Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tình yêu của mẹ dành cho con qua mỗi bữa ăn

• 3 Lượt chia sẻ
  • 1.44K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Hạnh phúc lớn nhất với mỗi bà mẹ là hàng ngày được tự tay chăm sóc cho con từng bữa ăn, giấc ngủ.

Không còn gì vui hơn mỗi khi chứng kiến con ăn uống ngon lành, lúc đó bao cảm giác mệt mỏi như được xua tan. Đồng thời sự hợp tác của con cũng là nguồn cảm hứng bất tận cho mẹ trong việc tìm tòi, tham khảo các món ăn mới để khuyến khích và rèn luyện cho ăn một thói quen ăn uống tốt ngay từ nhỏ.

Ngay khu nhà mình thôi, có 1 bà mẹ cứ kêu là con ăn kém, ko ăn được như em cu nhà mình nên nhẹ cân hơn . Nhưng quả thực khi 1 lần chứng kiến sản phẩm (là 1 bát cháo mà mẹ em bé nấu ra) thì mình cũng hiểu được phần nào lý do bé đó biếng ăn (cháo mà nấu từ cơm nguội hôm trước để lại, cho tất cả thịt, rau , cơm nguội vào nồi áp suất và nình nhừ). Trời ạ mình ko thể tưởng tượng nổi có thể nấu cháo như thế cho con ăn (mà bà mẹ đó ko đi làm, chỉ ở nhà chăm con, còn mình vẫn phải đi lam ngày 8 tiếng như các mẹ khác).

Tình cờ hôm nay mình đọc được bài viết này

http://www.bienganlachuyennho.com.vn...n-ngon-cho-be/

những món ăn không quá cầu kỳ về nguyên liệu, cách chế biến nhưng với 1 chút khéo léo tinh tế, chút sáng tạo đã thổi hồn vào từng món ăn. Chắc chắn rằng khi đứng trước 1 tác phẩm như này, không bé nào có thể từ chối.

Chiều mai sau khi cho bé lớn đi học về, 2 mẹ con mình sẽ bắt tay với món bánh bao đầu tiên (vì bé lớn nhà mình rất thích món này), hơn nữa nhà mình luôn sẵn bột bánh bao, công đoạn nhồi bột thì mình lại có sẵn máy làm bánh mỳ nên cực kỳ nhàn. Thêm ý tưởng tạo hình từ bài viết này là mẹ con mình sẽ có món bánh bao cực hấp dẫn.

Các mẹ hãy cùng xem và tranh thủ cuối tuần này thử 1 trong số các món cho bé nhé .
    JBYmp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,128 Bài viết

• 12,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cách chế biến món ăn cho bé cũng là 1 phần tích cực góp phần giúp bé ăn ngon hơn, thích ăn và thèm ăn nữa..Đừng nghĩ trẻ con không biết gì, biết ngon, biết dở hết cả.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Em đợi hình ảnh bánh bao của chị Chi nha. Có khi sẽ học được cách làm mới của Chị Chi.

Em cũng từng làm bánh bao. Chắc lâu em mới làm lại. Tại vì nhà em ít ngừoi quá. Bỏ công làm.

Em cũng công nhận là món ăn ngon thì con cũng sẽ ăn nhiều hơn. Để hít thở sâu, đi chợ, nấu nướng, kiếm hình mai post cho mọi người coi vậy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Em đợi hình ảnh bánh bao của chị Chi nha. Có khi sẽ học được cách làm mới của Chị Chi.

Em cũng từng làm bánh bao. Chắc lâu em mới làm lại. Tại vì nhà em ít ngừoi quá. Bỏ công làm.

Em cũng công nhận là món ăn ngon thì con cũng sẽ ăn nhiều hơn. Để hít thở sâu, đi chợ, nấu nướng, kiếm hình mai post cho mọi người coi vậy.

Mùng 1 đầu tháng muốn kiêng ko than mà ko kiêng nổi em ơi.

