TIN TÀI TRỢ.

Tại sao con tôi không bao giờ có cảm giác đói bụng?

• 4 Lượt chia sẻ
  • 3.89K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 1,004 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Thưa Tiến Sĩ,
    Cũng như bao bà mẹ khác, tôi cũng vô cùng sốt ruột khi con mình nhẹ cân và thấp bé hơn các bạn cùng trang lứa. Tôi đã tìm đủ mọi cách để thay đổi món ăn, chia nhỏ bữa ăn, và bổ sung thêm sữa dành cho trẻ biếng ăn, mà không hiệu quả mấy.
    Bé ăn rất ít, mỗi lần đến giờ ăn là bé luôn tìm cách trốn tránh. Bé trai đã 34 tháng nhưng chỉ nặng 12kg, cao 91 cm. Tối đã thử "bỏ đói" bé bằng cách : ngưng cho ăn, uống sữa ngay nếu bé từ chối, và hy vọng bé chơi 1 lúc đói bụng sẽ tự đòi ăn. Tuy bé rất hiếu động và hoạt động rất nhiều, nhưng từ sáng đến trưa, bé ăn có 1/2 chén cháo mà không hề đòi ăn hay đòi bú sữa. Bé không có cảm giác đói bụng và không đòi ăn hay đòi bú sữa gì cả. Tôi phải làm sao để kích thích cho bé thèm ăn?

Mong Tiến Sĩ và các bà mẹ thông thái chỉ giúp. Cảm ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Bạn thân mến,

Biểu hiện này phần nào cho thấy trẻ đang rơi vào trạng thái biếng ăn, biện pháp cho trẻ nhịn đói để trẻ chịu ăn không khoa học và có thể làm cho tình trạng biếng ăn của nghiêm trọng hơn và ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển thể chất của trẻ, thà cho trẻ ăn ít chứ không nên ngưng cho trẻ ăn. Khắc phục tình trạng lười ăn của trẻ không phải dễ dàng, thực hiện trong một sớm một chiều mà cần sự kiên trì, nhẫn nại thực sự từ phía người lớn. Nhưng bạn cũng nên ép trẻ ăn một chút khi trẻ không đói để thiết lập một chế độ ăn uống khoa học, đúng giờ kết hợp với các biện pháp tác động tâm lý để trẻ ăn tích cực hơn bạn nhé. Nếu tình hình vẫn không cải thiện, bạn nên đưa cháu đến các chuyên gia để được tư vấn hay thăm khám chuyên sâu bạn nhé!
    Thân mến.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 1,004 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Bienganlachuyennho Xem bài viết
    Bạn thân mến,

Biểu hiện này phần nào cho thấy trẻ đang rơi vào trạng thái biếng ăn, biện pháp cho trẻ nhịn đói để trẻ chịu ăn không khoa học và có thể làm cho tình trạng biếng ăn của nghiêm trọng hơn và ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển thể chất của trẻ, thà cho trẻ ăn ít chứ không nên ngưng cho trẻ ăn. Khắc phục tình trạng lười ăn của trẻ không phải dễ dàng, thực hiện trong một sớm một chiều mà cần sự kiên trì, nhẫn nại thực sự từ phía người lớn. Nhưng bạn cũng nên ép trẻ ăn một chút khi trẻ không đói để thiết lập một chế độ ăn uống khoa học, đúng giờ kết hợp với các biện pháp tác động tâm lý để trẻ ăn tích cực hơn bạn nhé. Nếu tình hình vẫn không cải thiện, bạn nên đưa cháu đến các chuyên gia để được tư vấn hay thăm khám chuyên sâu bạn nhé!
    Thân mến.
    Thưa Tiến sĩ, em chỉ thử vài lần thôi ạ, chớ đâu dám để bé đói, mẹ xót ruột lắm ạ. Phần lớn là phải ép cho bé ăn một ít, rồi bù thêm sữa. Cảm ơn Tiến Sĩ đã tư vấn giúp em ạ.