mất thôi.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Mình cũng ngưỡng mộ vườn rau của mẹ Trương Huyền quá.

Cả mấy món ăn của mẹ nó nữa.

Mấy bữa nay, mình cũng tâm huyết có 1 vườn rau quá. Mọi thứ đều trồng trong chậu và hộp xốp. Mướp đã leo dàn rồi.
    1 mớ rau mầm từ hạt đậu đen cũng đang nứt vỏ, nảy mầm.

Nhà mẹ TH có vẻ là nhà phố, mà cũng chăm chút và chịu khó trồng rau ghê hén. Vừa xanh nhà, vừa có thực phẩm cho nhà. Mình thích
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Chị ơi tết mà ăn bánh trôi chay là tết Hàn Thực chứ không phải ẩm thực đâu ạ hihi

Cái bánh nhím chị làm bằng khuôn gì đấy, em tưởng tượng không ra, dạo này em cũng hơi lười bánh trái đâm ra tiết kiệm tiền khuôn đui các loại, nhìn chị thế này khéo em nghiện lại mất thôi.
    Em quên đấy chị ạ, tên chính xác của noá là Hàn Thực, he he, cơ mà cứ quen mồm gọi là tết ẩm thực, hí hí. Còn bánh Nhím là làm bằng tay chị ạ, ko có khuôn đâu. Em thấy chị làm bánh cũng khéo ghê mà, em ko làm được như chị đâu. Nói chính xác là em lười. Bánh Nhím chị nặn hình thuôn thuôn tí rồi dùng mũi kéo sắc cắt thành các múi rồi khi nướng thì nó như vậy chị ạ. Mắt thì dùng hạt đậu đen làm.
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Mình cũng ngưỡng mộ vườn rau của mẹ Trương Huyền quá.

Cả mấy món ăn của mẹ nó nữa.

Mấy bữa nay, mình cũng tâm huyết có 1 vườn rau quá. Mọi thứ đều trồng trong chậu và hộp xốp. Mướp đã leo dàn rồi.
    1 mớ rau mầm từ hạt đậu đen cũng đang nứt vỏ, nảy mầm.

Nhà mẹ TH có vẻ là nhà phố, mà cũng chăm chút và chịu khó trồng rau ghê hén. Vừa xanh nhà, vừa có thực phẩm cho nhà. Mình thích
    Trồng rau trồng rau trồng rau, ủn mông ủn mông mẹ YK nhé. Nhà mình ngay mặt đường í, cơ mà phía ban công là mặt đường, còn cửa chính lại quay mặt vào trong, thành ra mình cơi nới được quả giàn sắt trồng rau. Tổng cả thảy có 36 thùng tất cả. Ưu tiên rau ngót 8 thùng rồi, vì dễ trồng mà thu hoạch được dài, còn lại là mùa nào thức ấy. Phía trên thì làm quả giàn treo được mấy giỏ hoa. Hì hì. Sáng dậy sớm ra vườn ngắm rau hít thở không khí thấy tỉnh cả người.
    Cuộc sống của đời tôi

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Em quên đấy chị ạ, tên chính xác của noá là Hàn Thực, he he, cơ mà cứ quen mồm gọi là tết ẩm thực, hí hí. Còn bánh Nhím là làm bằng tay chị ạ, ko có khuôn đâu. Em thấy chị làm bánh cũng khéo ghê mà, em ko làm được như chị đâu. Nói chính xác là em lười. Bánh Nhím chị nặn hình thuôn thuôn tí rồi dùng mũi kéo sắc cắt thành các múi rồi khi nướng thì nó như vậy chị ạ. Mắt thì dùng hạt đậu đen làm.
    À thế thì em hình dung ra cách làm rồi, em sẽ thử rồi báo cáo, thế chắc vị nó như vị bánh mỳ ngọt hả mẹ Trương Huyền?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trương Huyền Xem bài viết
    Trồng rau trồng rau trồng rau, ủn mông ủn mông mẹ YK nhé. Nhà mình ngay mặt đường í, cơ mà phía ban công là mặt đường, còn cửa chính lại quay mặt vào trong, thành ra mình cơi nới được quả giàn sắt trồng rau. Tổng cả thảy có 36 thùng tất cả. Ưu tiên rau ngót 8 thùng rồi, vì dễ trồng mà thu hoạch được dài, còn lại là mùa nào thức ấy. Phía trên thì làm quả giàn treo được mấy giỏ hoa. Hì hì. Sáng dậy sớm ra vườn ngắm rau hít thở không khí thấy tỉnh cả người.
    Nhà bố mẹ mình cũng có vườn rau trên sân thượng, mà ông bà chăm lắm, cứ rác hữu cơ thì ông bà băm nhỏ chôn hết xuống đất nên là đất tốt cực mà lại giảm rác thải nữa cơ. Trong khi con gái ông bà thì đại lười, trên sân thượng có mỗi cây râu hoàng đế rễ lòa xòa xuống tận tầng một là chấm hết.
    • 5,730 Bài viết

• 4,885 Được cảm ơn

Mình cũng có vườn cây nhỏ cho con gái và gia đình. Mình cũng lo lắng tình trạng rau ở ngoài nhiều thuốc trừ sâu ên cũng cố gắng duy trì rau "homemde" cho con.
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    z32Cp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,128 Bài viết

• 12,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà bố mẹ mình cũng có vườn rau trên sân thượng, mà ông bà chăm lắm, cứ rác hữu cơ thì ông bà băm nhỏ chôn hết xuống đất nên là đất tốt cực mà lại giảm rác thải nữa cơ. Trong khi con gái ông bà thì đại lười, trên sân thượng có mỗi cây râu hoàng đế rễ lòa xòa xuống tận tầng một là chấm hết.
    Đa số các nhà giờ hay trồng rau sạch tại nhà để bảo đảm an toàn vệ sinh mà. Nhà em cũng lười lắm, trước chưa có bé thì trồng đủ thứ, giờ có bé bận rộn chả chăm gì được, còn mỗi mồng tơi và rau dền vài cây để dành nấu cháo cho bé thôi.
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    À thế thì em hình dung ra cách làm rồi, em sẽ thử rồi báo cáo, thế chắc vị nó như vị bánh mỳ ngọt hả mẹ Trương Huyền?
    Nó măm chính xác như bánh mỳ chị ạ, lần nào làm bánh mỳ là em cũng nặn thêm cho bạn Bi nhà em mấy chú Nhím ấy, cơ mà bạn ấy ko ăn cũng chả cho ai ăn, thành ra chơi hơn 1 tuần là lại vứt sọt rác, tiếc đứt ruột mà ko làm thế nào được. Con với cái....Hic
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Đa số các nhà giờ hay trồng rau sạch tại nhà để bảo đảm an toàn vệ sinh mà. Nhà em cũng lười lắm, trước chưa có bé thì trồng đủ thứ, giờ có bé bận rộn chả chăm gì được, còn mỗi mồng tơi và rau dền vài cây để dành nấu cháo cho bé thôi.
    Không hiểu các nhà sao chứ nhà chị có bé mà chị cũng vẫn làm như thường í, vì chị ứ nằm nhiều được, đau lưng lắm, thế nên lại hay lọ mọ, người ta tranh thủ con ngủ thì nằm nghỉ tí nhưng chị cứ tranh thủ con ngủ là dọn dẹp trồng trọt. Khi vào đầu vụ rau thì toàn trồng rau tầm 9g-10g tối, vì giờ đấy mới dọn dẹp xong các việc và con thì lên giường rồi. Làm bánh trái, làm kem cũng toàn làm vào giờ đấy. Hic
    Cuộc sống của đời tôi