Thằng cu nhà chị vừa mới khoe là khỏi 2 tai hoàn toàn (ngừng thuốc KS được 12 ngày) thì đêm T6 bắt đầu sốt đùng đùng rồi em ạ. Chị cho đi khám lại ở 2 BS (2 nơi khác nhau) đều KL là con bị Viêm tai tái phát lại (1 bên), lại đợt thuốc mới.

Nên thậm chí T7 chị còn phải cho bé lớn nghỉ học thêm để đưa em cu đi khám (nhà ko có ai để nhờ đưa chị đi học mà, đi xe ôm thì ko tin tưởng). Cả ngày chỉ quay cuồng dỗ em cu ăn + dọn nôn trớ (4-5 lần/ ngày) là chị bơ phờ rồi.

Chiều qua làm cho chị lớn món mỳ ý sốt bò băm nhanh gọn
    JBYmp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Chia sẻ với chị. Công nhận cái bênh VTG nguy hiểm quá. Nhưng ở đây (Sài Gòn), em lại ít nghe. Chắc ở đây, khí hậu tốt hơn ngoài ấy.

Nhà có 1 mình, khổ quá chị. Nhất là chi ôm hết như vậy. Sao chị không thuê oshin nhỉ? Nhờ osin đưa con đi học luôn.

Bận rộn thế mà chị còn làm mỳ ý cho bé nữa. Đủ thấy tình yêu của chị rồi.

Thỉnh thoảng em cũng làm món đó, mà con có vẻ không thích. Chắc cong mỳ ý ăn ớn. Em thế bằng nui ống, thì thằng bé có vẻ thích hơn. Em cứ xào nui với bò kiểu VN.

Mà em nấu ăn dở (tự thừa nhận luôn), nhưng sao thằng con cứ khen em nấu ngon hoài. Chắc là nó thấy tình thương của em ở trong đó. Nó cứ hay nhắn nhủ - Má tập nấu món đó đi. N thèm lắm.

Nói câu đó, thì món đó khó cách mấy, em cũng phải mày mò làm hà.
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Chia sẻ với chị. Công nhận cái bênh VTG nguy hiểm quá. Nhưng ở đây (Sài Gòn), em lại ít nghe. Chắc ở đây, khí hậu tốt hơn ngoài ấy.

Nhà có 1 mình, khổ quá chị. Nhất là chi ôm hết như vậy. Sao chị không thuê oshin nhỉ? Nhờ osin đưa con đi học luôn.

Bận rộn thế mà chị còn làm mỳ ý cho bé nữa. Đủ thấy tình yêu của chị rồi.

Thỉnh thoảng em cũng làm món đó, mà con có vẻ không thích. Chắc cong mỳ ý ăn ớn. Em thế bằng nui ống, thì thằng bé có vẻ thích hơn. Em cứ xào nui với bò kiểu VN.

Mà em nấu ăn dở (tự thừa nhận luôn), nhưng sao thằng con cứ khen em nấu ngon hoài. Chắc là nó thấy tình thương của em ở trong đó. Nó cứ hay nhắn nhủ - Má tập nấu món đó đi. N thèm lắm.

Nói câu đó, thì món đó khó cách mấy, em cũng phải mày mò làm hà.

Khí hậu ngoài Bắc đang giao mùa nên trẻ con ốm la liệt, con nhà chị cơ địa dị ứng thời tiết nên sổ mũi dẫn đến VTG.

Nhà chị có bác GV mà, trông em cu cho chị đi làm. Nhưng bác ko biết đường xá HN ra sao, đi xe ôm chị cũng hơi sợ, hơn nữa mẹ và bác cho em đi khám nên chị phải ở nhà. Thôi tạm nghỉ 1 buổi chắc ko sao.

Em cu ốm là quấy lắm + nôn trớ suốt nên 2 người phục vụ ko xuể.

À món mỳ ống có nhiều loại mỳ mà, ko phải loại nào trẻ con nhà mình cũng ưa nên sau vài lần chị chỉ mua 1,2 loại quen con nhà chị ưng ăn thôi. Thay bằng nui của VN mình cũng được mà em. Miễn con chịu ăn là được.
    JBYmp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,283 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

Dạo này em cũng đang hì hục nấu cháo cho con ăn, trộm vía chả biết mẹ nấu có ngon không nhưng con ăn cũng nhiệt tình làm em thấy vui lắm chị ạ!
    Em Tẹt: :Nb:3,1kg , 1m: 4,2kg 3m: 5,3kg 4m: 6,7kg 5m: 7,2kg-2 răng 6m: 8kg 7m: 8,5kg-72cm- 7 răng 8m: 9kg-8 răng [/COLOR],ngồi vững 9m vẫn thế cuối 9m: 9,5kg-8 răng---> đầu 10m bỏ ăn, sốt 9kg 10m15d 9,8kg -8r 10m: phỏng rạ--->biếng ăn--->9kg, 77cm11M9,4kg,12M:9,4kg,13M:9,6kg-rõ8R cửa 2r hàm dưới, 14M 9,8kg, rõ thêm 2 răng hàm trên, 4 răng nanh-->18r-đi bộ đội, tự đứng tênh tênh
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meomeocy Xem bài viết
    Dạo này em cũng đang hì hục nấu cháo cho con ăn, trộm vía chả biết mẹ nấu có ngon không nhưng con ăn cũng nhiệt tình làm em thấy vui lắm chị ạ!
    Làm gì mà đến mức mẹ cháu phải hì hục thế, nấu cháo là cách nhanh nhất cho bé rồi mà. Chỉ có chế biến các món ăn hàng ngày thì mới mệt đầu suy nghĩ thôi.
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Mình thì thấy có cái này lạ lắm. Mình nấu ăn dở hơn các cô bé rất nhiều. Mà bé vẫn thích món mình nấu và ăn rất nhiệt tình.

Cả trong đồ chơi cũng vậy. Nhiều đồ chơi đắt tiền mà cô bé cho, bé vẫn thích đám đồ chơi rẻ tiền, tự chế của mình hơn.

Nhiều khi, mình trộm nghĩ, có khi con trai cảm nhận được tình thương của mình, nên cái gì làm, con trai cũng thích hết.
    • 2,453 Bài viết

• 1,860 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì thấy có cái này lạ lắm. Mình nấu ăn dở hơn các cô bé rất nhiều. Mà bé vẫn thích món mình nấu và ăn rất nhiệt tình.

Cả trong đồ chơi cũng vậy. Nhiều đồ chơi đắt tiền mà cô bé cho, bé vẫn thích đám đồ chơi rẻ tiền, tự chế của mình hơn.

Nhiều khi, mình trộm nghĩ, có khi con trai cảm nhận được tình thương của mình, nên cái gì làm, con trai cũng thích hết.
    Mình thì không biết chế biến và cũng không có nhiều thời gian để làm đồ chơi cho con. Nhưng mình cũng thích nấu ăn. Mỗi bữa cơm mẹ nấu các con ngồi ăn ngon lành và tấm tắc khen là mẹ mừng lắm.

Dù món ăn không sang trọng đắt tiền nhưng trong đó chứa là biết bao tình thương của mẹ cho các con.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,128 Bài viết

• 12,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi oc huong Xem bài viết
    Mình thì không biết chế biến và cũng không có nhiều thời gian để làm đồ chơi cho con. Nhưng mình cũng thích nấu ăn. Mỗi bữa cơm mẹ nấu các con ngồi ăn ngon lành và tấm tắc khen là mẹ mừng lắm.

Dù món ăn không sang trọng đắt tiền nhưng trong đó chứa là biết bao tình thương của mẹ cho các con.
    Cháo mẹ nấu vừa bảo đảm VS ATTP, vừa ngon và chất lượng nữa chứ. Không biết sau này các con thế nào. Chứ như mình hồi bé thì cứ cái gì mẹ nấu là ngon nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Chi còm dạy chị lấy ảnh từ facebook bằng ipad với, chị cũng thích khoe bánh bao.
    • 5,730 Bài viết

• 4,882 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Chi còm dạy chị lấy ảnh từ facebook bằng ipad với, chị cũng thích khoe bánh bao.
    Chị ơi, bánh bao lam o nha có khó ko chị/ em cũng ham wa. FB của chị là gì vậy ạ?
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    z32Cp7